
Jarida la BRELA Toleo la 01

ISSN: 00000401    | Toleo la 01 | Aprili-Septemba, 2021

BRELA JaridaJarida

BRELA yatia fora Maonesho 
ya Sabasaba Dar

Bodi ya  Ushauri yatakiwa kuondoa 
vikwazo vya urasimishaji biashara

HABARI UK 3

ALAMA
SABABU 5 
MUHIMU  ZA 
KUSAJILI ALAMA 
YA BIASHARA16

USAJILI
ZIFAHAMU 
FAIDA KUMI 
ZA KUSAJILI 
JINA LA 
BIASHARA

21
FAIDA

BRELA NA 
MCHANGO 
WAKE KATIKA 
KUKUZA UCHUMI 
WA TANZANIA

18

HABARI UK 2



Jarida la BRELA Toleo la 01

BRELA yatia fora 
maonesho ya Sabasaba 
Dar

Bodi ya Ushauri 
yatakiwa kuondoa 
vikwazo vya urasimishaji 
biashara

Mwambe akunwa na 
utendaji wa BRELA

7 8

9 10

32

4 5Watakiwa kujitokeza kwa 
wingi kwenye maonesho 
Tanga 

1211

J a r i d a
T o l e o  l a  0 1  |  2 0 2 1 Yaliyomo

13

BODI YA 
UHARIRI

Mchango wa jina la biashara 
katika soko la ushindani

14

Andrew Mkapa 

Tawi Kilumile

Abdul - rahman Songoro

Tulizo Mpina

Neema Kitala

Nehemia Mihayo 

Roida Andusamile

Alpha Nuhu (Mhariri Mstaafu- TSN)

Tanzania kunufaika 
na Haki Miliki

BRELA yatakiwa kuwatafuta
wavumbuzi, wabunifu 
Tanzania

Aipongeza BRELA 
kutoa elimu kwa 
umma

BRELA yawafariji 
wagonjwa Dar

Wafanyabiashara wa 
mifugo Pugu wanolewa

Dodoma watakiwa 
kuchangamkia elimu 
ya BRELA

BRELA yawapa somo 
Wabunifu kusajili 
vumbuzi 

18

21

16 BRELA na mchango wake 
katika kukuza uchumi wa 
Tanzania

Zifahamu faida 10 za 
kusajili Jina la Biashara

Sababu 5 muhimu 
za kusajili Alama 
ya biashara



Jarida la BRELA Toleo la 01

2

Bodi ya Ushauri ya Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) imetakiwa 

kuhakikisha kwamba biashara zote zisizo rasmi 
zinarasimishwa.

Wito huo ulitolewa na Waziri wa Viwanda na 
Biashara Prof Kitila Mkumbo wakati akizindua 
Bodi hiyo ya wajumbe watano.

Alisema majukumu ya msingi 
ya Bodi hiyo ni kumshauri 
yeye, kusimamia menejimenti 
ya BRELA na pia kuhakikisha 
kwamba inaboresha mazingira 
ya usajili wa biashara nchini 
bila kuwepo vikwazo.

 “Majukumu ya msingi ya 
Bodi hii ni kunishauri kwenye 
mambo ya menejimenti ya 
Taasisi yetu kwa sababu sasa 
BRELA ni chombo muhimu 
sana katika mpango mkubwa 
wa Rais Samia Suluhu Hassan 
wa kuboresha mazingira ya

biashara hapa Tanzania,” 
alisema.

Waziri huyo alisema angependa kuona Bodi 
hiyo inasimamia urasimishaji  wa biashara hapa 
nchini kwa kuwa Tanzania ina biashara nyingi 
zisizo rasmi.

Alisema ili nchi izalishe ajira ni lazima biashara 
zinarasimishwa na watu walipe kodi na biashara 
zao zikidhi vigezo vya kupata mikopo kutoka 
kwenye benki na Taasisi nyingine za fedha.

Prof. Mkumbo alisema kwamba kwa sasa 
shughuli za biashara zimeingia katika mtandao 
kutokana na mazingira ya ugonjwa wa 
UVIKO-19,  hata hivyo tayari BRELA inajiendesha 
kimtandao zaidi.

Aliiagiza Bodi kushughulikia changamoto 
ya takwimu za BRELA katika kipindi cha 
miezi mitatu sambamba na kutengeneza 
mfumo ambao utawezesha kupata takwimu za 
makampuni ya biashara hapa nchini.

Bodi ya Ushauri pia iliagizwa kukutana 
haraka na kufanya uchambuzi 
kuhusu sheria kadhaa, ikiwemo 
sheria mama ya kampuni 
ambayo wadau wamekuwa 
wakiilalamikia kwa madai 
kwamba baadhi ya vipengele 
vyake vimepitwa na wakati.

Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Prof. Neema Mori, aliahidi 
kuyatekeleza maagizo yote 
na kutoa ushirikiano kwa 
Menejimenti ya BRELA. 

“Kwa maeneo yote 
ambayo Mheshimiwa 
Waziri umeyatamka hapa 
tumeyapokea kwa mikono 
miwili na tunaahidi tutatoa 

ushirikiano mkubwa kwa wafanyakazi wote 
na tutakuwa katika nafasi ya kukushauri wewe 
lakini pia menejimenti katika maeneo haya 
ambayo yametajwa, alisema.

Prof. Mori ni mtaalam wa masuala ya biashara 
kutoka Shule Kuu ya Biashara ya Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam. Wajumbe wengine wa 
Bodi ni Judith Kadege kutoka Sekta binafsi, 
Allen Kasambala, kutoka GPSA, Elias Kalist, 
kutoka Hazina, na Dkt Fred Msemwa, kutoka 
Watumishi Housing. 

Sheria ya Wakala za Serikali ya mwaka 1997 
pamoja

na marekebisho yake yaliyofanyika mwaka 
2009, inampa Waziri wa Viwanda na Biashara 
mamlaka ya kuteua bodi ya kumshauri kuhusu 
masuala mbalimbali yanayohusu taasisi husika.

Na. Christina njovu

Waziri wa Viwanda na Biashara Prof. Kitila 
Mkumbo (aliyeketi katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na Bodi ya Ushauri ya 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) mara baada ya  uzinduzi wa Bodi 
hiyo tarehe 30 Agosti, 2021. Kulia kwake 
ni Mwenyekiti wa Bodi Prof. Neema Mori 
na kushoto ni Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA  Bw. Godfrey Nyaisa. Wajumbe 
wengine waliosimama kutoka kushoto ni 
Dkt. Fred Msemwa, Bw. Elias Kalist, Bi. 
Judith Kadege na Bw. Allen Kasamala

”Tunakadiria kwamba 
tuna takribani biashara 

ndogondogo na za kati 
Milioni Tatu, Laki Saba 
(3,700,000),  kati ya hao ni 
wafanyabiashara Laki moja 
na Arobaini na nane elfu 
(148,000) pekee ambao 
ni sawa na asilimia 4% 
pekee ndizo zilizosajiliwa, 
hivyo urasimishaji wa  
biashara unaanza na 
biashara kusajiliwa na watu 
kuunda kampuni katika 
kuongeza ajira,”alifafanua.

Bodi ya Ushauri yatakiwa kuondoa 
vikwazo vya urasimishaji biashara
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BRELA yatia fora maonesho ya Sabasaba 
Dar

Nyota ya Wakala wa 
Usajili wa Biashara na 

Leseni (BRELA) iling’ara 
katika Maonesho ya 45 ya 
Kimataifa ya Biashara  – 
Sabasaba - yaliyomalizika 
Julai 13 mwaka huu katika 
Uwanja wa Mwalimu Julius 
Nyerere jijini Dar es Salaam.

Katika maonesho hayo 
BRELA iliibuka mshindi 
wa tatu katika kundi la 
washiriki wa maonesho 
hayo wanaojihusisha 
na Uwezeshaji 
Biashara na Uwekezaji.

Akizungumza baada 
ya kutangazwa kuwa 
washindi wa tatu, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, Bw. Godfrey 
Nyaisa, alisema kwamba 
ushindi huo ni chachu 
kwa ajili ya kuboresha 
huduma na kuwafikia 
Watanzania wengi zaidi.

 “Kwa sasa tunajiandaa 
na mpango wa kuwafikia 

wadau wetu waliopo 
katika mikoa 16. Huu 
ukiwa ni mwendelezo wa 
zoezi la kuwafikia wateja 
wetu popote walipo. 
Awali tulifika katika mikoa 
ya Njombe, Singida, 

Ruvuma, Dodoma, Iringa 
na Morogoro. Hii yote ni 
kuwafikia wadau wetu katika 
maeneo yao kuwahamasisha 
kuhusu urasimishaji wa 
biashara, kutoa elimu na 
kufanya usajili wa papo kwa 
papo,” alisema Bw. Nyaisa.
 
Tangu kuanza kwa maonesho 
ya Sabasaba Juni 28 mwaka 
huu, BRELA ilikuwa ikikutana 
na wadau wake na kutatua 
changamoto zao papo 
kwa papo na kutoa elimu 
kuhusu huduma zake ili 
kuwahamasisha wadau wake 
kurasimisha biashara zao.

