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WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI
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Usajili wa Kampuni za kitanzania   11,348
Usajili wa Kampuni za kigeni 74
Usajili wa Majina ya Biashara 22,251
Usajili wa Alama za Biashara na Huduma       3,056
Utoaji wa Leseni za Biashara  kundi A           12,704
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Serikali imeiagiza Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) kuandaa mkakati 

utakaowezesha soko la bidhaa 
kuwa na bei halali.

Mkakati huo, kupitia utoaji wa 
leseni za biashara, utaiwezesha 
BRELA kudhibiti na kujiridhisha 
na mnyororo wa usambazaji 

BRELA  yaagizwa kuandaa 
mkakati wa  soko la bidhaa 
wa bidhaa, ufuatiliaji wa 
wafanyabiashara waliopo kwenye 
masoko na kuwaweka kwenye 
mfumo rasmi.

Agizo hilo lilitolewa na Katibu 
Mkuu wa Wizara ya Uwekezaji, 
Biashara na Viwanda Mhe. 
Prof. Godius Kahyarara, wakati 
akizungumza na menejimenti ya 
BRELA alipofanya ziara ya kikazi 
katika ofisi za taasisi hiyo hivi 
karibuni Jjini Dar es Salaam.

Alisema taasisi za wizara hiyo 
zinapaswa kuwa na udhibiti wa 
masoko wenye lengo la kuleta 
usawa kuanzia kwa mzalishaji, 
msambazaji hadi kwa mlaji.

“Kama Serikali tunapaswa 
kuhakikisha kuwa kunakuwa na 
biashara ya haki kwa anayezalisha, 
anayeuza na mlaji na kama Wizara 
ya Uwekezaji, Biashara na Viwanda 
bado suala la bei za bidhaa sokoni, 
halijafanyiwa kazi kikamilifu,” 
alifafanua Prof. Kahyarara.

Aliongeza kuwa umefika wakati 
kwa taasisi kubadili taratibu 
za utendaji kazi, kwa sababu 
majukumu na matarajio yaliyopo ni 
makubwa, “na kwa hiyo tunatakiwa 
kuondokana na uchumi wa kivuli 
na kwenda kwenye uchumi wa nuru 

(from shadow to light economy).
Prof. Kahyarara alisisitiza 

kuwa licha ya kuwa na 
wafanyabiashara wengi, bado 
Serikali haijaweza kuwadhibiti 
kikamilifu kwa kuhakikisha kuwa 
wanafanyabiashara bila ya kuvunja 
sheria na taratibu zilizopo.

Aliongeza kuwa bila ya kuwa na 
udhibiti kwenye masoko wananchi 
wa kipato cha chini wataendelea 
kuumia na kwamba utafiti 
mdogo uliofanywa na wizara 
umebaini kuwa asilimia kubwa ya 
wanaopandisha bei za bidhaa ni 
wale wanaopeleka sokoni.

“Tunapaswa kutumia kila silaha 
ili watanzania wasiumizwe kwenye 
bei, hivyo BRELA muanze kufikiri 
njia gani itumike ili hatimaye 
wauzaji wazingatie bei halali ya 
soko,” alisisitiza Prof. Kahyarara.

Kwa upande wake Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. 
Godfrey Nyaisa, alimhakikishia 
Prof. Kahyarara kuwa BRELA 
itatekeleza agizo hilo kwa 
ukamilifu kwa kuzingatia 
majukumu pamoja na malengo ya 
taasisi kwa kuweka mifumo rasmi 
ambayo hatimaye itawasaidia 
wananchi

"Tunapaswa kutumia 
kila silaha ili watanzania 
wasiumizwe kwenye bei, 
hivyo BRELA muanze 

kufikiri njia gani itumike  
ili hatimaye wauzaji 

wazingatie  bei halali ya 
soko” 

Mhe. Prof. Godius Kahyarara

Prof. Godius Kahyarara, Katibu Mkuu wa Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biashara akizungumza na 
Menejimenti ya Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) alipofanya ziara ya kikazi katika ofisi 
hizo. Katika ziara hiyo Prof, Kahyarara alipokelewa na mwenyeji wake Bw. Godfrey Nyaisa, Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA

HABARI

Na Roida Andusamile
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Wahimizwa kurasimisha biashara 

Na Christine Njovu

Wanawake  wajasiriamali 
wametakiwa kurasimisha 
biashara zao ili waweze 

kutambulika na kupata fursa 
mbalimbali zinazotolewa na serikali 
pamoja na taasisi zake, zikiwemo 
taasisi za kifedha.

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa, 
alitoa wito huo hivi karibuni jijini 
Dar es Salaam wakati akifungua 
Kongamano la Wajasiriamali 

Alizitaja faida nyingine kuwa 
ni kupata huduma mbalimbali za 
serikali kama vile, mafunzo, msaada 
wa kitaalamu na kiteknolojia.

Aliongeza kuwa endapo biashara 
itarasimishwa inaiwezesha serikali 
kuboresha mipango yake ya 
kuwahudumia wajasiriamali na 
wafanyabiashara kwa kuwa inakuwa 
na uelewa wa idadi kamili ya 
wajasiriamali au wafanyabiashara 
waliopo.

