
                                                                                                                

TAARIFA KWA UMMA 

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KATIKA URATIBU WA MILIKI UBUNIFU 

KATIKA MIAKA 60 YA MUUNGANO WA TANGANYIKA NA ZANZIBAR   

 

Dar es Salaam-24 Aprili, 2024  

Wakala wa Usajili wa Leseni na Biashara (BRELA) kwa kushirikiana na Wakala wa Usajili 

wa Biashara na Mali Zanzibar (BPRA) imekuwa na mafanikio makubwa kwenye eneo la 

Miliki Ubunifu kwa kipindi cha miaka 60 ya Muungano wa Tanganyika na Zanzibar. 

Kupitia Taasisi hizi zinazosimamia Miliki Ubunifu kwa upande wa Tanzania Bara 

(BRELA) na kwa upande wa Zanzibar (BPRA) mafanikio yaliyopatikana 

yamegawanyika katika ngazi tatu; Kitaifa, Kikanda na Kimataifa.  

 

Kitaifa. 

i. Mashirikiano mazuri na ya karibu katika ubadilishanaji wa taarifa, kushirikishana 

ujuzi na  uzoefu baina ya Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) na 

Wakala wa Usajili wa Biashara na Mali (BPRA). Ushirikiano huu umeziwezesha 

Taasisi hizi mbili kupiga hatua kubwa kwenye utendaji kazi wake kama Wakala 

za Serikali, lengo likiwa ni kutoa huduma kwa uharaka, ubora, weledi na ufanisi.  

ii. Mashirikiano hayo yamezifanya Taasisi hizi mbili kuwa na mifumo inayofanana 

katia uchakataji na ushughulikiaji wa maombi ya Alama za Biashara na Huduma 

pamoja na Hataza. Mifumo hii ya kielektroniki inajulikana kama, Mfumo wa 

Usajili kwa Njia ya Mtandao (Online Registration System - ORS) pamoja na 

mfumo wa kuchakata na kuhifadhi maombi ya Miliki Ubunifu (Intellectual 

Property Automated System (IPAS)). 

 



Kikanda  

Mwaka 1976, Tanzania ilijiunga na Shirika la Miliki Ubunifu la Kanda ya Afrika 

(African Regional Intellectual Property Organization-ARIPO). Kupitia ARIPO 

nchi imesaini na kuridhia Itifaki katika Usimamizi wa Maeneo Mahsusi ya Miliki 

Ubunifu, Itifaki hizo na manufaa yaliyopatikana ni kama ifuatavyo;   

i. Mwaka 1982, Tanzania ilisaini na kuridhia Itifaki ya Harare ya Ulinzi wa Hataza 

na Maumbo Bunifu (Harare Protocol on Protection of Patents and Designs) 

imewezesha wabunifu kulinda bunifu zao ikiwa ni Hataza na Maumbo Ubunifu 

kupitia ARIPO hivyo kuongeza wigo wa ulinzi wa bunifu husika.  

ii. Mwaka 1993, Tanzania ilisaini Itifaki ya Banjul ya Ulinzi wa Alama (Banjul 

Protocol on the Protection of Marks 1993), Itifaki hii inatoa fursa kwa Wabunifu 

wa Alama (nembo) kusajili na kupata ulinzi wa Alama za Biashara na Huduma 

kwa kupitia ARIPO hivyo kuongeza wigo wa ulinzi kwa Wabunifu husika.  

iii. Mwaka 2015 Tanzania ilisaini Itifaki ya Arusha ya Ulinzi wa Mbegu Mpya za 

Mimea, itifaki hii inatoa fursa kuongeza wigo wa ulinzi kwa Wagunduzi wa aina 

mpya za Mbegu za mimea. 

iv. Mwaka 2021 Tanzania ilisaini Itifaki ya Kampala ya Usajili wa Hiyari wa 

Hakimiliki na Hakishiriki.Itifaki hii inatoa fursa kuongeza wigo wa ulinzi wa 

Wabunifu wa kazi za sanaa na uandishi.  

v. Mwaka 2023 Tanzania ilisaini Itifaki ya Ulinzi wa Haki za Miliki Ubunifu chini ya 

Mkataba wa Eneo Huru la Biashara Afrika (Protocol on Protection of Intellectual 

Property Rights under the African Continental Free Trade Area - AfCFTA). 

