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Hatua za Usajili wa Alama za Biashara na 
Huduma

1. Mtumiaji ataingia kwenye tovu� ya BRELA 
www.brela.go.tz na kupata link ya usajili kwa njia ya 
mtandao

2.  Mwombaji akishaingia kwenye kurasa ya usajili kwa 
njia ya mtandao (h�ps://ors.brels.go.tz/ors) 
analazimika kufungua akaun� ili aweze kutumia 
huduma za BRELA zitolewazo kwa njia ya mtandao.  Ili 
kutengeneza akaun� kwa mtanzania analazimika kuwa 
na namba ya utambulisho wa utaifa na kwa wasio raia 
watanzania namba ya pasi ya kusafiria pamoja na taarifa 
za barua pepe, namba ya simu ya mkononi na 
kutengeneza nywila (password). 

3. Baada ya kutengeneza akaun� mwombaji atatumiwa 
jina la kutumia kwenye akaun� yake pamoja na link ili 
“ku-ac�vate” akaun� na kisha kuingia kwenye akaun� 
yake kwa ajili ya kupata huduma zinazotolewa.

4.  Mwombaji atakapoingia kwenye akaun� yake 
atachagua sehemu ya “huduma mtandao” (new 
e-service).

5. Ndani ya huduma mtandao kuna huduma zitolewazo 
na BRELA ambazo ni Makampuni, Majina ya Biashara, 
Alama za Biashara na Huduma, Hataza, Leseni za 
Viwanda na huduma za taarifa, mteja atachagua Alama 
za Biashara na Huduma.

6.  Mwombaji anapochagua Alama za Biashara na 
Huduma mfumo utamuwezesha kuingiza taarifa  za 
usajili mpya au maombi mengineyo ya Alama. 

7. Mwombaji atachagua huduma ya usajili wa Alama za 
Biashara na Huduma

8.   Ataingiza taarifa zake za usajili kama ifuatavyo;
•   Taarifa za muombaji zitaonekana na atatakiwa  

kuandika yeye anawasilisha ombi kama nani 
“representa�on statement”

•    Atachagua ni kitu gani anataka kukilinda kama ni 
ulinzi wa bidhaa au huduma.

•     Ataingiza taarifa za mmiliki/wamiliki ambazo ni; aina 
ya mtu natural or legal person, kama ni “natural 
person” atachagua urai endapo ni mtanzania 
atapaswa kuingiza Namba ya utaifa (NIDA No.)  na 
mfumo utavuta taarifa ambazo ni pamoja na jina 
kamili la mmiliki wa namba hiyo ya utaifa kama ni 
“other” ambae ni kampuni, business name, other 
corporate body” atatakiwa kuingiza namba ya usajili 
wa Kampuni/ jina la biashara utabonyeza kitufe cha 
“search” Jina la kampuni/jina la biashara litajitokeza.

•      Atatakiwa kujaza taarifa za anuani ya
        mmiliki/wamiliki.
•  Kama mmiliki atachagua kutumia muakilishi 

“representa�ve” atatakiwa kujaza taarifa zake
•     Kama muombaji alishawahi kuomba kulinda alama 

ya biashara/huduma kwenye nchi nyingine na 
anataka tarehe aliyoombea kwenye nchi hizo/hiyo 
isomeke kwenye maombi aliyowasilisha hapa 
Tanzania atatakiwa ajaze sehemu ya “priori�es” 
isipokuwa muda wake wa kuomba hautakiwi kuzidi 
miezi sita toka kuomba ulinzi kwenye hizo nchi.

•   Muombaji atatakiwa kuchagua daraja la ulinzi “Nice 
Classifica�on No. and descrip�on” kutegemea na 
aina ya bidhaa anazouza au huduma anazotoa.

•  Atachagua kama atataka kulipia gharama za 
matangazo pamoja na za maombi ya usajili.