"Urasimishaji biashara pia 
unasaidia kushiriki kikamilifu 
katika ujenzi wa ukuaji wa uchumi 
wa nchi na kuwa walipa kodi wazuri 
na washiriki wenza wa serikali 
katika kutoa huduma kwa jamii," 
alifafanua Bw. Nyaisa

Aliongeza kuwa biashara 
inaporasimishwa inaongeza 
uaminifu kwa wateja kutokana 
na kutambulika na Serikali hivyo 
kuwa katika nafasi nzuri ya kuingia 
mikataba ya kibiashara ama ubia na 
wafanyabiashara wengine pamoja 
na Makampuni ya ndani na nje 
ya nchi sambamba na kurahisisha 
upatikanaji wa dhamana kutoka 
serikalini au taasisi binafsi.

Aidha Bw. Nyaisa alisema kuwa 
Serikali inatambua umuhimu 
wa wajasiriamali katika ujenzi 

"Urasimishaji biashara 
pia unasaidia kushiriki 
kikamilifu katika ujenzi 
wa ukuaji wa uchumi wa 
nchi na kuwa walipa kodi 
wazuri na washiriki wenza 
wa Serikali katika kutoa 

huduma kwa jamii"  

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) Bw. Godfrey Nyaisa akifungua 
Kongamano la Ujasiriamali kwa ajili ya kuenzi siku ya Mwanamke Mjasiriamali Duniani lililofanyika katika 
ukumbi wa Golden Memory  Jijini Dar es Salaam.

Wanawake lililofanyika kwa lengo 
la kuenzi Siku ya Mwanamke 
Mjasiriamali Duniani.

“Naomba nitumie fursa hii 
kuwashauri na kuwasisitiza kuwa ni 
muhimu kurasimisha biashara zenu 
kwa kuwa kuna manufaa makubwa 
utayapata kutokana na urasimishaji 
kuliko kufanya biashara katika hali 
zisizo rasmi," alisisitiza Bw. Nyaisa.

Bw. Nyaisa aliainisha baadhi ya 
faida za urasimishaji biashara kuwa 
ni pamoja na biashara kutambuliwa 
na serikali, wateja na jamii kwa 
ujumla, kuongeza fursa za kupata 
huduma za serikali, kurahisisha 
upatikanaji wa mitaji kutoka 
serikalini na taasisi za fedha kama 
vile benki na taasisi zinazotoa 
mikopo.

HABARI
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wa uchumi endelevu, ukuaji wa 
biashara na kuongeza ajira kwa 
jamii ya Watanzania.

Kutokana na umuhimu wa 
wajasiriamali, Bw. Nyaisa alisema 
kuwa serikali inaendelea kufanya 
maboresho mbalimbali ya kisera, 
kisheria, kanuni, taratibu na 

mifumo ya utoaji huduma kwa 
kuzifanya kuwa wezeshi na rafiki 
kwa wafanyabiasha wakubwa na 
wadogo ili waweze kurasimisha 
biashara zao na  kunufaika na 
fursa mbalimbali zinazotokana na 
urasimishaji huo.

"Wanawake wengi wamekuwa 

wakifanya biashara nyingi 
ndogondogo na nzuri na wamekuwa 
wakibuni nembo za biashara zao na 
kuzitumia kwa muda mrefu lakini 
ajabu ni kwamba hawazisajili 
, hali hii imepelekea baadhi ya 
watu kunakili majina ya biashara 
hizo na nembo na kuja BRELA 
kuchungulia kama zimesajiliwa na 
iwapo hazijasajiliwa basi wanasajili 
na kuzitumia , hali hii imesababisha 
wahusika kufikisha malalamiko 
BRELA," amefafanua Bw.Nyaisa.

Bw. Nyaisa aliongeza kuwa 
urasimishaji wa biashara unafanyika 
kwa kufanya sajili mbalimbali za 
kibiashara ikiwa ni pamoja na

Majina ya Biashara, Kampuni, 
Alama za Biashara na Huduma, 
utoaji wa Hataza, leseni za biashara 
na viwanda pamoja na usajili wa 
viwanda vidogo.

"Urasimishwaji huu unafanyika 
kwa njia ya mtandao ambapo kwa 
sasa mfanya biashara hahitaji 
kusafiri umbali mrefu kupata 
huduma, maboresho haya tuyatumie 
kama fursa kwa kuwa sasa sajili zote 
na utoaji Leseni unafanyika ndani 
ya muda mfupi sana," amefafanua 
Bw. Nyaisa.

Kongamano hilo lililoratibiwa na 
taasisi ya Youth Dreams

Foundations limewakutanisha 
Wajasiriamali Wanawake wa Jiji la 
Dar es Salaam, ambao wamenufaika 
na mada mbalimbali zilizotolewa 
kuhusiana na ujasiriamali.

Baadhi ya Wanawake wajasiliamali wakimsikiliza Afisa Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) Bw. Godfrey 
Nyaisa akifungua Kongamano la Ujasiliamali kwa ajili ya kuenzi siku ya 
Mwanamke Mjasiriamali Duniani lililofanyika katika ukumbi wa Golden 
Memory Jijini Dar es Salaam. 

HABARI
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Watakiwa kutoa elimu 
kwa wafanyabiashara

Na Christina Njovu

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza 
Mhandisi Robert Gabriel 
amewataka Maafisa 

Biashara nchini kutoa elimu kwa 
wafanyabiashara kwa kufungua 
dirisha la Biashara ili kukuza  sekta 
hiyo na kufufua matumaini yao.

Mhandisi Gabriel alitoa wito huo 
wakati wa kufungua mafunzo ya 
Sheria za Leseni za Biashara kwa 
Maafisa Biashara wa mikoa ya 
Kanda ya Ziwa ikiwemo mikoa ya 
Kagera, Geita, Mwanza, Mara na 
Simiyu yaliyoendeshwa na Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) mkoani Mwanza.