3

Baadhi  ya watumishi  wa  BRELA, walioshiriki maonesho ya 45  ya  Kimataifa  ya Biashara(Sabasaba)
wakifurahia ushindi baada  ya kushika nafasi ya tatu katika kipengele cha Uwezeshaji Biashara na 
Uwekezaji

Na: Nehemia Mihayo
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BRELA yatia fora maonesho ya Sabasaba 
Dar

Wafanyabiashara na wajasiriamali 
wametakiwa kujitokeza kwa 

wingi katika banda la Maonesho ya 
Biashara ya Kimataifa ya Tanga ili kupata 
elimu ya kurasimisha biashara zao.

Wito huo ulitolewa mjini Tanga na 
Afisa Leseni wa BRELA, Bw. Robert 
Mashika, wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusiana na 
ushiriki wao kwenye maonesho hayo.

Kwa mujibu wa Bw. Mashika, BRELA 
ilishiriki kwenye maonesho hayo 
ili kuwasaidia wafanyabiashara na 
wajasiriamali na watu  waliokwishaanza 
kufanya biashara kurasimisha biashara zao.
Kuanzia Mei 28 hadi hadi Juni 6, mwaka 
huu,  BRELA ilitoa huduma mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kusajili Majina ya 
Biashara, Kampuni na Alama za Biashara na
Huduma, utoaji wa Hataza, leseni za 

biashara kundi A na leseni za Viwanda.
 
Huduma nyingine zilikuwa ni uhuishaji 
wa taarifa za makampuni ambayo 
yalisajiliwa kwenye mfumo wa zamani 
na kuyahuisha na kuyapeleka kwenye 
mfumo wa Usajili kwa njia ya Matandao.
 
Bw. Mashika aliongeza kwamba kwa 
kupitia maonesho hayo, BRELA inashauri 
washiriki na wananchi wote wa jiji la Tanga 
na maeneo mengine jirani kujitokeza 
kwa wingi ili kupata huduma hizo 
muhimu kwa maendeleo ya biashara.

“Sisi BRELA ni taasisi iliyo chini ya 
Wizara ya Viwanda na Biashara na moja 
kati ya majukumu yetu ni kutoa elimu 
kwa wafanyabiashara na wajasiriamali 
ili wajue namna ya kufuata sheria za 
kibiashara,” alifafanua Bw. Mashika.

Naibu Waziri wa Wizara ya Viwana na Biashara Mhe. Exaud Kigahe (mwenye tai nyeusi) akipata 
maelezo kuhusu usajili unaotolewa na Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), kutoka kwa 
Afisa Msajili Msaidizi Bi. Maryglory Mmari, alipotembelea banda la Taasisi hiyo, kabla ya ufunguzi 
rasmi wa Maonesho ya Biashara Tanga, yaliyoanza Mei 28, 2021, katika viwanja vya Mwahako jijini  
Tanga. Maonesho hayo yaliyofunguliwa na Mhe. Kigahe,  yalihitimishwa Juni 6, 2021.

Watakiwa kujitokeza kwa wingi kwenye 
Maonesho Tanga

Na: Roida Andusamile

Inaendela uk 5
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Alisema kwa sasa wafanyabiashara 
na wajasiriamali hawana sababu ya 
kuhangaika kwa sababu huduma zao zote 
zinapatikana kwa njia ya mitandao  kupitia
tovuti ya BRELA.

“Tunawashauri wafanyabiashara na 
wajasiriamali kutembelea tovuti yetu ambayo 
ni rafiki na kufanya maombi yao au kupiga 
simu namba maalum ya kituo cha miito ili 
kupata maelekezo endapo watakumbana na 
changamoto yoyote.”alieleza Bw. Mashika.

Bw. Mashika alisema watu wengi 
walikuwa na changamoto ya utumiaji 
wa mifumo kwa njia ya mtandao lakini 
wamepatiwa usaidizi il kufanikisha 

upatikanaji wa huduma wanazozihitaji.

Akizungumzia changamoto alisema kuna 
baadhi ya watu wanaojita wakala wa BRELA 
maarufu    kama  "vishoka" ambao  
hupotosha watu kuwa wanafanya 
kazi za BRELA wakati siyo kweli. 

"Kutokana na hali hiyo kuna  baadhi ya 
wafanyabiashara ambao hudanganywa na 
hivyo kusajiliwa kwa vyeti vya kughushi. 
Tumewafuatilia wafanyabiashara hao na 
kuwapa vyeti halisi wakati tukiendelea na 
ufuatiaji wa watu hao walioghushi vyeti na 
saini za maofisa wetu ili waweze kuchukuliwa 
hatua za kisheria,” Bw. Mashika alibainisha.

Mwambe akunwa na utendaji wa BRELA
Waziri wa Nchi Ofisi 

ya Waziri Mkuu 
anayesimamia  Uwekezaji, 
Mhe. Geofrey Mwambe, 
ameeleza kuridhishwa 
kwake  na utendaji wa 
BRELA, hasa katika azma  
ya kuwafikia wadau wake 
popote walipo.

Mhe. Mwambe alitoa kauli 
hiyo wakati wa ufunguzi 
wa Tamasha la kuamasisha 
Utali na Maonesho ya 
Biashara yaliyofanyika 
Wilayani chato mkoani 
Geita tarehe 7-15 Agosti, 
2021.

Waziri Mwambe,ambaye 
alikuwa mgeni rasmi  katika 
ufunguzi watamasha hilo, 
baada ya kupata Maelezo 
kuhusu huduma za papo 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu anayesimamia  Uwekezaji, Geofrey 
Mwambe.
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Na: Nehemia Mihayo

kwa papo zilizokuwa 
zinatolewa na BRELA 
katika maonesho hayo, 
alieleza kuridhishwa 
kwake na  kuitaka 
BRELA kuwafikia 
wafanyabiashara  katika 
maeneo yao ili waweze 
kusajili  biashara zao.

Afisa  Msaidizi wa 
Usajili wa BRELA, Bw. 
Seleman   Seleman, 
alisema  kwamba   
ushiriki wa taasisi yake 
katika maonesho ya 
Geita ilikuwa ni sehemu 
ya jitihada za kuwafikia 
wafanyabiashara katika 
maeneo yao na kuwatatulia changamoto 
zinazowakabili.“Hivi sasa mtu yeyote 
anayehitaji huduma zetu hana haja ya 
kusafiri kuja ofisini. 

"Usajili unafanyika kwa njia ya mtandao 
ukiwa mahali popote na muda wowote. 
Licha ya kutoa    huduma kwa njia ya 
mtandao, tumechukua hatua zaidi 
kuwafuata       wafanyabiashara   katika   
maeneo yao na kuwapa huduma. 
Tunakutana nao na kuwatatulia 
changamoto zao papo kwa papo,” Bw. 
Seleman alisema.

Aliongeza kuwa wakazi wa Mkoa wa Geita 
na mikoa jirani watumie fursa hiyo kufika 
katika maonesho hayo ili waweze kupata 
elimu na huduma kwa haraka.
Washiriki wa Tamasha hilo waliipongeza 
BRELA kwa huduma zake kwa wananchi.

Haliswa Chobba, mfanyabiashara na 
mshiriki wa maonesho hayo kutoka jijini 
Dar es Salaam aliyefanikiwa kusajili jina 
la biashara yake papo kwa papo, alisema 
amefurahishwa na huduma za BRELA 
baada kupata cheti chake papo kwa papo.

Naye Bw. Jovin Mwarabu, aliyefanikiwa 

Afisa Biashara Bw. Paul Peter (kushoto) akitoa elimu kuhusu huduma 
zinazotolewa na na BRELA kwa Wanafunzi kutoka Shule ya Sekondari 
Jikomboe iliyopo Chato, Geita walipofika katika banda la taasisi hiyo 
kwenye Tamasha la kuhamasisha Utalii na Maonesho ya biashara.

kupata huduma ya kulipia Mizania ya 
Mwaka (Annual returns), alisema  huduma 
za BRELA zitawahamasisha watu wengi  
kufanya usajili, hasa wale wasiokuwa na 
uelewa mpana wa matumizi ya mitandao.
Katika maonesho hayo ili kufanya usajili 
wa papo kwa papo, wadau walitakiwa 
kuwa na namba ya Kitambulisho cha Taifa 
na barua pepe inayofanya kazi.
Kwa watu waliotuma maombi ya huduma 
mbalimbali ambayo hayajakamilika, 
walihimizwa      kufika banda   la   BRELA      
kupata maelekezo ili kukamilisha maombi 
yao.

"Tunaipa utu wa kisheria Biashara yako"
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Tanzania kunufaika na Haki Miliki

Nchi wanachama wa 
Shirika la Kanda ya 

Afrika la Miliki Ubunifu 
(Africa Regionl intellectual 
Property- ARIPO) 
wamekutana Kampala, 
Uganda kujadili masuala 
ya Miliki bunifu Kanda ya 
Afrika.

Mkutano huo mkuu wa 
siku tisa ulifunguliwa na 
Mwanasheria Mkuu wa 
Uganda, Mheshimiwa 
Kiryowa Kiwanuka, katika 

hoteli ya Munyonyo jijini 
Kampala.
Mgeni rasmi alisisitiza 
ushiriki wa nchi wanachama 
kujadili kwa kina itifaki 
ya ulinzi wa hiari wa Haki 
Miliki   ili kuongeza tija na 
ufanisi kwa nchi wanachama 
kwenye kulinda wasanii na 
kazi zao.
Afisa Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
Bw.  Godfrey Nyaisa ambaye 
alishiriki katika mkutano huo 
alisema washiriki  walijadili 

na kupitisha Itifaki hiyo na 
kisha kuridhiwa na Mawaziri 
wa nchi wanachama. 