9.   Baada yakuingiza taarifa zote atabonyeza kitufe cha 
endelea “proceed”

10.    Mfumo utatengeneza fomu ambayo itakuwa na 
taarifa zote alizoingiza mteja “consolidated form” mteja 
atatakiwa “ku-refresh” na “kuidownload” fomu hiyo, 
kuprint na kuweka sahihi na endapo mmiliki ni kampuni 
atatakiwa kugonga muhuri wa kampuni mahala palipo 
sainiwa.

11. Mfumo utampeleka kwenye dirisha la 
kuambatanisha viambatanishi ambavyo ni; fomu 
“consolidated form” kwenye muundo wa “PDF”, kama 
alama yake inamchoro atatakiwa kuambatanisha 
mchoro husika ukiwa kwenye muundo wa “JPEG”, kama 
atakua anaomba “priority date” atatakiwa 

kuambatanisha “priority documents”, kama muombaji 
atakuwa ni muwakilishi atatakiwa kuambatanisha 
fomu TM/SM 1  ya uwakilishi

12.   Baada ya hapo atabonyeza kitufe cha endelea na 
mfumo utampeleka kwenye malipo ambapo atachagua 
njia gani ya malipo atakayotumia

13.  Baada ya malipo maombi yatafika BRELA na mteja 
atapata risi� ya malipo kwenye akaun� yake ambayo 
anaweza kuifungua kwa kubonyeza kitufe cha 
“download receipt”

14.  BRELA watayafanyia kazi

15.  Baada ya kukamilika mteja anapokea ujumbe 
kwenye barua pepe na namba ya simu aliyowasilisha 
kwenye mfumo ujumbe utamtaarifu kama ombi lake 
limepi�swa ataweza pia kupata barua ya matokeo ya 
ombi lake sehem ya maombi (applica�ons) kwa 
kufungua ombi na kufungua barua sehemu ya 
“printouts”

16. Kama ombi lake lina mapungufu atapewa 
maelekezo ya vitu vya kurekebisha, atarekebisha na 
kuituma tena kwajili yakufanyia kazi.  Maombi yenye 
mapungufu yanapa�kana kwenye akaun� ya 
mwombaji sehemu ya “my list” 

Hatua za Usajili wa Hataza kwa njia ya mtandao

1. Mtumiaji ataingia kwenye tovu� ya BRELA 
www.brela.go.tz na kupata link ya usajili kwa njia 
ya mtandao

2.    Mwombaji akishaingia kwenye kurasa ya usajili kwa 
njia ya mtandao (h�ps://ors.brels.go.tz/ors) 
analazimika kufungua akaun� ili aweze kutumia 
huduma za BRELA zitolewazo kwa njia ya mtandao.  
Ili kutengeneza akaun� kwa mtanzania analazimika 
kuwa na namba ya utambulisho wa utaifa na kwa 
wasio raia wa Tanzania namba ya pasi ya kusafiria 
pamoja na taarifa za barua pepe, namba ya simu ya 
mkononi na kutengeneza nywila (password). 

3.  Baada ya kutengeneza akaun� mwombaji 
atatumiwa jina la kutumia kwenye akaun� yake 
pamoja na link ili “ku-ac�vate” akaun� na kisha 
kuingia kwenye akaun� yake kwa ajili ya kupata 
huduma zinazotolewa.

4.    Mteja atakapoingia kwenye akaun� yake atachagua
        sehemu ya “huduma mtandao” (new e-service).
5.  Ndani ya huduma mtandao kuna huduma zote 

zitolewazo na BRELA ambazo ni Makampuni, 
Majina ya Biashara, Alama za Biashara na Huduma, 
Hataza, Leseni za Viwanda na huduma za taarifa, 
mteja atachagua huduma anayohitaji Hataza.

6.    Mteja anapochagua Hataza mfumo utamuwezesha 
kuingiza taarifa za usajili mpya au maombi 
mengineyo yanayohusiana na Hataza. 

7.   Mtumiaji wa mfumo atachagua huduma ya usajili 
wa Hataza.

8.    Mwombaji atachagua maombi mapya ya hataza.
9.  Ataingiza taarifa za uwakilishi (Representa�on 

Statement), hapa atasema mwombaji anaomba 
kama nani, mmiliki au mwakilishi.