Alisisitiza umuhimu wa Maafisa 
Biashara kutoa elimu kwa wananchi 
ambayo ni nyenzo muhimu ya 

kupunguza kero mbalimbali na 
gharama za urasimishaji biashara, 
suala ambalo Serikali imekuwa 
ikilipigia kelele kwa nguvu zote.

“Ndugu zangu Maafisa Biashara 
kuna mtu amepata mtaji anataka 
aanze biashara mapema lakini 
unamuambia njoo kesho mara 
kesho kutwa anachanganyikiwa, 
tukumbuke kuwa mteja ni mfalme,” 
alifafanua Mhe. Gabriel.

Aidha aliongeza kuwa ikiwa 
mfanyabiashara huyo ataambiwa 
njoo kesho mara kesho kutwa, 
utakuta fedha aliyonayo inapata 
matumizi mengine na kuiingiza 
katika kutatua changamoto 
aliyonayo kiasi kwamba anakwama 
katika kutimiza malego yake, Afisa 
biashara unapoonekana mahali 
uonekane kuwa ni msaada kwa 
wafanyabiashara, hivyo watatulieni 
changamoto zao.

“Fungueni dirisha maalum la 
kutatua changamoto za wafanya 
biashara na mnatakiwa kujipima 
kwa kila robo ya mwaka, msifanye 
kazi kwa mazoea (business as 
usual), kuweni na takwimu kuwa 
nina wafanya biashara wadogo 
wangapi, wakubwa wangapi na wale 
walio ICU (chumba cha mahututi) 
ni wangapi na kutafuta njia ya 

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza Mhe. Mhandisi Robert Gabriel akifafanua jambo wakati akifungua mafunzo ya 
Maafisa Biashara wa mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Mara na Simiyu.  

"Mafunzo haya yatoe 
matunda na kuonesha 
muelekezo mzima wa 

utatuzi wa changamoto 
na lenye kuleta ongezeko 
la wafanyabiashara na 
kukuza biashara nchini 

kimpango kazi na kuonesha 
muelekeo mzima wa 

utatuzi wa changamoto 
na ongezeko la wafanya 

biashara na kukuza 
biashara nchini"

HABARI
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kuwasaidia ili waweze kurudi katika 
hali zao za kibiashara,” amesisitiza 
Mhandisi Gabriel.

Aliongeza kuwa kwa utafiti 
mdogo uliofanyika kuhusu utendaji 
kazi wa Maafisa Biashara umebaini 
kuwa kumekuwa na uelewa hafifu 
wa Sheria ya Leseni za Biashara sura 
ya 208, na Maafisa Biashara wengi 
kutumika kama wakusanyaji mapato 
hasa vilabuni, maduka makubwa na 
nyumba za kulala wageni, kiasi cha 
kushindwa kutekeleza majukumu 
yao kwa weledi na kazi wazifanyazo 
haziusiani na majukumu yao.

Mhe. Gabriel alisema ni vema 
Maafisa Biashara wakafuatilia 
mafunzo hayo ambayo 
hayajaandaliwa kwa bahati 
mbaya bali ni mkakati maalumu 
wa kuhakikisha kuwa huduma 
zinazotolewa na Maafisa Biashara 
zinatoa nafasi kwa wafanyabiashara 
kuimarika kibiashara na kupata 
fursa ya kushiriki katika kuchangia 
pato la taifa ambalo litatumika 
kutoa huduma kwa wananchi katika 
mkakati mahususi wa blue print.

Aliwataka Maafisa biashara kuleta 
faida ya mafunzo haya kwa kuandaa 
mpango kazi maalumu, Mafunzo 
haya ya siku tano yatoe matunda, 
mafunzo haya yakawe kimpango 
kazi na kuonesha muelekeo mzima 
wa utatuzi wa changamoto na 

ili kuboresha mazingira ya biashara.
Bw. Nyaisa aliongeza kuwa 

BRELA inaendelea na uboreshaji 
wa utoaji wa huduma zake na 
kuweka mazingira wezeshi ya 
biashara nchini, kwa sasa huduma 
zote za BRELA zinapatikana kwa 
njia ya mtandao kupitia mifumo 
miwili unaojulikana kama Online 
Registraton System (ORS) kwa 
Sajili na Leseni za Viwanda na 
Tanzania National Business Portal 
(TNBP) kwa utoaji wa Leseni za 
Biashara. 

Aidha mfumo wa utoaji wa 
Leseni za Biashara (National 
Business Portal-NBP) unafanyiwa 
maboresho ili uweze kutumika 
kutoa huduma za Leseni za Biashara 
katika Halmashauri zote nchini 
kwa utoaji wa Leseni za Biashara 
za kundi “B” ambapo hatua hii 
itaboresha mazingira ya biashara 
nchini na kuwapunguzia gharama 
wajasiriamali na wafanyabiashara.