“Kwa upande wa Tanzania, 
utiaji saini wa Itifaki hii 
utasaidia wasanii kusajili na 
kupata ulinzi wa kazi zao 
nje ya nchi wanachama, 
ambapo ni tofauti na ilivyo 
sasa msanii akisajili ARIPO 
anaweza kuomba ulinzi nchi 
mbalimbali”, alieleza  Bw. 
Nyaisa.

Bw. Nyaisa aliongeza 

Balozi wa Tanzania nchini Uganda  Dkt. Aziz Polnary Mlima (katikati) akiwa katika picha ya 
pamoja na wajumbe wa mkutano mkuu wa  Shirika la Haki miliki la Afrika (ARIPO) kutoka 
Tanzania wakiongozwa na Waziri wa Viwanda na Biashara Prof. Kitila Mkumbo (watatu 
kutoka kulia), Naibu Waziri wa  Habari, Utamaduni, Sanaa na Michezo, Mhe. Pauline Gekul 
( wanne kutoka kulia)  na Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa (kulia), 
mara baada ya kusainiwa kwa itifaki ya Haki Miliki jijini Kampala, Uganda Agosti 27, 2021

Na: Roida Andusamile

Inaendela uk 8
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BRELA yatakiwa kuwatafuta wavumbuzi, 
wabunifu Tanzania

Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Mhe. Bakari Msulwa 
akifungua zoezi la siku mbili la kutoa elimu kwa wakazi wa 
mkoa huo kuhusu huduma zinazotolewa na BRELA katika 
ukumbi wa Midland Inn Hotel, mkoani Morogoro, Aprili 21, 2021

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
imetakiwa kubuni mkakati 
wa kuwafikia wagunduzi 
na wabunifu ili kusajili 
shughuli zao.
Wito huo ulitolewa 
na aliyekuwa 
Mkuu wa Wilaya 
ya Morogoro Bw.  
Bakari Msulwa  
Aprili mwaka huu, 
wakati akifungua 
zoezi la siku mbili 
la kutoa elimu 
kwa wakazi wa 
Mkoa Morogoro 
kuhusu huduma 
zinazotolewa na BRELA 
katika tukio lililofanyika  
Ukumbi wa Midland Inn 
Hotel mjini Morogoro.

Alisema kwamba kwa 
kuwa kuna Watanzania 
wengi wanaofanya juhudi 
za kugundua vitu vipya 
ni vema BRELA ikabuni 
mpango wa kuwafikia na 

kuwasaidia katika masuala 
ya kurasimishwa kazi zao.
 Wafanyabiashara wa Mkoa 
wa Morogoro waliishukuru 
BRELA kwa kutoa elimu 
katika mkoa wao ambayo 

imewapa mwanga na dira 
mpya katika urasimishaji 
wa biashara zao.

Mfanyabiashara Bi Paulina 
Mbawala alisema kwamba 
kabla ya mafunzo hayo 
kuna vitu vingi  walikuwa 
hawavijui na hivyo 
kupata ugumu katika 
kurasimisha biashara zao.

“Kabla ya mafunzo haya 
hatua za usajili wa kiwanda 
tuliziona ni ngumu. Lakini 
kwa kupitia elimu tuliyopata 
hapa tumefahamu namna 
gani tunaweza kurasimisha 

biashara zetu  
na jinsi ya 
kukuza biashara 
kutoka hatua 
moja kwenda 
nyingine kwa 
manufaa yetu 
w a j a s i r i a m a l i 
na taifa kwa 
ujumla,” alisema 
Bi. Mbawala.

Mfanyabiashara 
mwingine aliyeshirki 
mafunzo hayo, Bw. 
Novatus John, alibainisha 
kuwa kwa sasa  
wamefahamu ni jinsi 
gani wanaweza kuingia 
katika fursa nyingine 
ili kukuza biashara.

“Kupitia elimu hii tumeweza 
kufahamu namna ya kupata 

kwa kusema kuwa Itifaki 
hiyo ya Usajili na Ulinzi 
wa Hiari ya Miliki Bunifu 
ilisainiwa na Mawaziri wa 
nchi wanachama wa ARIPO 
tarehe 27  Agosti, 2021 baada 
ya kuijadili kwa kina. BRELA 
ni taasisi inayosimamia 
masuala ya Miliki Ubunifu 
ambayo ni nyanja inayohusu 

uwezo wa ubunifu wa mtu au 
watu katika kuunda vitu au 
kutoa huduma. Inahusisha 
masuala ya hataza, tunzi, 
fasihi na kazi za sanaa, alama 
kwenye bidhaa na huduma, 
maumbo ya mikebe ya 
bidhaa na nyinginezo.

Pia inahusu uwezo wa 

ubunifu wa binadamu 
unaotambuliwa chini ya 
mfumo wa Sheria wa Ulinzi 
wa bunifu mbalimbali. 
Mbali ya ushiriki wa BRELA 
washiriki wengine kutoka 
Tanzania walikuwa ni Wizara 
ya Viwanda na Biashara 
na Chama cha HakiMiliki 
Tanzania (COSOTA).

Na: Nehemia Mihayo

Inaendela uk 9
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Aipongeza BRELA kutoa elimu kwa 
umma

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Singida, Dkt. Rehema Nchimbi (katikati) 
akitoa hotuba ya ufunguzi wa semina ya utoaji elimu kuhusu usajili na 
Leseni iliyofanyika katika Ukumbi wa Roman Catholic tarehe 13 Aprili,  2021

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Dkt. Rehema 

Nchimbi, ameipongeza
Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
BRELA kwa kuelimisha 
umma kuhusu huduma 
zinazotolewa na taasisi hiyo.

Alitoa pongezi hizo 
mapema Aprili mwaka huu 
wakati akifungua semina 
ya siku mbili ya huduma 
ya elimu kwa umma 
iliyoandaliwa mahsusi 
kwa wakazi wa Singida.

Alisema kwamba 

alifurahishwa na ujio wa 
BRELA mkoani humo kwa 
kuwa itakuwa ni hamasa 
kubwa kwa wajasiriamali 
kurasimisha biashara zao.

“Kuna elimu nyingi 
zinazotolewa, lakini elimu ya 
BRELA ina thamani kubwa 
kwa maendeleo ya Taifa 
letu. Niliposikia mnakuja 
mkoani Singida nilifurahi 
sana kwa kuwa badala 
ya wananchi kuwafuata, 
ninyi ndiyo mmewafuata 
,” alisema Dkt. Nchimbi.

Mkuu huyo wa mkoa 
mstaafu alisema kuwa 
Singida ya sasa siyo ile 
ya zamani kwa sababu 
leo zipo fursa nyingi

za uwekezaji na idadi 
ya wafanyabiashara na 
wajasiriamali  imekuwa 
ikiongezeka siku hadi siku.

“Singida  kwa miaka mingi 
imekuwa ikionekana siyo 
mkoa wa kibiashara, lakini 
leo nimefarijika sana kuona 
kwamba mmefika katika 
mkoa huu. Hii inamaanisha 
mmeona kwamba wapo 
wafanyabiashara na 
wajasiriamali wa kutosha,” 
alisema Dkt. Nchimbi.

Naye Afisa Leseni 
Mwandamizi wa BRELA, 
Bw. Abbas Cothema, 
alibainisha kwamba kwa 
mwaka 2020/21 Taasisi 
iliweka mikakati kadhaa, 
mmojawapo ikiwa ni kutoa 
elimu kwa umma kuhusu 
majukumu yake ambayo 
ndiyo inatekeleza kwa sasa.

Na: Nehemia Mihayo

masoko, kuzitambulisha bidhaa zetu sokoni, 
lakini pia kupitia Dirisha la Taifa la Biashara 
(The Tanzania National Business Portal) 
tumejifunza kuwa mfanyabiashara anaweza 
kufahamu taratibu za usafirishaji nje ya 
nchi, uingizaji na upitishaji wa mazao na 
bidhaa mbalimbali nchini,” alisema Bw. John
Akizungumza na waandishi wa habari 
katika ufunguzi wa mafunzo hayo, Afisa 
Leseni Mwandamizi wa BRELA, Bw. Abbas 
Cothema, alisema sehemu walizopita 
kutoa mafunzo wamegundua kwamba 
wafanyabishara wamekuwa wakitumia 
majina ya biashara kabla ya kuyasajili 

na badaye yakaleta shida katika usajili.

“Mpaka sasa tumetoa elimu kwa 
wafanyabiashara wa Mkoa wa Singida, 
Dodoma na sasa tupo hapa Morogoro 
changamoto inayojirudia ni kufanya biashara 
bila kurasimisha,” alisema Bw. Cothema.

Aliongeza kuwa mfanyabiashara 
anaanzisha biashara leo halafu anakuja 
kusajili miaka mitano badaye. Kwa 
wakati huo kama alikuwa anatumia 
jina la biashara lisilosajiliwa itamlazimu 
kulibadili na kuanza kujitangaza upya.
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BRELA yawafariji wagonjwa Dar 

Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara 
na  Leseni (BRELA) Bi.Roida Andusamile akitoa maelezo kuhusu misaada 
mbalimbali iliyotolewa na Taasisi hiyo katika hospitali ya Amana Juni 23, 
2021 ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma.