Kwa kuwa mwanachama wa Shirika hili nchi imenufaika katika mambo 

mbalimbali; 

• Kujengewa uwezo na kuongeza ujuzi na utaalam katika eneo la Miliki 

Ubunifu na kujifunza kutoka Nchi nyingine Wanachama, 

• Kutoa elimu kwa kuanzisha Shahada ya Umahiri katika Miliki Ubunifu 

inayotolewa kwa kushirikiana na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.  

 



Kimataifa  

Mwaka 1983, Tanzania ilijiunga na Shirika la Miliki Ubunifu Duniani (World 

Intellectual Property Organization – WIPO) kupitia Mkataba wa Stockholm, 

uanachama wa Tanzania WIPO, imeifanikisha nchi kujiunga na Mikataba 

inayohusiana na Usimamizi na uratibu wa masuala mbalimbali yanayohusu 

Miliki Ubunifu kama ifuatavyo:- 

i.  Mkataba Paris wa Ulinzi wa Mali Ubunifu (Paris Convention for Protection of   

Industrial Property of 1883)  

ii. Mkataba wa Berne wa ulinzi wa  Kazi za Uandishi na Sanaa (The Berne Convention 

for the Protection of Literary and Artistic Works of 1886),  

iii. Mkataba wa Nice wa Madaraja ya Alama za Biashara na Huduma (Nice Agreement 

concerning the International Classification of Goods and Services of 1957).  

iv. Mkataba wa Ushirikiano wa Hataza (The Patents Cooperation Treaty (PCT) of 

1970).  

v. Katika masuala ya ulinzi wa hakimiliki za Wagunduzi wa Aina Mpya za Mbegu za 

Mimea Tanzania ni Nchi Mwanachama wa Mkataba wa Kimataifa wa Ulinzi wa 

Aina Mpya za Mbegu za Mimea (International Convention for the Protection of 

New Varieties of Plants chini ya International Union for the Protection of New 

Varieties of Plants) 

 

Pia Tanzania imejiunga uanachama na Shirika la Biashara Dunia (WTO) kupitia 

uanachama nchi inatakiwa kutekeleza Mkataba wa Masuala ya Miliki Ubunifu 

yanayohusiana na Biashara wa mwaka 1994 (Trade-Related Aspects of Intellectual 

Property Agreement (TRIPS) of 1994 of the World Trade Organization).  

  

Mkataba huu unatoa nafuu na fursa katika eneo la Miliki Ubunifu ambazo ni 

pamoja na uwezekano wa kutumia teknolojia za dawa na vifaa tiba ambazo 

zinapatikana katika Hataza (Patent).  Hii inawezesha upatikanaji rahisi wa dawa 



na vifaa tiba kwa bei nafuu au kutumia teknolojia hizo pasipo kupata matatizo ya 

Kisheria kutoka kwa wamiliki wa teknolojia husika. 

 

Hivyo, kupitia uanachama wa nchi katika Mikataba hii ya Kikanda na Kimataifa 

ya uratibu na usimamizi wa Miliki Ubunifu, nchi imenufaika kama katika 

kuongeza ujuzi kupitia mafunzo ya muda mfupi na mrefu, uhawilishaji wa 

teknolojia, kubadilishana ujuzi katika masuala ya Miliki Ubunifu na kuwezesha  

kuongeza wataalam wa Miliki Ubunifu nchini, kukuza uelewa wa matumizi ya 

Miliki Ubunifu kwa maendeleo endelevu na kuboresha mifumo ya Usimamizi na 

uratibu wa Miliki Ubunifu kwa pande zote mbili za Muungano. 

 

 

Imetolewa na; 

Kitengo cha Uhusiano 

 