Aidha aliwataka Maafisa Biashara 
kubadilika kama ambavyo wito 
umekuwa ukitolewa na Serikali ya 
awamu ya Sita chini ya uongozi 
wa Mhe. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania wa kuwasisitiza 
watumishi wa umma kubadilika na 
kuwa mfano bora kwenye utendaji 
kazi na uwajibikaji.

ongezeko la wafanya biashara na 
kukuza biashara nchini.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Bw. Godfrey 
Nyaisa akimkaribisha Mhandisi 
Gabriel kufungua mafunzo hayo 
alisema lengo ni kuwajengea  
uwezo maafisa biashara wa Mikoa 
na Halmashauri zote nchini ili 
waweze kuielewa vema Sheria ya 
Leseni za Biashara sura namba 208 
na kuweza kutoa huduma bora kwa 
wafanyabiashara na kusaidia kutoa 
huduma za Serikali kwa wananchi 

"Ndugu zangu Maafisa 
Biashara kuna mtu amepata 
mtaji anataka aanze biashara 
mapema lakini unamuambia 

njoo kesho mara kesho 
kutwa anachanganyikiwa, 
tukumbuke kuwa mteja ni 

mfalme” 

Mwanasheria kutoka Wizara ya Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na  Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Bw. Daniel 
Mwamlima,  akitoa ufafanuzi kuhusu Sheria za Leseni katika mafunzo ya  Maafisa Biashara wa  Kanda ya 
Ziwa kutoka mikoa ya Mwanza, Kagera, Geita, Mara na Simiyu. 

HABARI
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Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA) kwa mujibu 

wa kifungu cha 128 cha Sheria 
ya Makampuni, Sura 212 kila 
kampuni iliyosajiliwa hapa nchini 
(Locally Registered Company) 
inapaswa kuwasilisha kwa Msajili 
wa Kampuni Taarifa za Mwaka 
(Annual Returns) kila ifikapo tarehe 
na mwezi ambao kampuni ilisajiliwa 

Uwasilishaji wa taarifa za mwaka za kampuni

Haifanyi biashara hapa 
nchini (dormant company) na 
hivyo kupelekea Msajili wa 
Kampuni kuiondoa kwenye 
Regista ya Kampuni hii ni kwa 
mujibu wa kifungu cha  400 
cha Sheria ya Makampuni, 
Sura 212; au

Endapo Msajili atagundua kuwa 
kampuni ni hai na haijawasilisha 
Taarifa ya Mwaka kwa wakati 
zaidi ya siku ishirini na nane 
(28) ya tarehe ya kuwasilisha, 
kampuni itatakiwa kulipa faini 
kwa kila mwezi na sehemu ya 
mwezi itakayochelewa kuleta 
taarifa hiyo.  

BRELA inawahimiza 
Wakurugenzi na Makatibu 
wa Kampuni kuwasilisha 
taarifa ya Mwaka ya kampuni 
ili kuepusha usumbufu 
unaoweza kujitokeza.

(anniversary of incorporation) au 
tarehe nyingine ambayo Kampuni 
itakuwa imechagua na imemtaarifu 
Msajili na kukubaliwa.

Pia, Kampuni zilizosajiliwa nje 
ya nchi (Companies incorporated 
outside Tanzania) na kufungua 
ofisi hapa nchini, zinatakiwa 
kuwasilisha Mahesabu ya Mwaka 
(Annual Accounts) kwa mujibu 
wa kifungu cha 438 cha Sheria ya 

Makampuni, Sura 212.
Taarifa ya Mwaka husaidia kutoa 

taswira halisi ya kampuni na hivyo 
kusaidia umma kupata taarifa sahihi 
za kampuni kama vile taarifa za 
Wakurugenzi, Ofisi za Kampuni na 
wamiliki wa kampuni.

Kwa muongozo huu wa Sheria, 
endapo kampuni itashindwa 
kuwasilisha Taarifa ya Mwaka au 
Mahesabu ya Mwaka itatafsiriwa 
kuwa:

HABARI

Na Roida Andusamile

Wataalamu wa Ununuzi 
na Ugavi hapa nchini 
wametakiwa kutumia 

kigezo cha kuhakiki uhalali wa 
kampuni zinazoomba zabuni kutoka 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) wakati wa kufanya 
tathmini ya kampuni hizo.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA 
Bw. Godfrey Nyaisa alitoa wito huo 
katika mkutano wa 12 wa Wataalam 
wa Ununuzi na Ugavi uliofanyika 
katika Kituo cha Mikutano cha 
Kimataifa (AICC) Jijini Arusha.

Bw. Nyaisa alisema kumekuwa na 
udanganyifu unaofanywa na baadhi 
ya kampuni zinazotaka kufanya 
kazi na Serikali hivyo ni muhimu 
kuthibitisha uhalali wake kabla ya 
kufanya maamuzi, hivyo ni vyema 
kuweka kigezo cha uthibitisho wa 
kampuni husika kutoka BRELA.

"Kuna baadhi ya kampuni 
hufunguliwa baada ya kusikia kuna 
kazi fulani inatafuta mzabuni hivyo 
kampuni za aina hiyo zinaweza kuwa 
na changamoto katika utendaji kazi 
kutokana na kutokuwa na uzoefu wa 

Wahimizwa kutumia 
kampuni zilizosajiliwa  BRELA
kazi husika, Wataalamu wa Ununuzi 
na ugavi hakikisheni kuwa kigezo 
cha taarifa za kampuni kutoka 
BRELA kinaambatishwa," alifafanua 
Bw. Nyaisa.

Bw. Nyaisa alisema mbali na 
kupata kazi mbalimbali Serikalini 
kampuni zinaposajiliwa na BRELA 
inakuwa rahisi kupata fursa za 
mikopo kutoka katika mabenki kwa 
sababu mabenki hufanya uchunguzi 
wa kampuni inayohitaji mkopo kwa 
kupata taarifa za kampuni husika 
kutoka BRELA.