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Lesini( BRELA) 
imeadhimisha wiki ya 
Utumishi kwa Umma kwa 
kutembelea wagonjwa 
Hospitalini, Kufanya Usafi  a  
kutoa elimu ya huduma za 
Usajili wa Biashara na Leseni  
kwa wafanyabiashara   
katika soko la Kisutu, 
jijini  Dar Es Salam
 
Hatua hiyo ilifikiwa ikiwa ni 
mwendelezo wa 
maadhimisho ya Wiki ya 
Utumishi wa Umma ambayo 
ilianza Juni 16,2021 na  kilele 
chake kufikia  Juni 23,2021,
ambapo Wizara na  taasisi 
zake zilitakiwa kutoa 
huduma kwa wadau wake 
na wananchi kwa ujumla 
kutokana na michango 
wanayoitoa kwa  Serikali yao.
 
Wakiwa katika 
hospitali ya Amana, 
Watumishi  wa  BRELA 
walikabidhi mahitaji 
mbalimbali ya wagonjwa 
ikiwa ni pamoja na Sabuni, 
Taulo za Kike (Pads) na 
Daipers za watoto na 
wakubwa.  Pia walitumia 
fursa hiyo kuchangia damu.
 
Mkuu wa Kitengo cha 
Uhusuano kutoka BRELA,  
Bi. Roida Andusamile 
akizungumza wakati wa 
kukabidhi bidhaa hizo 
alisema Taasisi hiyo pamoja 
wa kuwezesha biashara kwa 
kusajili Majina ya Biashara, 
Kampuni, Alama za 
Biashara na Huduma, utoaji 
wa Leseni za Biashara kundi 
A na Leseni za Viwanda na 

Hataza,  inajali jamii 
inayoizunguka  kwa 
kuwapatia misaada pindi 
fursa inapopatikana.
 
“BRELA imefika hospitali 
ya Amana   na kuchangia 
mahitaji ya msingi ya 
wazazi na watoto ili 
wanapoendelea na 
matibabu wawe 
katika hali ya usafi,” 
alifafanua Bi. Andusamile 
na kuongeza kuwa 
utaratibu huu utaendelea 
kufanyika katika 
hospitali mbalimbali 
za hapa nchini.

Akipokea msaada 
huo, Daktari  Bingwa    
wa magonjwa ya 
kinamama Dkt. Baya 
Kissiwa aliishukuru BRELA 
kwa  msaada wake kwa 
wagonjwa na kutoa wito 

kwa taasisi nyingine 
kufika hospitalini hapo 
na kuwasaidia wagonjwa.

Dkt. Baya alisema kuwa 
hospitali hiyo kwa sasa 
ina uhitaji mkubwa wa 
damu  hasa kwa wazazi 
wanaofika hospitalini 
hapo kwa matibabu, hivyo 
inawaomba wananchi 
kuchangia damu ili kuokoa 
maisha ya mama na mtoto.

Aidha katika soko la Kisutu, 
watumishi wa BRELA walitoa 
elimu kwa wafanyabiashara  
na kuwahimiza 
kurasimisha biashara ili 
kuzipa utu wa kisheria.  

Pamoja na kutoa elimu 
sokoni hapo, Watumishi 
wa BRELA walifanya 
usafi ndani ya soko hilo, 
ikiwa ni moja ya jukumu 
la watumishi wa umma 

Na. Christina Njovu

Inaendela uk 11
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kuwajibika kwa wananchi. 
Awali Kaimu Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA  Bw. 
Seka Kasera alitumia 
Wiki ya Utumishi wa 
Umma kwa kuwahudumia 
wateja waliofika katika 

ofisi za BRELA kupata 
huduma mbalimbali.
Maadhimisho haya 
yanaoyoratibiwa na Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora 
yalifanyika sambamba na 

kaulimbiu isemayo “Kujenga 
Afrika tunayoitaka, kupitia 
utamaduni wa uadilifu 
ambao unastawisha uongozi 
wenye maono hata katika 
mazingira ya mgogoro.”

Dodoma watakiwa kuchangamkia elimu 
ya BRELA

A
liyekuwa Mkuu wa 
Mkoa wa Dodoma, 
Dkt.  Binilith 

Mahenge, amewataka 
wananchi wa mkoa huo 
kuchangamkia elimu 
inayotolewa na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) katika 
kujikwamua kiuchumi.

Dkt. Mahenge ambaye 
hivi sasa ni Mkuu wa 
Mkoa wa Singida,
akifungua mafunzo ya 
siku mbili kwa wakazi wa 
Dodoma katikati ya mwezi 

Aprili 20121 mwaka huu 
kwenye Ukumbi wa Mikutano 
Makao Makuu ya Jeshi la 
Zimamoto, aliwaambia 
washiriki kwamba 
kufanikiwa katika biashara 
ni vyema biashara au 
shughuli husika irasimishwe 
na kutambulika kisheria. 

“Hatua ya kwanza ya 
kufanikiwa katika biashara 
hiyo kuirasimisha biashara 
na ikiwa inatambulike kwa 
mujibu wa sheria. BRELA 
wapo hapa Dodoma kwa 
siku mbili kwa hiyo hii ni fursa 

kubwa na adhimu,”alisisitiza 
Dkt.  Mahenge.

Msimamizi wa BRELA,  
Kanda ya Kati, Bw. Gabriel 
Girangay, alisema kwamba 
licha ya elimu hiyo kwa wote 
inayotolewa kwa siku mbili, 
ofisi ya BRELA mkoani 
Dodoma ipo tayari  
kuwahudumia na inafanya 
maandalizi ya kufika katika 
wilaya zote tisa za mkoa 
wa Dodoma kwa ajili ya 
kutoa elimu kwa wananchi 
kuhusu huduma za Taasisi.

Na: Nehemia Mihayo

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dkt. Binilith Mahenge (wa tano kutoka kushoto) akiwa katika 
picha ya pamoja na baadhi ya washiriki wa mafunzo ya siku mbili kuhusu huduma zinazotolewa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) kwa wakazi wa Dodoma yaliyofanyika katika ukumbi 
wa mkutano uliopo Makao Makuu ya Jeshi la Zimamoto, Jijini Dodoma Aprili 17, 2021.
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Wafanyabiashara wa mifugo Pugu 
wanolewa

Afisa Tehama Msaidizi, Bw. Hillary Mwenda (kulia) kutoka Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) akimkabidhi Leseni ya 
Biashara kundi A, Bw. Gilbert Chizua mara baada ya usajili  wa papo 
kwa papo katika mafunzo ya Uwezeshaji wa upatikanaji wa  Leseni 
za Biashara   katika mnada wa mifugo Pugu jijini Dar es Salaam

Wakala wa Usajili 
wa Biashara na 

Leseni (BRELA) imetoa 
mafunzo ya siku saba kwa 
wafanyabiashara wa mifugo 
waliopo Pugu mkoani Dar 
es Salaam kuhusu upataji 
wa leseni za biashara kwa 
njia ya mtandao. Mafunzo 
hayo yalikwenda sambamba 
na utoaji wa elimu kuhusu 
umuhimu wa upataji leseni 
ya biashara, elimu ambayo 
imekuwa ngumu kwa kundi 
hilo la wafanyabiashara.

BRELA iliona ipo haja ya 
kusogeza huduma hizo kwa 
wafugaji kama ambavyo 
imekuwa ikifanya kwa 
wajasiriamali na maonesho 
mengine mbalimbali 
ambapo wafanyabiashara 
wamekuwa wakipata 
huduma za BRELA 
papo kwa papo.

Afisa Biashara wa 
BRELA, Bw. Peter Riwa, 
ambaye alikuwa akiongoza 

mafunzo hayo, alieleza 
lengo kuu la mafunzo hayo 
ni kutoa elimu na hamasa 
kwa wafanyabishara 
wa mifugo ili waweze 
kurasimisha biashara zao.

Bw. Riwa alisema BRELA 
imeamua kuwafikia wadau 
wetu na kuwapa elimu 
juu ya huduma inazotoa  
ambazo ni pamoja na Usajili 
wa Kampuni, Usajili wa Jina 
la Biashara, Usajili wa Alama 
ya biashara na huduma, 
utoaji wa Leseni za Biashara 
kundi A, utoaji wa Leseni za 
Viwanda pamoja na Hataza.

 Huduma nyingine ni 
pamoja  na za baada ya 
usajili na kupata Leseni 
na kupata taarifa kwa njia 
ya mtandao sambamba 
na kuwahamasisha 
wadau juu ya upatikanaji 
wa Leseni za biashara.

Vile vile kuwasogezea 
huduma karibu na kutatua 

changamoto za wadau  
papo kwa papo pindi 
wanapopatiwa elimu.

Uendeshwaji wa zoezi hilo 
ni mkakati wa BRELA katika 
kuondoa na kupunguza 
urasimu wa uwepo wa 
watu wa kati maarufu kwa 
jina la VISHOKA ambao 
wamekuwa wakikwamisha 
taratibu za upatikanaji wa 
leseni kwa wafanyabiashara, 
alieleza Bw. Riwa.

Mkuu wa mnada wa 
ng’ombe wa Pugu, 
Bw. Kerambo Samwel,  
alifurahishwa na hatua 
iliyochukuliwa na BRELA ya 
kuwafikia wafanyabiashara 
wa mifugo   mahali 
walipo, hasa katika 
eneo hilo na kuongeza 
kuwa hii itawawezesha 
wafanyabiashara hao 
wa mifugo kupata leseni 
za biashara kwa urahisi.