10.  Mwombaji ataingiza maelezo ya kitaalam
        (Technical descrip�on)
11. Atachagua aina ya maombi kama ni ya “PCT” 

(hataza ya kimataifa kupi�a Shirika la Miliki 
Ubunifu la Dunia) au aina nyingine (other) ambapo 
atachagua aina ya hataza 

12.   Atajaza kichwa cha habari cha uvumbuzi
13.   Ataweka maelezo ya utangulizi ya uvumbuzi
14.   Ataonyesha rejea ya namba ya mwisho ya ukurasa
         wa madai ya uvumbuzi (claims) 
15.   Mwombaji ataweka rejea ya namba ya ukurasa wa
         mwisho wa maelezo ya hi�misho ya uvumbuzi
        (descrip�on)
16. Ataweka maelezo ya dhahania ya uvumbuzi 

(Abstract) 
17.  Atajaza taarifa za madai ya uvumbuzi (claims)
18.  Mwombaji atajaza taarifa za mmiliki wa Hataza
19.  Atajaza taarifa za mwakilishi (Agent) kama maombi 

yanawasilishwa na mwakilishi.
20.  Mwombaji atajaza taarifa za Mvumbuzi (inventor)
21. Mwombaji atajaza taarifa za maombi ya awali 

aliyowasilisha nchi nyingine ikiwa atataka tarehe 
itambulike hapa nchini kama ndio tarehe ya 
maombi (isizidi miezi 12 toka tarehe maombi 

yanawasilishwa ka�ka nchi nyingine.
22. Ataonyesha kama hataza inahusiana na hataza 

ambayo ilishawasilishwa kabla (Divisions)
23.  Baada yakuingiza taarifa zote atabonyeza kitufe cha 

endelea “proceed”
24. Mfumo utatengeneza fomu ambayo itakuwa na 

taarifa zote alizoingiza mteja “consolidated form” 
mteja atatakiwa kuidownload fomu, kuprint na 
kuweka sahihi zao na endapo mmiliki ni kampuni 
atatakiwa kugonga muhuri wake.

25.  Mfumo utampeleka kwenye dirisha la
    kuambatanisha viambatanishi ambavyo ni ; fomu 

(consolidated form) kwenye muundo wa “PDF”, 
atatakiwa kuambatanisha nyaraka/taarifa ya hataza 
(patent document), michoro wa hataza husika 
(kama ipo) ikiwa kwenye muundo wa “JPEG”, kama 
kuna na “priority claim” atatakiwa kuambatanisha 
“priority documents”, kama muombaji atakuwa ni 
muwakilishi atatakiwa kuambatanisha fomu Na. 1 
ya uwakilishi.

26. Baada ya hapo atabonyeza kitufe cha endelea na 
mfumo utampeleka kwenye malipo ambapo 
atachagua njia ya malipo atakayotumia (simu au 
benki)

27. Mwombaji atachagua sehemu ya kukubali vigezo na 
mashar�

28. Baada ya malipo maombi yanatumwa BRELA na 
mteja anaweza kuprint risi� yake kwa kubonyeza 
kitufe cha “download receipt”

29.  BRELA watayafanyia kazi maombi
30.  Baada yakukamilisha mteja anapokea ujumbe
     kwenye barua pepe na namba ya simu aliyoweka 

kwenye mfumo, ujumbe utamtaarifu matokeo ya 
ombi ambayo ayaona sehemu ya “maombi” 
(applica�ons) atafungua ombi husika na ataweza 
kuona matokeo hayo sehemu ya “print-outs”

31.  Kama ombi litakuwa na mapungufu atapokea
  ujumbe kwa barua pepe kumtaarifu kuhusu 

mapungufu ambapo kwenye ombi lake atapata 
maelekezo ya vitu vya kurekebisha kwa kufungua 
sehemu ya “my list” na kufungua ombi husika ili 
arekebishe. Akishafanyia marekebisho atatuma 
tena BRELA kwa ajili yakufanyiwa kazi. 