Alisema mpaka sasa BRELA 
imekwishasajili kampuni 150,000 
na mifumo ya usajili kwa njia ya 
mtandao inaendelea kuboreshwa ili 
kuondoa changamoto ndogondogo 
zinazojitokeza wakati wa usajili kwa 
njia ya mtandao.

"Kuna baadhi ya kampuni 
hufunguliwa baada 

ya  kusikia kuna kazi 
fulani inatafuta mzabuni  
hivyo kampuni za aina 
hiyo zinaweza kuwa na 

changamoto katika utendaji 
kazi kutokana na kutokuwa 
na uzoefu wa kazi husika, 
Wataalamu wa Ununuzi  
na   Ugavi hakikisheni 

kuwa kigezo cha taarifa   za 
kampuni kutoka BRELA 

kinaambatishwa" 

TAARIFA KWA UMMA
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Bw. Mkapa ametoa wito wakati wa 
ufungaji wa mafunzo juu ya Sheria 
za Leseni za Biashara kwa Maafisa 
Biashara wa mikoa ya Kagera, 
Geita, Mwanza, Mara na Simiyu 
yaliyoandaliwa na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) 
mkoani Mwanza.

“Katika mapendekezo mengi 
mmetoa ushauri na maoni ambapo 
ukiangalia kwa asilimia kubwa yapo 
ambayo ni ya kisheria, yanayohitaji 
mchakato wa kisheria, yapo ya kisera 
yanayohitaji uboreshaji wa Sera lakini 
pia yapo yakiutendaji yanahitaji 
mabadiliko ya utendaji katika ofisi 
zetu, lakini yapo mengine ya kifikra 
tu ambayo yanahitaji kubadilisha fikra 
na mitazamo” alisema Bw. Mkapa na 
kuongeza kuwa 

Kwa yale ambayo hayahitaji 
kusubiri michakato mingine 
mkajitahidi kwenda kubadilisha 
utendaji kifikra na mkaendeleze 

Watakiwa kubadilika kifikra na kiutendaji 
katika kutekeleza majukumu yao 

alikuwa akikata Leseni mara moja 
tu na alikuwa haihuishi kwa maana 
ya kurenew na ilikaa hivyo hadi 
mwaka 2014, ndio maana sheria hii 
inaonekana ina mambo mengi ya 
kizamani na haipewi kipaumbele cha 
kufanyiwa maboresho kama zilivyo 
sheria nyingine.

Bw. Mkapa ameainisha kuwa 
moja ya sababu ambayo huenda 
imechangia kutofanyiwa marekebisho 
sheria ya Leseni ni wazo lililokuja 
la uanzishwaji wa sheria ya Bara 
(Business Activities Registration 
Act), ambayo kwa bahati mbaya 
haikuwahi kufanya kazi, lakini sheria 
hii katika vifungu vyake vya mwanzo 
ilionekana kuwa ilikuja kuchukua 
nafasi ya sheria hii ya Leseni za 
Biashara (Business Licence), hivyo 
kama ingepitishwa ingechukua nafasi 
na hii ndiyo sababu imefanya watu 
kutokuwa na msukumo wa kufanyia 
marekebisho kwa sheria iliyopo 
na kiuhalisia sheria hii inahitaji 
kufanyiwa marekebisho.

Hata hivyo, Bw. Mkapa amebainisha 
kuwa kuna mchakato ambao umeanza 
kwa ajili ya kuifanyia marekebisho 
ili kuifanya iendane na wakati 
lakini pia kutoa toleo lililojumuisha 
marekebisho yote yaliyofanyika 
katika sheria hii 

Mkurugenzi wa Leseni wa Wakala wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Andrew Mkapa, akifafanua jambo 
wakati akifunga mafunzo ya Maafisa Biashara wa mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza, Mara na Simiyu. 

dhana ya kusaidiana zaidi badala 
ya kuonesha ubabe na mkajiandae 
kisaikolojia kwa ajili ya mabadiliko 
ya mifumo,” alisema Bw. Mkapa.

Akitoa ufafanuzi wa sheria, Bw. 
Mkapa alieleza kuwa Sheria ya Leseni 
ya mwaka 1972 imekuwa ikifanyiwa 
mapitio mara kwa mara, lakini kwa 
asilimia kubwa mapitio yaliyokuwa 
yanafanyika chini ya sheria za fedha 
ya kila mwaka yanagusa masuala 
ya makusanyo ya mapato kwa 
asilimia kubwa, lakini mabadiliko 
hayakutokea huko tu bali yalitokea 
maeneo mengi kwenye maeneo ya 
kijamii na kiutendaji, hivyo kuna 
haja kubwa ya kufanyiwa mapitio na 
marekebisho ya sheria hii.

Aidha aliongeza kuwa kwa muda 
mrefu sheria hii unaweza sema 
ilikuwa haitumiki ama ilikuwa 
ikitumika kifungu kimoja na kutolea 
mfano wa mwaka 2004 Ada za 
Leseni ziliondolewa ambapo mtu 

HABARI

Na Christine Njovu

Mkurugenzi wa Leseni kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), Bw. Andrew Mkapa, amewataka 
Maafisa Biashara kubadilika kifikra na kiutendaji na 

kuendeleza dhana ya kusaidia zaidi kuliko kufanya ubabe katika 
kutekeleza majukumu yao ya utoaji wa leseni za biashara.
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1. Kuhusu  Mmiliki Mnufaika 
Katika Kampuni

Kwa mujibu wa Sheria ya 
Makampuni ya Mwaka 2002, ili 
kampuni iweze kufanya biashara 
nchini inapaswa na Wakala wa 
Usajili wa Makampuni na Biashara 
(BRELA). Ili kupata usajili 
na mambo mengine,wahusika 
hupaswa kuwasilisha taarifa 
mbalimbali ikiwemo majina na 
wasifu wa wamiliki na wanahisa 
wa kampuni husika. Kwa mujibu 
wa Sheria hii, taarifa za kampuni 
huwekwa wazi katika daftari ya 
msajili na mtu yeyote anaruhusiwa 
kupekua daftari kama anahitaji 
kupata taarifa za kampuni husika.