"Nawapongeza BRELA 
kwa juhudi kubwa 
amabazo  mnazifanya  
.”alifafanua Bw. kerambo.

Licha ya pongezi hizo, 
Bw. Kerambo alieleza 
changamoto ambazo 
wafanyabiashara wa mifugo 
wamekuwa wakikumbana 
nazo, ikiwemo kufanya 
biashara bila leseni. Hali hiyo 
inawafanya wafanyabiashara 
kutumia Leseni moja  zaidi ya 
mtu mmoja, jambo ambalo 
ni kinyume cha sheria.

Baadhi ya 

Na: Sheila Mfunami

Inaendela uk 13
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wafanyabiashara hao 
walieleza kuwa wamekuwa 
wakirithi biashara  ya 
mifugo kutoka kwa 
wazazi wao hivyo kufanya 
biashara hiyo  kwa mazoea.

Wafanyabiashara hao  
wamekuwa wakishindwa 
kufuatilia Leseni zao kwa 
kuogopa makadirio ya kodi.

Wakati wa mafunzo hayo 

wafanyabiashara 22 
walijitokeza kurasimisha 
biashara          zao na 
kupata leseni huku 
wakiiomba BRELA 
kuwa  na tawi   mnadani .

Inaendela uk 14

WAKALA wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 

(BRELA) imewapa mafunzo 
wabunifu walioshiriki 
mashindano ya Kitaifa 
ya Sayansi, Teknolojia 
na Ubunifu (MAKISATU) 
yaliyofanyika katika Uwanja 
wa Jamhuri jijini Dodoma.
 
Akizungumza katika 
mafunzo hayo yaliyofanyika 
tarehe 6-11 Mei 2021 Jijini 
Dodoma, Afisa Utumishi 
na Utawala anayehusika 
na Uchambuzi wa Hataza 
na Alama za Biashara Bw. 
Raphael Mtalima alisema; 
mvumbuzi lazima alinde 
Ubunifu wake kisheria.

“Tuko hapa kutoa elimu 
kwa wabunifu wetu 70 
ambao wameingia kwenye  
Mashindano ya Sayansi 
Teknolojia na Ubunifu 
(MAKISATU) mwaka huu, 
lengo ni kutaka wabunifu 
walinde bunifu zao kisheria,” 
alisema Bw. Mtalima.
 
Mtalima alisema 
wabunifu wamekuwa 
wakitumia gharama 
kubwa kutengeneza 

BRELA yawapa somo Wabunifu kusajili 
vumbuzi 

bunifu zao  hivyo wana 
kila sababu ya kulinda 
bidhaa zao kisheria kwa 
kusajili bunifu zao BRELA.

“Kuna watu wapo kwa 
ajili ya kuangalia nani 
kafanya nini,akiona kitu 
kimebuniwa kizuri, hunakili 
na kujimilikisha kisheria 
kwa kufanya Usajili na 
kuwa na hakimiliki,” 
alisema Afisa huyo.

Aidha Mtalima aliwaeleza 
kuwa  wabunifu  hao     
wakisajili Bunifu zao 
zitawasaidia katika Mambo 
mengi ndani na nje ya 
nchi ikiwa ni pamoja na 
kutambulika popote.

Mmoja wa Wabunifu 
waliokuwepo katika mafunzo 
hayo Bw. Emmanuel Matola; 
ambaye amebuni mfumo 
rahisi wa kufundishia 

Afisa Mwandamizi Utumishi na Utawala wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA), Raphael Mtalima akitoa mada juu ya 
sifa za Uvumbuzi unaoweza kusajiliwa na Wakala katika semina 
ya Wabunifu katika Mashindano ya Sayansi Teknolojia na Ubunifu 
(MAKISATU) yaliyofanyika Jijini Dodoma kuanzia tarehe 6 hadi 
tarehe 11 Mei,2021.

Na. Christina njovu
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Mchango wa Jina la Biashara katika soko 
la ushindani
Katika biashara, ni vigumu 

kuepuka ushindani. Hii ni 
kwa sababu katika biashara 
yeyote mtu atakayoanzisha 
ni lazima kuna watangulizi 
katika biashara hiyo.

Pia, kuna watu wengine 
watakaokuja baada ya 
kupenda biashara hiyo.
 
Kwa mjasiriamali au 
mfanyabiashara yeyote ni 
vyema kufahamu bayana 
kwamba ili biashara ikue, 
ni lazima wigo wake katika 
soko uongezeke kwa kadri 

muda unavyokwenda.
Wigo wa soko hupimwa 
kwa kuangalia biashara 
inayotoa huduma au kuuza 
bidhaa zake kwa kiwango 
kikubwa kushinda biashara 
nyingine za namna moja.

Kwa mfano, kama soko la 
uuzaji maji ni asilimia mia 
moja na wafanyabiashara 
katika soko hilo wapo 
watatu --  yaani A, B na 
C -- mfanyabiashara A 
ameshika soko kwa asilimia 
40 huku wafanyabiashara B 
na C wakishika kwa asilimia 

thelathini kila moja. Kwa 
hali hii, mfanyabiashara A 
ndiye amelishika soko hilo 
kwa sehemu kubwa zaidi.
Makala hii inachambua 
mikakati kadhaa ambayo 
mfanyabiashara anaweza 
kuitumia ili  kujiongezea 
nafasi katika soko la 
bidhaa anayouza au 
huduma anayotoa.

UBUNIFU
Mmoja wa wataalam wa 
masuala ya masoko, Leslie
Kramer, anaeleza kwamba 
ili mfanyabiashara apate 

Inaendela uk 15

ufundi wa magari alisema, 
mafunzo hayo waliyopata 
yatawasaidia kupata 
Ulinzi wa bidhaa zao.

“Unajua wabunifu wengi 
wa hapa nchini hawana 
utamaduni wa kusajili bunifu 
zao BRELA ,hivyo Mara 
nyingi hujikuta wakikosa haki 
zao inapotokea mtu kaiba 
ubunifu wa mtu mwingine,” 
alisema Bw. Matola.

Naye Bi. Martha Machumu 
ambaye ni mbunifu 
mwanafunzi wa Kidato 
cha Sita   katika Shule 
ya Sekondari Nganza 
iliyopo Jijini Mwanza 
alisema amefurahi kupata 
elimu hiyo ambayo 
anaamini itamsaidia katika 
shughuli zake za kibunifu.

Baadhi ya Wabunifu wakifuatilia mafunzo yaliyotolewa 
na Afisa Mwandamizi- Utumishi na Utawala kutoka Idara 
ya Miliki Ubunifu BRELA, Bw. Raphael Mtalima (hayupo 
pichani) kuhusu sifa za Uvumbuzi zinazoweza kusajiliwa 
kama Hataza wakati wasemina iliyofanyika Dodoma  
tarehe 6 hadi 11 Mei, 2021.

"Rasimisha Biashara yako kwa maendeleo ili kuinua 
uchumi wa taifa"
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nafasi katika soko, ni lazima 
awe mbunifu katika njia za 
kufikisha bidhaa au huduma 
zake kwa wateja wapya.
Ubunifu huu pia ni 
kutumia mbinu katika 
biashara yake ambazo 
hazijawahi kutumiwa na 
wapinzani katika soko hilo.

MTEJA NI MFALME
Siri moja ya biashara ni 
kuhakikisha idadi ya wateja 
haipungui; mfanyabiashara 
mzuri hujenga uhusiano 
mzuri na wateja wake 
ili wasihamie kwa 
mfanyabiashara mwingine.

Wahenga walisema mteja 
ni mfalme; anapenda siku 
zote kusikilizwa na kupewa 
huduma ya kumridhisha.

 Hivyo mfanyabiashara 
unatakiwa kujenga 
uhusiano mazuri na 
wateja kwa kuwasikiliza na 
kufanyia kazi maoni yao. 

Jitihada hizi zinatakiwa 
ziende sambamba na 
kuvutia wateja wapya.
Kwa kufanya hivyo, tarajia 
matokeo mawili: moja 
ni  yako na mbili utavutia 
wateja wapya kila siku, na  
hivyo kuendeleza biashara.

TENGENEZA MKAKATI 
WA KUONGEZA WIGO 

WA SOKO
Mkakati huu unasimamia 
vitu viwili vikuu: malengo na  
muda wa kuyafikia. Unaweza 
kuwa wa mwaka mmoja na 

ukagawa utekelezaji wake 
kwa awamu nne, kila awamu 
ikiwa na miezi mitatu.

Mkakati huu utasaidia kupima 
na kufahamu kama malengo 
uliyoweka kutekeleza katika 
kila awamu umefanikiwa au 
hapana na pia kujua sababu.

KUIPATIA JINA BIASHARA 
YAKO

Jina la Biashara ni 
utambulisho wa 
biashara fulani.  Jina hili 
huipatia biashara uwezo 
wa kutambulika na 
kukumbukwa na wateja 
katika namna mbalimbali.

Wateja   wanaweza 
kuitambua biashara yako 
kwa kutajiwa jina pekee, 
hata kama hawajawahi 
kufika; lakini pia wanaweza 
kuitambua biashara kwa 
kuelekezwa na watu 
wengine na wakafika 
sehemu ilipo biashara hiyo.