WAKALA YA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

HATUA ZA USAJILI WA ALAMA
ZA BIASHARA NA HUDUMA
NA HATUA ZA USAJILI WA

HATAZA KWA NJIA
YA MTANDAO



Hatua za Usajili wa Alama za Biashara na 
Huduma

1. Mtumiaji ataingia kwenye tovu� ya BRELA 
www.brela.go.tz na kupata link ya usajili kwa njia ya 
mtandao

2.  Mwombaji akishaingia kwenye kurasa ya usajili kwa 
njia ya mtandao (h�ps://ors.brels.go.tz/ors) 
analazimika kufungua akaun� ili aweze kutumia 
huduma za BRELA zitolewazo kwa njia ya mtandao.  Ili 
kutengeneza akaun� kwa mtanzania analazimika kuwa 
na namba ya utambulisho wa utaifa na kwa wasio raia 
watanzania namba ya pasi ya kusafiria pamoja na taarifa 
za barua pepe, namba ya simu ya mkononi na 
kutengeneza nywila (password). 

3. Baada ya kutengeneza akaun� mwombaji atatumiwa 
jina la kutumia kwenye akaun� yake pamoja na link ili 
“ku-ac�vate” akaun� na kisha kuingia kwenye akaun� 
yake kwa ajili ya kupata huduma zinazotolewa.

4.  Mwombaji atakapoingia kwenye akaun� yake 
atachagua sehemu ya “huduma mtandao” (new 
e-service).

5. Ndani ya huduma mtandao kuna huduma zitolewazo 
na BRELA ambazo ni Makampuni, Majina ya Biashara, 
Alama za Biashara na Huduma, Hataza, Leseni za 
Viwanda na huduma za taarifa, mteja atachagua Alama 
za Biashara na Huduma.

6.  Mwombaji anapochagua Alama za Biashara na 
Huduma mfumo utamuwezesha kuingiza taarifa  za 
usajili mpya au maombi mengineyo ya Alama. 

7. Mwombaji atachagua huduma ya usajili wa Alama za 
Biashara na Huduma

8.   Ataingiza taarifa zake za usajili kama ifuatavyo;
•   Taarifa za muombaji zitaonekana na atatakiwa  

kuandika yeye anawasilisha ombi kama nani 
“representa�on statement”

•    Atachagua ni kitu gani anataka kukilinda kama ni 
ulinzi wa bidhaa au huduma.

•     Ataingiza taarifa za mmiliki/wamiliki ambazo ni; aina 
ya mtu natural or legal person, kama ni “natural 
person” atachagua urai endapo ni mtanzania 
atapaswa kuingiza Namba ya utaifa (NIDA No.)  na 
mfumo utavuta taarifa ambazo ni pamoja na jina 
kamili la mmiliki wa namba hiyo ya utaifa kama ni 
“other” ambae ni kampuni, business name, other 
corporate body” atatakiwa kuingiza namba ya usajili 
wa Kampuni/ jina la biashara utabonyeza kitufe cha 
“search” Jina la kampuni/jina la biashara litajitokeza.

•      Atatakiwa kujaza taarifa za anuani ya
        mmiliki/wamiliki.
•  Kama mmiliki atachagua kutumia muakilishi 

“representa�ve” atatakiwa kujaza taarifa zake
•     Kama muombaji alishawahi kuomba kulinda alama 

ya biashara/huduma kwenye nchi nyingine na 
anataka tarehe aliyoombea kwenye nchi hizo/hiyo 
isomeke kwenye maombi aliyowasilisha hapa 
Tanzania atatakiwa ajaze sehemu ya “priori�es” 
isipokuwa muda wake wa kuomba hautakiwi kuzidi 
miezi sita toka kuomba ulinzi kwenye hizo nchi.

•   Muombaji atatakiwa kuchagua daraja la ulinzi “Nice 
Classifica�on No. and descrip�on” kutegemea na 
aina ya bidhaa anazouza au huduma anazotoa.

•  Atachagua kama atataka kulipia gharama za 
matangazo pamoja na za maombi ya usajili.

