
                                                                                                                

TAARIFA KWA UMMA 

MAFANIKIO YA USIMAMIZI NA UTEKELEZAJI WA SHERIA YA USAJILI NA 

UTOAJI WA LESENI ZA VIWANDA KATIKA MIAKA 60 YA MUUNGANO WA 

TANGANYIKA NA ZANZIBAR    

Dar es Salaam-24 Aprili, 2024 

Sheria ya Taifa ya Usajili na Utoaji wa Leseni za Viwanda Sura ya 46 na marejeo yake 

ya 2002 (The National Industries (Licensing and Registration) Act, Cap 46 R.E. 2002) ni 

sheria inayosimamiwa na kutekelezwa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 

(BRELA) kwa pamoja na Wizara ya Biashara na Maendeleo ya Viwanda Zanzibar  

Uanzishwaji wa Sheria ya Taifa ya Usajili na Utoaji wa Leseni za Viwanda ililenga 

kusimamia Viwanda vya upande wa Tanzania bara pekee, kufikia Mwaka 1982 Sheria 

hiyo ilifanywa kuwa ya Muungano baada ya kufanyika kwa Marekebisho kwenye Katiba 

na kuongezwa Leseni za Viwanda na Takwimu kwenye orodha ya mambo ya Muungano 

Kupitia marekebisho ya Sheria hiyo, imeleta mafanikio katika kipindi cha miaka sitini (60) 

ya Muungano wa Tanzania kwa Taasisi hizo kufanikisha utekelezaji wa usajili na utoaji 

wa Leseni za Viwanda nchini. Mafanikio hayo ni kama ifuatavyo;    

i. Sheria ya Taifa ya Usajili na Utoaji wa Leseni za Viwanda imeendelea kufanyiwa 

marekebisho makubwa na  kuifanya ya kisasa zaidi yenye kuzingatia na kuendana 

na halisi ya ufanyaji biashara ya sasa. Mabadiliko hayo yaliyotokea ni kama 

ifuatavyo 

• Kuhamisha idhini ya Utoaji wa Leseni za Viwanda kutoka kwa Bodi ya 

Leseni za Viwanda kwenda kwa Msajili wa Viwanda,  

• Kufuta Kamati za Ushauri za Mikoa na jukumu lake la kushauri kuhusu 

Viwanda kuhamishiwa kwa Bodi ya Leseni za Viwanda, 



•  Kuongeza Kifungu kinachoeleza kuhusu Uteuzi, idadi na taratibu za 

uendeshaji wa Bodi ya Leseni za Viwanda, na  

• kuboresha maana ya maneno mbalimbali yanayotumika kwenye Sheria 

hiyo kama vile Maana ya Kiwanda 

ii. Kujengwa kwa Mfumo wa pamoja wa kielektroniki utakaotumika kutolea Leseni za 

Viwanda na Vyeti vya Usajili kwa pande zote mbili za Muungano ili kusaidia 

utekelezaji wa Sheria hiyo kimuungano na kurahisisha upatikanaji wa takwimu za 

Viwanda za nchi nzima. 

iii. Kufanyika kwa Vikao vya pamoja vya mashirikiano baina ya pande mbili za 

Muungano vilivyojadili masuala mbalimbali yanayohusu utekelezaji wa Sheria hii 

kimuungano hususan mfumo ya kielektroniki, vilivyotoa ufumbuzi wa pamoja wa 

changamoto nyingi kwa manufaa ya pande zote mbili za Muungano. 

iv. Kufanyika Marekebisho ya jedwali la ada, kwa kubadilisha malipo ya ada za Leseni 

na usajili wa Viwanda kutoka katika Dola za Kimarekani  na kuwa katika Shilingi 

za kitanzania  hivyo kupanua wigo wa urasimishaji wa Viwanda, hususan vidogo.  

 

Imetolewa na; 

Kitengo cha Uhusiano  

 

 