Jina la Biashara pia ni 
muhimu kwa ajili ya 
kuitangaza biashara yako 
kupitia njia mbalimbali na 
watu wakaifikia kwa urahisi.

Ni muhimu pia kuzingatia 
kwamba Jina la Biashara 
lina sifa kuu ya upekee; 
halitakiwi kufanana na 
jina la mtu mwingine kwa 
sababu hii itawachanganya 
wateja kwa kiasi kikubwa 
ambao watahitaji       
huduma au bidhaa.
Mara baada ya kupata 

Jina la Biashara, namna 
nzuri ya kulinda upekee 
ni kufanya usajili katika 
mamlaka husika ili kupewa 
haki ya kutumia jina hilo 
katika biashara peke yako.

Kwa Tanzania, mamlaka 
inayohusika na Usajili wa 
Jina la Biashara BRELA, 
ambayo inatoa huduma hii 
kwa njia ya mtandao. Kigezo 
pekee kwa ajili ya kusajili 
Jina la Biashara ni kuwa 
na namba ya kitambulisho 
cha taifa kutoka NIDA.

Pia anayehitaji kusajili 
Jina la Biashara atatakiwa 
kufungua akaunti katika 
Mfumo wa Usajili kwa njia ya 
Mtandao ya ORS, na hivyo 
atatembelea tovuti ya www.
brela.go.tz na kufungua 
akaunti hiyo. Baada ya 
kufungua akaunti, atatakiwa 
kuandaa ombi lenye taarifa 
zake za biashara na kutuma 
BRELA ambapo atalipia 
kiasi cha Sh. 20,000/-.
Kisha atapata cheti 
ambacho kinampatia 
haki ya umiliki wa jina 
hilo la biashara. Wahenga 
walisema “motto umleavyo 
ndivyo akuavyo.” Kwa usemi 
huu biashara ni kama mtoto, 
njia ambazo zinatumika 
kuilea ndizo zitakazoifanya 
ikue, idumae au ifilisike.

Na: Nehemia Mihayo
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Sababu 5 muhimu  za kusajili Alama 
ya Biashara
Alama ya Biashara au 
huduma ambayo kwa 
wengi hujulikana kama 
nembo au ‘logo’ ni alama 
pekee inayotambulisha 
aina fulani ya bidhaa au 
huduma inayotolewa 
au kuzalishwa na mtu, 
kikundi au kampuni fulani.

Kihistoria, Usajili wa Alama 
hizi ulianza kufanyika 
chini ya sheria karne ya 19 
ingawa ni bayana kwamba 
hata kabla ya hapo alama 
hizi zilikuwa zikitumika.

Moja ya sababu kubwa 
ya kuanza kusajili Alama 
za Biashara au huduma ni 
ukuaji wa teknolojia, hasa  
kuongezeka kwa masafa ya 
vyombo vya habari katika 
kuwafikia watu wengi zaidi.
Alama za mwanzo kusajiliwa 
ni pamoja na ‘Deviled 
Entremets’ iliyosajiliwa 
mwaka 1870 na Kampuni 
ya William Underwood 
huko Boston, Marekani.

Mwaka 1875, mfanyabiashara 
William Bass aliingia katika 
historia ya kusajili Alama ya 
Biashara ya kwanza nchini 
Uingereza iliyojulikana 
kama ‘Red Bass triangle’.

Alama hii ilikuwa na 
mwonekano wa pembe 
tatu nyekundu (kitako 

kikiwa chini na ncha kali 
ikiangalia juu), na maneno 
yaliyosomeka Bass.

Nchini China Alama ya 
kwanza kusajiliwa ilijulikana 
kama ‘Nestle Eagle Brand’ 
ambayo ilisajiliwa 1874. 
Hizo ni baadhi ya Alama 
za kwanza kusajiliwa 
katika nchi mbalimbali.

Kwa Tanzania alama 
ya biashara ya kwanza 
kusajiliwa ilijulikana kama ‘His 
maters Voice’ iliyosajiliwa 
Septemba 11, 1922.

Kila jambo linalofanyika 
kuna sababu kadhaa nyuma 
yake, vivyo hivyo kwa usajili 
wa Alama hizi. Makala hii 
inachambua sababu tano 
muhimu za kusajili Alama 
za Biashara au Nembo”.”

UTAMBUZI WA BIDHAA/
HUDUMA

Sifa kuu ya Alama ya Biashara 
au Huduma ni kutofautisha 
bidhaa moja kati ya nyingine 
zinazofanana. Kwa mfano, 
bidhaa ya maji ya chupa ya 
kunywa zote ni bidhaa ila 
zinatofautishwa na alama 
ya bidhaa  au Nembo.
Kwa bidhaa za aina 
moja ziingiapo sokoni 
ni vigumu sana  
 kutambua utofauti zake, 
hivyo kumfanya mnunuzi 

kushindwa kuwa na uhakika 
na bidhaa atakayonunua.

Hii inaweza kumfanya mteja 
kushindwa kuitambua pia
bidhaa aliyotumia awali 
atakapohitaji kuitumia 
tena. Matokeo yake ni 
kuanza kubahatisha.

Kwa kutumia Alama ya 
Biashara mteja anaweza 
kuitambua bidhaa aliyotumia 
mara ya kwanza kwa 
kuangalia alama ya bidhaa 
iliyopo na kuinunua tena.

KUTANGAZA BIDHAA/ 
HUDUMA

Alama za Biashara au 
huduma zina mchango 
mkubwa katika kuitagaza 
biashara au huduma fulani, 
hasa katika matangazo ya 
michoro na maandishi lakini 
pia kwa matangazo mengine 
ambayo huwa siyo ya moja 
kwa moja. Matangazo haya 
mara nyingi hujitokeza 
katika filamu, mabango, 
vipeperushi, au nyimbo.

 Mara kadhaa unaweza kuwa 
umeshuhudia nembo fulani 
inajitokeza katika nyimbo 
au filamu, mathalani  katika 
kinywaji au duka. Hii ni aina 
fulani ya kutangaza biashara.

Hivyo kuwa na nembo 
ambayo imesajiliwa 
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inaweza kusaidia kwa kiasi 
kikubwa katika kuifanya 
bidhaa au huduma iweze 
kufahamika kwa umma.

KUFIKA SEHEMU YA 
BIASHARA/HUDUMA

Siku zote katika maeneo ya 
biashara, kuna msongamano 
wa biashara za aina 
moja. Kwa hali hii, wakati 
mwingine inakuwa vigumu 
kwa wateja kutambua 
sehemu ya biashara 
ambayo wanakwenda.

Katika mazingira haya, 
pale nembo inapotumika 
humsaidia mteja  kutambua 
sehemu ya biashara 
anayokwenda na kufika 
kwa urahisi. Hii kwa 
kiasi kikubwa inasaidia 
kuongeza idadi ya wateja 
wanaofika katika eneo lako.

KUIPA HADHI BIASHARA/
HUDUMA

Katika kutoa huduma 
au kuuza bidhaa, wateja 
hugawanywa katika makundi 
mbalimbali kulingana na 
mpango wa mauzo wa 
mtu au kampuni husika.

Mara nyingi kuna baadhi ya 
wateja kabla ya kununua 
bidhaa au kupata huduma 
wanaangalia hadhi ya 
bidhaa au huduma na 
mara nyingi kuna baadhi 
ya watu hawawezi kabisa 
kununua au kutumia 
bidhaa za aina Fulani kwa 
sababu ya hadhi yake.

Katika hali hii nembo 
ina mchango mkubwa 
sana katika kuipa 
hadhi na mwonekano 
wa kipekee bidhaa au 
huduma inayotolewa. 
Pia inamwezesha mteja 
kufanya maamuzi sahihi 
kulingana na ubora ya 
bidhaa au huduma fulani 
inayotambulishwa na nembo.

KINGA YA KISHERIA DHIDI 
YA BIASHARA YAKO

Ni muhimu kuilinda kisheria 
biashara yako dhidi ya 
washindani au waharibifu 
wa biashara za wengine. 
Mara kadhaa imejitokeza 
kwamba mtu au kikundi cha 
watu wanazalisha bidhaa 
zenye ubora hafifu kwa 
kutumia nembo ya bidhaa 
nyingine au kutoa huduma 
hafifu kwa nembo ya sifa 
na hadhi sehemu fulani.

Pindi bidhaa hizi ziingiapo 
sokoni, huharibu sifa nzuri 
ya bidhaa iliyokuwepo 
awali.  Lakini kama nembo 
yako ya bidhaa au huduma 
imelindwa, basi inakuwa ni 
vigumu kwa watu wengine 
kutumia nembo hiyo.

Kwa upande mwingine, 
kuendesha biashara kwa 
kutumia nembo ambayo 
haijasajiliwa, mshindani 
anaweza kuisajili nembo hiyo 
na kuwa yake bila pingamizi 
kwa sababu nembo hiyo 
kisheria haina mmiliki.
Endapo mtu atatumia 
nembo iliyosajiliwa 

kisheria basi mmiliki 
anaweza kumchukulia 
hatua za kisheria kwa 
kwenda mahakamani 
kudai fidia ya matumizi 
yasiyo halali ya nembo 
yake na hasara aliyopata 
kwa udanganyifu huo.

JE UNAWEZAJE KUSAJILI 
ALAMA YAKO YA 

BIASHARA 
AU HUDUMA?