Hata hivyo hapo awali wamiliki wa 
kampuni walikua hawalazimiki 
kuwasilisha taarifa za ziada za 
wanufaika wengine wa kampuni. 
Uzoefu unaonesha kuwa majina 
yanayowasilishwa katika usajili 
wa kampuni ni majina ya 
waendesha kampuni na wakati 
mwingine majina ya wamiliki 
halisi na wanufaika wakubwa 
wa kampuni hizo hayapo katika 
daftari la msajili. Mmiliki 
Mnufaika ni mtu ambaye si 
lazima aonekane kwenye nyaraka 
za makampuni lakini anamiliki, 
anafanya maamuzi, anahodhi au 
anaendesha asilimia kubwa ya 
uwekezaji kwenye kampuni au 
makubaliano ya kibiashara. Aidha, 
Benki ya Dunia na Taasisi nyingine 
za Kimataifa zinazohusika na 

Kuongeza muda wa kuwasilisha taarifa 
za Wamiliki Wanufaika wa kampuni

masuala ya biashara zimesisitiza 
umuhimu wa kuongeza uwazi 
na uwajibikaji katika umiliki wa 
makampuni, ikiwemo kutambua 
wamiliki halisi  wanufaika katika 
kampuni.

2.Marekebisho ya Sheria ili 
Kupata Taarifa za Wamiliki 
Wanufaika

Kama sehemu ya juhudi za 
kuboresha mazingira ya biashara 
na uwekezaji nchini na katika 
kuendelea kukabiliana na uhalifu 
wa kiuchumi,  Bunge la Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, kupitia 
Sheria ya Fedha, 2020 (Finance 
Act, 2020), lilipitisha marekebisho 
ya Sheria ya makampuni, Sura 
ya 212 kwa lengo la kuwezesha 
upatikanaji wa taarifa za Wamiliki 
Wanufaika (Beneficial Owners) 
katika kampuni zilizosajiliwa hapa 
nchini.

Katika kutekeleza marekebisho 
haya ya Sheria, Kifungu cha 459A 
Cha marekebisho hayo , zikitaka 
Kampuni zilizosajiliwa chini ya 
Sheria ya Makampuni kuanza 
kuwasilisha taarifa za Wamiliki 
Wanufaika (Beneficial Owners). 
Kanuni za kutekeleza Sheria hii 
zilikamilika mwaka jana mwezi 
Mei na makampuni yalipewa miezi 
sita yawe yamekamilisha taarifa 
hizo. Hata hivyo kutokana na upya 
wa dhana ya Mmiliki Mnufaika, 
Makampuni mengi hawakuweza 
kuwasilisha taarifa zao na 

yameleta maombi ya kuongezewa 
muda. Hadi tarehe 3 Januari, 
2022 ni makampuni 14,026 pekee 
yameweza kuwasilisha taarifa za 
Wamiliki Wanufaika kwa Msajili 
wa Makampuni, ambayo ni sawa 
na asilimia 14 ya matarajio

3.Kuongeza Muda wa Kuwasilisha 
Taarifa za Wamiliki Wanufaika

Kutokana na changamoto 
zlizojitokeza, na kwa kuzingatia 
maombi ya wafanyabiashara 
wengi ya kuongezewa muda wa 
kuwasilisha taarifa husika, na kwa 
mamlaka niliyonayo kwa mujibu a 
kifungu cha 459A (2) Cha Sheria 
ya Makampuni, Sura ya 212, 
nimeamua kuongeza muda wa 
kuwasilisha taarifa za Wamiliki 
Wanufaika (Beneficial Owners) 
kwa muda wa miez sita (6) kuanzia 
tarehe 1 Januari, 2022.

Naielekeza BRELA itumie nafasi 
hii kuendelea kutoa elimu na 
kuhamasisha umma na wamiliki 
wa kampuni kuhusu dhana, 
umuhimu na faida za kuwasilisha 
taarifa za Mmiliki Mnufaika. 
Aidha ninawahimiza wamiliki 
wa makampuni wote kutekeleza 
matakwa ya Sheria nilioyataja 
hapo juu ndani ya kipindi hiki cha 
nyongeza.

Prof, Kitila Mkumbo (Mb),
WAZIRI WA VIWANDA NA 

BIASHARA
4 Januari, 2022, DODOMA. 

      
 

HABARI

"Tunaipa utu wa kisheria biashara yako"

..........................................................................................
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BRELA yashiriki wiki ya ijue 
Tanzania  Expo 2020 Dubai

Na Theresa Chilambo

Wakala wa Usajili 
wa Biashara na 
Leseni (BRELA) ni 

miongoni mwa taasisi za serikali 
zilizoshiriki katika Wiki ya Ijue 
Tanzania katika Maonesho ya 
Expo 2020 Dubai.