9.   Baada yakuingiza taarifa zote atabonyeza kitufe cha 
endelea “proceed”

10.    Mfumo utatengeneza fomu ambayo itakuwa na 
taarifa zote alizoingiza mteja “consolidated form” mteja 
atatakiwa “ku-refresh” na “kuidownload” fomu hiyo, 
kuprint na kuweka sahihi na endapo mmiliki ni kampuni 
atatakiwa kugonga muhuri wa kampuni mahala palipo 
sainiwa.

11. Mfumo utampeleka kwenye dirisha la 
kuambatanisha viambatanishi ambavyo ni; fomu 
“consolidated form” kwenye muundo wa “PDF”, kama 
alama yake inamchoro atatakiwa kuambatanisha 
mchoro husika ukiwa kwenye muundo wa “JPEG”, kama 
atakua anaomba “priority date” atatakiwa 

kuambatanisha “priority documents”, kama muombaji 
atakuwa ni muwakilishi atatakiwa kuambatanisha 
fomu TM/SM 1  ya uwakilishi

12.   Baada ya hapo atabonyeza kitufe cha endelea na 
mfumo utampeleka kwenye malipo ambapo atachagua 
njia gani ya malipo atakayotumia

13.  Baada ya malipo maombi yatafika BRELA na mteja 
atapata risi� ya malipo kwenye akaun� yake ambayo 
anaweza kuifungua kwa kubonyeza kitufe cha 
“download receipt”

14.  BRELA watayafanyia kazi

15.  Baada ya kukamilika mteja anapokea ujumbe 
kwenye barua pepe na namba ya simu aliyowasilisha 
kwenye mfumo ujumbe utamtaarifu kama ombi lake 
limepi�swa ataweza pia kupata barua ya matokeo ya 
ombi lake sehem ya maombi (applica�ons) kwa 
kufungua ombi na kufungua barua sehemu ya 
“printouts”

16. Kama ombi lake lina mapungufu atapewa 
maelekezo ya vitu vya kurekebisha, atarekebisha na 
kuituma tena kwajili yakufanyia kazi.  Maombi yenye 
mapungufu yanapa�kana kwenye akaun� ya 
mwombaji sehemu ya “my list” 

Hatua za Usajili wa Hataza kwa njia ya mtandao

1. Mtumiaji ataingia kwenye tovu� ya BRELA 
www.brela.go.tz na kupata link ya usajili kwa njia 
ya mtandao

2.    Mwombaji akishaingia kwenye kurasa ya usajili kwa 
njia ya mtandao (h�ps://ors.brels.go.tz/ors) 
analazimika kufungua akaun� ili aweze kutumia 
huduma za BRELA zitolewazo kwa njia ya mtandao.  
Ili kutengeneza akaun� kwa mtanzania analazimika 
kuwa na namba ya utambulisho wa utaifa na kwa 
wasio raia wa Tanzania namba ya pasi ya kusafiria 
pamoja na taarifa za barua pepe, namba ya simu ya 
mkononi na kutengeneza nywila (password). 

3.  Baada ya kutengeneza akaun� mwombaji 
atatumiwa jina la kutumia kwenye akaun� yake 
pamoja na link ili “ku-ac�vate” akaun� na kisha 
kuingia kwenye akaun� yake kwa ajili ya kupata 
huduma zinazotolewa.

4.    Mteja atakapoingia kwenye akaun� yake atachagua
        sehemu ya “huduma mtandao” (new e-service).
5.  Ndani ya huduma mtandao kuna huduma zote 

zitolewazo na BRELA ambazo ni Makampuni, 
Majina ya Biashara, Alama za Biashara na Huduma, 
Hataza, Leseni za Viwanda na huduma za taarifa, 
mteja atachagua huduma anayohitaji Hataza.

6.    Mteja anapochagua Hataza mfumo utamuwezesha 
kuingiza taarifa za usajili mpya au maombi 
mengineyo yanayohusiana na Hataza. 

7.   Mtumiaji wa mfumo atachagua huduma ya usajili 
wa Hataza.

8.    Mwombaji atachagua maombi mapya ya hataza.
9.  Ataingiza taarifa za uwakilishi (Representa�on 

Statement), hapa atasema mwombaji anaomba 
kama nani, mmiliki au mwakilishi.