Kwa Tanzania Alama ya 
Biashara au Huduma 
(Nembo) zinasajiliwa na 
BRELA chini ya Sheria 
ya Alama za Biashara 
na Huduma Sura ya 326. 
Taratibu zote za Usajili 
zinafanyika kwa njia ya 
Mtandao kupitia tovuti ya 
www.brela.go.tz. Hakuna 
haja ya kufika katika Ofisi za 
BRELA kwa ajili ya Usajili.
Ili kukamilisha usajili, 
mwombaji atatakiwa kuwa 
na namba ya Kitambulisho 
cha Taifa cha NIDA ambayo 
itakayo mwezesha kufungua 
akaunti katika mfumo wa 
usajili na kisha kuandaa ombi 
la usajili na kuliwasilisha 
BRELA kwa njia ya mtandao.

Jumla ya gharama kwa ajili 
ya usajili ni Sh. 130,000 
zinazolipwa kwa awamu 
mbili. Awamu ya kwanza 
mwombaji atalipa Sh. 
65,000 ambayo ni ada ya 
ombi pamoja na kutangaza 
nembo kwa umma ili 
kujiridhisha kama nembo 
hiyo haina mmiliki mwingine.
Awamu ya pili mwombaji 
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atalipia Sh. 65,000 
ambayo ni ada kwa ajili ya 
cheti cha usajili baada ya 
ombi la usajili kukamilika.
Muda wa usajili wa nembo 
ni miezi mitatu ambapo 
mwombaji atapata cheti 
cha usajili na kuimiliki 
nembo yake kisheria.

Katika hiyo miezi mitatu 
ya usajili kuna takwa la 
kisheria la kutangaza 
kwa siku 60 nembo hiyo 
kwenye jarida la BRELA 

linalotoka bure kila mwezi. 
Jarida hilo linapatikana 
kwenye tovuti ya BRELA.
Kisheria alama ya biashara 
au huduma, ukomo wake 
ni pale mmiliki wa alama au 
nembo hiyo atakapoamua 
kuacha kuitumia kwa 
kuitaarifu BRELA kupitia 
kwa Msajili wa Alama za 
Biashara na Huduma. Sheria 
ina takwa la kuhuisha 
nembo hiyo kwa mara ya 
kwanza baada ya miaka 
saba na baada ya hapo 

itakuwa kwa kipindi cha 
kila baada ya miaka kumi.

Alama ya Biashara na 
Huduma (nembo) ni mali 
kama zilivyo mali nyingine 
na zina thamani kubwa 
katika biashara. Ni vema 
wafanyabiashara wa aina 
zote wakasajili Alama 
zao za Biashara ili kulinda 
nembo hizo zisichukuliwe 
na maharamia wa biashara.

BRELA na mchango wake katika 
kukuza uchumi wa Tanzania

Maafisa kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Lucas Mafuru (kulia) na Bw. 
Fransice Filimbi (pili kulia) wakipata maelekezo kutoka kwa Meneja Uzalishaji wa Kiwanda cha Maji cha 
Dew Drop Drinks Company Limited Bw. Felix kessy(mwenye koti jeupe) kuhusu hatua za uzalishaji. 
Maafisa hao walifika katika kiwanda hicho kwa ajili ya kufanya ukaguzi na kutoa elimu kuhusu huduma  
za Usajili na utoaji wa Leseni za Viwanda.

Na: Nehemia Mihayo
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Biashara ni nguzo muhimu 
kwa maendeleo taifa 

lolote duniani. Katika nchi 
ambayo biashara za kila aina 
zimesimamiwa na kupewa 
kipaumbele, biashara 
hizo zimeweza kusaidia 
kupunguza changamoto 
za ajira kwa watu wengi.

Biashara ni chanzo cha 
mapato kwa serikali 
na kwamba raia wengi 
wanapowekeza katika 
biashara serikali inapata 
mapato faida kupitia kodi, 
na hivyo kuwekeza katika 
miradi ya maendeleo 
na huduma za kijamii.

Biashara pia huboresha 
mahusiano ya nchi moja na 
nyingine kutokana na uuzaji 
wa bidhaa ndani ya nchi na 
nje. Hii ni kutokana na nchi 
mbili au zaidi kutegemeana 
katika upatikanaji wa 
bidhaa ya aina fulani.

Nchini Tanzania, Wakala 
wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), ni 
lango la kuingilia kwa 
wafanyabiashara wakubwa 
na wadogo, wajasiriamali 
wakubwa na wadogo 
pamoja na wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya nchi.

Katika jitihada za kuweka 
mazingira mazuri kwa 
wadau wake, BRELA 
imefanya maboresho 
makubwa kwenye  mifumo 
yake ya kiutendaji.

Yafuatayo ni baadhi 
ya maboresho 
ambayo yamefanyika:-

MFUMO WA USAJILI KWA 
NJIA YA MTANDAO (ORS)
Mwaka 2018, BRELA 
iliachana rasmi na utaratibu 
wa utoaji wa huduma kwa 
njia ya karatasi ngumu na 
kuanza kutumia mfumo wa 
usajili kwa njia ya mtandao 
(Online registration system).
Mfumo huu wa usajili ni 
sehemu ya uboreshaji wa 
mazingira ya biashara na 
uwekezaji. Wafanyabiashara 
kote nchini sasa wanaweza 
kurasimisha biashara zao 
wakiwa popote walipo.

Mfumo huu imepunguza 
gharama kwa 
wafanyabiashara ambao 
hapo awali ilibidi wasafiri 
kutoka mikoa mbalimbali 
ya Tanzania kwenda 
Ofisi Kuu ya BRELA ili 
kukamilisha usajili wao.

Taarifa iliyotolewa Aprili 
mwaka huu na Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA, Godfrey 
Nyaisa, inasemja kwa 
mwaka 2020/21 malengo 
ya usajili yalikuwa ni kusajili 
kampuni 9,528 ambapo 
mpaka mwishoni mwa 
mwezi huo tayari kampuni 
zilizosajiliwa zilikuwa 
7,148, sawa na alisilimia 75.

Mafanikio hayo ni kiashiria 
kwamba mfumo umekuwa 
chachu kubwa kuwavutia 
watu kufanya usajili 

mbalimbali wakiwa katika 
maeneo yao ya kazi, 
nyumbani au mapumzikoni. 
Hata hivyo, pamoja na 
mafanikio hayo, baada 
ya kuutumia mfumo kwa 
takribani miaka miwili, 
changamoto kadhaa 
zimebainika baada 
ya kupokea maoni na 
mapendekezo kutoka kwa 
watumishi wa ndani lakini 
pia wadau wa BRELA.

Mwezi Mei mwaka jana 
BRELA kwa kushirikiana na 
wataalam wa mifumo toka 
taasisi mbalimbali za serikali 
ilianza rasmi kubadilisha 
na kuboresha mfumo 
(system re-designing) kwa 
kuzingatia changamoto 
zilizopo katika mfumo 
unaotumika hivi sasa.

Kukamilika kwa mfumo 
huo kutaweza kutatua 
changamoto zilizopo, ikiwa 
ni pamoja na maombi 
kupokelewa na kufanyiwa 
kazi na ofisa mmoja, 
ombi kufanyiwa kazi kwa 
kuzingatia ombi lililotangulia 
(first come, first served), 
kuendelea kuunganisha 
mfumo wa BRELA na mifumo 
ya taasisi nyingine kama 
Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA), Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA), 
Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), Benki, Uhamiaji 
na Mamlaka za utoaji 
Leseni katika Halmashauri.
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Lengo kuu ni kutengeneza 
mazingira rafiki na 
wezeshi siyo tu kwa 
wawekezaji bali pia kwa 
wafanyabiashara wote.

UANZISHWAJI OFISI YA 
KANDA YA KATI 

Licha ya kutoa huduma 
zake kwa njia ya mtandao, 
BRELA imefungua 
mlango mwingine kwa 
wafanyabiashara waliopo 
Kanda ya Kati,  mbali na ofisi 
zingine za kanda ya Ziwa 
na Kusini zilizofunguliwa 
awali ili waweze kupata 
huduma kwa haraka na 
kuendeleza biashara zao.

Aprili 17 mwaka huu 
Msimamizi wa Ofisi ya 
BRELA jijini Dodoma na 
Kanda ya Kati, Gabriel 
Girangay, alikaririwa  
akisema kwamba ofisi 
imeandaa mkakati mzuri wa 
kuwahudumia wadau wake, 
hakuna atakayefika katika 
ofisi hizo na kuondoka 
bila ya changamoto 
zake kutatuliwa.

Girangay pia alibainisha 
kuwa mpango wa ofisi hiyo 
kufika katika kila mkoa uliopo 
Kanda ya Kati na kutoa elimu 
na usaidizi kwa wadau wake 
wote, zoezi ambalo litaanzia 
katika mkoa wa Dodoma.

UANZISHWAJI WA KITUO 
CHA MIITO

Katika kuhakikisha kwamba 
wadau wote wanapata 
usaidizi wa haraka katika 

kupata huduma za BRELA, 
kituo cha miito cha kisasa 
kilianzishwa ili kuwasaidia 
wote wanaokwama kwa 
namna moja au nyingine.

Kituo hiki kimewekewa 
mitambo ya kisasa  ambayo 
humsadia anayepiga simu 
kwa ajili ya kupata usaidizi 
kupokelewa na njia ya 
simu ambayo ipo wazi ili 
kuepusha msongamano wa 
simu nyingi katika njia moja.