Ushiriki huo ulitokana na 
mwaliko kutoka kwa Mhe. Balozi 
Mohamed Mtonga, Balozi wa 
Tanzania nchini Abu Dhabi, 
UAE ambae alikuwa Kamishna 
Jenerali wa Banda la Tanzania 
kwenye Maonesho ya Expo 2020 
Dubai ambapo alizialika Taasisi 
za Serikali kushiriki tukio hilo. 

Lengo la mwaliko huo ni kuweza 
kuonesha juhudi zinazofanywa 
na Serikali ili kuweza kuvutia 
wawekezaji nchini na pia 
kuwaunganisha wafanyabiashara 
wa Tanzania na nchi zingine. 

Wawakilishi walipokea taarifa 
iliyowasilishwa na Mkurugenzi 
wa Banda la Tanzania Bi. Getrude 
Ng’weshemi ambapo alieleza hali 
halisi ya ushiriki wa Tanzania 
katika maonesho hayo.

Taarifa iliweka bayana 
mafanikio yaliyopatikana, 
changamoto zilizopo na 
hatua zilizochukuliwa katika 
kuimarisha ushiriki wa dhati kwa 
Tanzania ili nchi iwe na manufaa 
kwa Watanzania na Taifa kwa 
ujumla.

Kikao hicho pia kilihudhuriwa 
na Jumuiya ya Watanzania 
wanaoishi Dubai (Diaspora) 
ambao walishiriki katika Siku 
maalum ya Uzinduzi wa Juma la 
"Ijue Tanzania’’ katika kusherekea 
Siku ya Miaka 60 ya Uhuru wa 
Tanganyika. 

Wakiwa kama wawakilishi wa 
kwanza wa Watanzania huko 
Dubai, walijitokeza na kuunga 
mkono jitihada za ushiriki wa 
Tanzania katika maonesho hayo 
ya Expo 2020 Dubai.

Pia wawakilishi wa taasisi 
walipita kwenye banda la Tanzania 

wakiongozwa na Mkurugenzi wa 
Banda hilo Bi. Getrude Ng’weshemi 
ambapo wajumbe waliweza 
kujionea maudhui ya vipaumbele 
vinavyoitangaza Tanzania katika 
Maonesho ya Expo 2020 Dubai. 

Asilimia kubwa ya banda 
lilisheheni maudhui yanayoitangaza 
Tanzania kupitia Sekta za Utalii, 
Madini, Kilimo, Nishati, Utamaduni, 
Viwanda na Uwekezaji.

Vilevile, wajumbe wawakilishi wa 
Taasisi mbalimbali walipata wasaa 
wa kutembelea mabanda ya nchi za 
Thailand na Bostwana kwa lengo la 
kujifunza kutoka nchi hizo na kupata 
uzoefu wao wa kushiriki kwenye 
maonesho makubwa ulimwenguni 
kama hayo.

Hii ni fursa ya kipekee kwa 
nchi kujifunza, kupata uzoefu, 
kujitangaza na kukuza ushirikiano 
wa kidiplomasia na nchi nyingi za 
Bara la Afrika na dunia kwa ujumla.

Ushiriki huu unategemewa 

kuibua fursa mbalimbali 
ulimwenguni za kiuwekezaji na 
maendeleo endelevu kwa sababu 
katika kuunganisha fikra kuna 
uhakika wa kutatua changamoto 
na kukaribisha dunia yenye 
mafanikio.

Taasisi za sekta mbalimbali 
zilizoshiriki kwenye Maonesho 
ya Dunia ya Expo 2020 Dubai 
ni Mamlaka ya Maendeleo 
ya Biashara Tanzania 
(TANTRADE), Hifadhi za Taifa 
Tanzania (TANAPA), Shirika la 
Maendeleo ya Petroli Tanzania 
(TPDC), Mfuko wa Taifa wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), Kituo 
cha Uwekezaji Tanzania (TIC), 
Bodi ya Utalii Tanzania (TTB), 
Shirika la Umeme Tanzania 
(TANESCO), Wakala ya Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) 
pamoja na Ubalozi wa Tanzania 
Abu Dhabi, UAE.

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Samia Suluhu 
Hassan akizungumza na Wafanyabiashara na Wawekezaji   kutoka 
Tanzania na Umoja wa Falme za Kiarabu (UAE) katika Kongamano 

la Biashara na Uwekezaji lililofanyika Dubai, UAE.

HABARI
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Na Theresa Chilambo 

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA) imetoa rai 

kwa wafanyabiashara kuhusu 
umuhimu wa kuitumia taasisi hiyo 
kurasimisha biashara zao.

Ushauri huo ulitolewa kwenye 
mkutano maalum wa kusikiliza 
changamoto kati ya taasisi wezeshi 
za biashara na wamiliki wa viwanda 
nchini katika Maonesho ya Sita ya 
Bidhaa za Viwanda vya Tanzania.

Afisa Mwandamizi kutoka 
Kurugenzi ya Miliki Bunifu ya 
BRELA Bw Raphael Mtalima 
alisema kwenye Maonesho hayo 
yaliyobeba kaulimbiu “Tumia 
Bidhaa za Tanzania, Jenga Tanzania” 
kwamba taasisi yake inatoa huduma 
za Usajili wa Kampuni, Usajili wa 
Majina ya Biashara na Huduma, 
Kutoa Leseni ya Biashara Kundi A, 
Kutoa Leseni ya Kiwanda na Kutoa 
Hataza.