10.  Mwombaji ataingiza maelezo ya kitaalam
        (Technical descrip�on)
11. Atachagua aina ya maombi kama ni ya “PCT” 

(hataza ya kimataifa kupi�a Shirika la Miliki 
Ubunifu la Dunia) au aina nyingine (other) ambapo 
atachagua aina ya hataza 

12.   Atajaza kichwa cha habari cha uvumbuzi
13.   Ataweka maelezo ya utangulizi ya uvumbuzi
14.   Ataonyesha rejea ya namba ya mwisho ya ukurasa
         wa madai ya uvumbuzi (claims) 
15.   Mwombaji ataweka rejea ya namba ya ukurasa wa
         mwisho wa maelezo ya hi�misho ya uvumbuzi
        (descrip�on)
16. Ataweka maelezo ya dhahania ya uvumbuzi 

(Abstract) 
17.  Atajaza taarifa za madai ya uvumbuzi (claims)
18.  Mwombaji atajaza taarifa za mmiliki wa Hataza
19.  Atajaza taarifa za mwakilishi (Agent) kama maombi 

yanawasilishwa na mwakilishi.
20.  Mwombaji atajaza taarifa za Mvumbuzi (inventor)
21. Mwombaji atajaza taarifa za maombi ya awali 

aliyowasilisha nchi nyingine ikiwa atataka tarehe 
itambulike hapa nchini kama ndio tarehe ya 
maombi (isizidi miezi 12 toka tarehe maombi 

yanawasilishwa ka�ka nchi nyingine.
22. Ataonyesha kama hataza inahusiana na hataza 

ambayo ilishawasilishwa kabla (Divisions)
23.  Baada yakuingiza taarifa zote atabonyeza kitufe cha 

endelea “proceed”
24. Mfumo utatengeneza fomu ambayo itakuwa na 

taarifa zote alizoingiza mteja “consolidated form” 
mteja atatakiwa kuidownload fomu, kuprint na 
kuweka sahihi zao na endapo mmiliki ni kampuni 
atatakiwa kugonga muhuri wake.

25.  Mfumo utampeleka kwenye dirisha la
    kuambatanisha viambatanishi ambavyo ni ; fomu 

(consolidated form) kwenye muundo wa “PDF”, 
atatakiwa kuambatanisha nyaraka/taarifa ya hataza 
(patent document), michoro wa hataza husika 
(kama ipo) ikiwa kwenye muundo wa “JPEG”, kama 
kuna na “priority claim” atatakiwa kuambatanisha 
“priority documents”, kama muombaji atakuwa ni 
muwakilishi atatakiwa kuambatanisha fomu Na. 1 
ya uwakilishi.

26. Baada ya hapo atabonyeza kitufe cha endelea na 
mfumo utampeleka kwenye malipo ambapo 
atachagua njia ya malipo atakayotumia (simu au 
benki)

27. Mwombaji atachagua sehemu ya kukubali vigezo na 
mashar�

28. Baada ya malipo maombi yanatumwa BRELA na 
mteja anaweza kuprint risi� yake kwa kubonyeza 
kitufe cha “download receipt”

29.  BRELA watayafanyia kazi maombi
30.  Baada yakukamilisha mteja anapokea ujumbe
     kwenye barua pepe na namba ya simu aliyoweka 

kwenye mfumo, ujumbe utamtaarifu matokeo ya 
ombi ambayo ayaona sehemu ya “maombi” 
(applica�ons) atafungua ombi husika na ataweza 
kuona matokeo hayo sehemu ya “print-outs”

31.  Kama ombi litakuwa na mapungufu atapokea
  ujumbe kwa barua pepe kumtaarifu kuhusu 

mapungufu ambapo kwenye ombi lake atapata 
maelekezo ya vitu vya kurekebisha kwa kufungua 
sehemu ya “my list” na kufungua ombi husika ili 
arekebishe. Akishafanyia marekebisho atatuma 
tena BRELA kwa ajili yakufanyiwa kazi. 