Sambamba na hilo, BRELA 
imeweka utaratibu mzuri 
kwa wateja kuwawasiliana 
kwa njia nyingine kama 
mitandao ya kijamii 
(Facebook, Instagram, 
Twitter,) WhatsApp 
na hata barua pepe.

Mawasiliano kwa njia hii yote 
hujibiwa kwa siku moja ili 
mtu anayehitaji kukamilisha 
usajili wa aina yeyote aweze 
kutuma maombi yake 
yafanyiwe kazi na BRELA.

MUDA WA KUCHAKATA 
MAOMBI

BRELA inatoa huduma 
sita ambazo ni Usajili wa 
Makampuni, Usajili wa Majina 
ya biashara, Usajili wa Alama 
za biashara na huduma, 
Utoaji wa Leseni ya Biashara 
kundi A, Utoaji wa Leseni ya 
Kiwanda, Utoaji wa Hataza 
Huduma hizi zinatofautiana 
kila moja na muda wake 
kulingana na matakwa ya 
sheria ya huduma husika.

Mathalani, muda wa usajili 
wa jina la biashara ni siku 
moja na si zaidi ya siku 
tatu za kazi, usajili wa 
kampuni ni siku tatu na si 
zaidi ya siku tano za kazi.

Usajili wa Alama za Biashara 
na huduma ni kipindi cha siku 
tisini (kutokana na takwa la 
kisheria). Maombi ya kupata 
Hataza ni siku mia moja 
na ishirini (120) (kutokana 
na takwa la kisheria), 
kupata leseni ya kiwanda 
au leseni ya biashara 
kundi A ni siku moja na si 
zaidi ya siku tatu za kazi.

Yote hii ni kuhakikisha 
kwamba wafanyabiashara 
wengi zaidi wanapata 
huduma za BRELA kwa 
sababu ndiyo lango kuu 
la Wafanyabiashara, 
wajasiriamali, wawekezaji 
na wadau wengine wengi.

UKARABATI WA OFISI 
MPYA ZA BRELA

Katika kuhakikisha kwamba 
huduma bora zinatolewa 
kwa wadau wake, BRELA 
imekamilisha ukarabati wa 
ofisi mpya  na kuhamia. 
Ukarabati wa jengo hili 
utaongeza nafasi zaidi 
kwa watumishi wa BRELA, 
mifumo ya TEHAMA na hivyo 
kuongeza ufanisi zaidi katika 
huduma zinazotolewa.

MAANDALIZI YA TOVUTI 
MPYA YA BRELA

Pamoja na kuwa na 
Tovuti inayotumika sasa, 
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taasisi tayari inaendelea 
na maandalizi ya tovuti 
mpya ambayo itakuwa 
ni rahisi na itawasaidia 
Watanzania wote kupata 
taarifa wanazozihitaji.

Jitihada hizi zinazofanywa 
na BRELA ni sehemu tu 
ya mkakati wa taasisi 
wa kuhakikisha kwamba 
uchumi wa Tanzania 
unaimarika kupitia 
biashara, kuongezeka ajira, 
kuongezeka pato la taifa 
kwa mjalipo ya kodi, kukua 
kwa uanzishwaji viwanda 
na mambo mengine mengi.

Kama wasemavyo wahenga, 
kidole kimoja hakivunji 
chawa, na kwa hiyo kama 
jitihada hizi zinazofanywa 
na BRELA hazitapokelewa 

na wananchi itakuwa 
ni sawa na kazi bure.

Watanzania wanapaswa 
kuchangamkia fursa 
zinazoambatana na 
urasimishaji wa biashara 
ikiwa ni pamoja na 
kupata haki za kipee 
za umiliki wa biashara.

Mfanyabiashara ana uwezo 
wa kuitangaza biashara yako 
katika  soko la ushindani, 
kupata haki za kipee za 
kulinda ubunifu au uvumbuzi 
wako, kutambulika na 
Taasisi za kifedha mf. Benki   
wakati   wa kufungua  
a k a u n t i .

Kuongeza wigo wa kufanya 
biashara kubwa, biashara za 
kimataifa, kuongeza wigo 

wa kupata kazi na zabuni 
mbalimbali, kuaminika kwa 
wateja, pia kumewezesha 
mbunifu wa Alama 
kutambulisha na kutangaza 
bidhaa au huduma 
sokoni, kuwawezesha 
watumiaji wa bidhaa 
kuitambua na kuichagua 
kwa kuangalia Alama na 
mamboa megine megni.

Mtanzania, tembelea sasa 
www.brela. go.tz ukiwa na 
namba ya Kitambulisho cha 
Taifa (NIDA), namba ya simu 
iliyo hai na anuani ya barua 
pepe iliyo hai ili kuweza 
kufungua akaunti yako na 
kupata huduma za BRELA na 
kama ukipata changamoto 
wasiliana na kituo cha 
huduma kwa Wateja kupitia 

Na: Nehemia Mihayo

Zifahamu faida 10 za kusajili Jina la 
Biashara

Vitu vyote vikubwa 
a m b a v y o 

tunavishuhudia sasa, 
havikuanza kwa ukubwa 
huo -- vilianza katika hatua 
ya chini na vikaendelezwa 
mpaka kufikia hapo vilipo.

Ni bahati mbaya kwamba 
Waafrika wengi hatuna 
desturi ya kuanzisha vitu 
ambavyo vinaweza kuishi 
maisha marefu hata baada 
ya mwanzilishi kufariki.
Hata hivyo hii inaweza kuwa 
ni kutokana na sababu nyingi 

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni(BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa (kulia) akimkabidhi 
cheti cha usajili wa Jina la Biashara. Bw. Brighton Rugora 
(kushoto), baada ya kukamilisha taratibu za usajili.
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ikiwemo uelewa mdogo 
kuhusu masuala ya Biashara.
Katika kuchambua hilo watu 
wengi hawafahamu faida 
zinazoambatana na usajili 
wa jina la biashara. Makala hii 
imeainisha faida 10 ambazo 
mfanyabiashara anafaidika 
nazo anapokuwa amesajili 
Jina la biashara yake.

KUIPA BIASHARA UPEKEE
Kusajili Jina la Biashara 
kunaifanya biashara 
husika kuwa na upekee. 
Hii ni kwa sababu jina 
la biashara lililosajiliwa 
haliwezi kutumika kusajili 
biashara nyingine.
Hii itawafanya wateja 
kuitambua kwa urahisi 
biashara yako, na hivyo 
kuongeza idadi ya wateja.

HUSAIDIA KUITANGAZA 
BIASHARA

Kuitangaza biashara 
ambayo ina jina ni rahisi 
kuliko kutangaza biashara 
ambayo haina jina. Hii ni 
kwa sababu katika eneo 
moja wafanyabiashara 
zaidi ya watano wanaweza 
kuwa wanafanya 
biashara ya aina moja.
Katika mazingira kama 
haya kitu pekee kinaweza 
kitofautisha biashara yako 
na biashara nyingine ni 
Jina la Biashara. Utofauti 
huu utasaidia pale 
unafanya matangazo na 
kuwaelekeza wateja katika 
eneo ambalo biashara yako 
wasipotee na kwenda katika 

biashara ya mtu mwingine.

KUPATA MKOPO WA 
BIASHARA

Usajili wa Jina la Biashara 
unaipa uhai wa kisheria 
biashara yako, na kwa 
maana hiyo taasisi za 
fedha zinajenga uaminifu 
na uwepo wa biashara 
husika na hivyo kuweza 
kutoa mkopo kwa ajili ya 
uendelezaji wa biashara.

UKUAJI WA BIASHARA
Mfanyabiashara au 
mjasiriamali anapokuwa 
amesajili jina lake la 
biashara baada ya hatua 
za ukuaji na ongezeko la 
mtaji anaweza kulitumia jina 
hilo hilo kusajili kampuni; 
hivyo kuwa amepiga 
hatua kubwa zaidi katika 
ukuaji wa biashara yake.

 KUIPATIA UTU WA 
KISHERIA BIASHARA

Kusajili Jina la Biashara 
kunaifanya biashara husika 
kuwa na utu wa kisheria, 
mathalani kufungua 
akaunti katika taasisi za 
fedha au kumshitaki au 
kushitakiwa na mtu au 
taasis baada ya kurasimisha.
Katika mazingira haya ipo 
tofauti kati ya mmiliki wa 
biashara na biashara husika. 
Mfano, biashara ikishitakiwa 
na kutakiwa kulipa fidia, 
hiyo haitamhusu mwenye 
biashara bali biashara husika.

NAMNA YA KUSAJILI JINA 
LA BIASHARA

Kwa Tanzania, Jina la 

Biashara husajiliwa na 
Wakala wa Usajii wa 
Biashara na Leseni (BRELA), 
ambapo mwombaji 
atatakiwa kuwa na namba 
ya kitambulisho cha taifa.
Mwombaji atatembelea 
www.brela.go.tz kufungua 
akaunti katika mfumo wa 
usajili kwa njia ya mtandao, 
kisha atatuma maombi 
yake BRELA na endapo 
amejaza taarifa zake kwa 
ufasaha katika siku moja 
pekee mwombaji anakuwa 
amepata cheti chake cha 
Usajili wa Jina la Biashara.
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