Wananchi wa Zanzibar 
waliipongeza BRELA kwa  
kushiriki katika maonesho hayo na 
kuwapa uelewa mpana hasa kwenye 
matumizi ya mfumo wa usajili kwa 
njia ya mtandano (ORS) na mfumo 
wa utoaji wa leseni za Biashara 
kupitia dirisha la Taifa la Biashara 
(TNBP)

BRELA yafika Zanzibar

Wanafunzi wa Chuo Kikuu Huria Zanzibar wakipata elimu ya namna 
BRELA inavyotekeleza majukumu yake walipotembelea banda la 
BRELA kwenye Maonesho ya Sita ya Bidhaa za Viwanda vya Tanzania 
yaliyofanyika Zanzibar katika Uwanja wa Maisara

Na Sheila Mfunami

Wa f a n y a b i a s h a r a 
wamekuwa wakifanya 
biashara kwa kutumia 

majina ya biashara bila ya 
kuyarasimisha, hali inayosababisha 
wengi kutokutambulika kisheria na 
kusababisha kutoaminika kwenye 
taasisi za fedha pindi wanapohitaji 
huduma za mikopo.

Kauli hii ilitolewa na Mkuu 
wa Wilaya ya Kinondoni Mhe 
Godwin Gondwe (pichani), kwenye 
Maonesho ya One Stop Jawabu 
yaliyofanyika viwanja vya Posta, 
Kijitonyama jijini Dar es Salaam.

“Unapozungumzia majina 
ya biashara siyo lazima kwa 
mfanyabiashara kuwa na biashara 
kubwa sana; hata kama ndogo ila ni 
muhimu kusajili jina la biashara,” 
alisema.

Rasimisha biashara utambulike - Gondwe
Aliongeza kwa  kuwa “unaposajili 

kampuni na alama za biashara kama 
mfanyabiashara unakuwa na alama   
ambayo inawakilisha biashara 
yako, hivyo inakuwa rahisi kwa 
mteja kuitambua." 

Mhe, Gondwe alihitimisha 
kwa kuishukuru BRELA kwa 
kushiriki kwenye Maonesho hayo 
ili kuwafikia wafanyabiashara 
kwa karibu na kupata huduma 
zote zinazotolewa na BRELA kwa 
urahisi.

BRELA ilishiriki Maonesho hayo 
ambapo elimu na huduma za usajili 
wa makampuni, usajili wa majina 
ya biashara, usajili wa alama za 
biashara na huduma, utoaji wa 
leseni za biashara kundi A, utoaji 
wa leseni za viwanda, huduma za 
baada ya usajili na kupata leseni 
na huduma za kupata taarifa kwa 
mtandao zilitolewa.

HABARI

BRELA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI
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TANGAZO

UTARATIBU WA
KUHUISHA TAARIFA
ZA KAMPUNI
Ingia kwenye akaunti yako ORS kwa kutumia jina la mtumiaji
na neno la siri, bofya Huduma mtandao chagua Kampuni, 
chagua kuwasilisha Mizania ya mwaka na hesabu kisha  
bonyeza endelea, ingiza namba ya kampuni kisha bofya tafuta.

JAZA TAARIFA ZA KAMPUNI KAMA IFUATAVYO
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Na Nehemia Mihayo

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA) imewapa 

mafunzo wanafunzi wa Chuo 
Kikuu cha Kiislamu Morogoro 
(MUM) jinsi ya kuingia katika 
ujasiriamali kabla au mara baada 
ya kumaliza masomo yao.

Akizungumza katika 
warsha hiyo, Afisa Usajili 
kutoka BRELA, Bw. Yusuph 
Mwasakafyuka alieleza kuwa 
urasimishaji wa biashara ni hatua 
ya kwanza na muhimu sana katika 
uanzishaji na uendelezaji wa 
biashara hatua ambayo ikirukwa 
inaweza kusababisha kuyumba au 
kuanguka kwa biashara badaye.

“Watu wengi wanafanya 
makosa wakati wa uanzishwaji 
wa biashara, mathalani kuanzisha 
na kutangaza biashara ambayo 

BRELA yawanoa wanafunzi wa MUM 

Afisa Usajili kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Yusuph Mwasakafyuka kitoa 
mafunzo kwa wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Kiislam Morogoro (MUM) juu ya huduma zinazotolewa na 
taasisi hiyo na jinsi ya kuzipata kwa njia ya mtandao. 

haijasajiliwa ni kinyume na 
taratibu kwa sababu kwa kufanya 
hivyo unaweza kuwa unavunja 
sheria kwa kutumia jina la mtu 
mwingine bila kujua au mtu 
mwingine anaweza kulisajili jina 
hilo na kulifanya lake kisheria” 
alisema Bw. Mwasakafyuka.

Aidha Bw. Mwasakafyuka 
aliwatoa hofu kuhusu gharama 
za usajili wa kampuni na kueleza 
kuwa mtu anaweza kusajili 
kampuni akiwa na mtaji wa 
kuanzia shilingi za kitanzania elfu 
ishirini (20,000) na kuendelea 
na ada za usajili zimegawanyika 
katika makundi mbalimbali 
kulingana na mtaji husika.

“Ada za usajili wa kampuni 
sio kubwa kama watu wengi 
wanavyodhani na hii ni 
kwa sababu zimegawanywa 
kulingana na kiasi cha mtaji 
mfano kama mtu ana mtaji wa 

"Elimu hii itawafungulia 
njia mpya wanafunzi wa 
chuo, badala ya kusoma 
masomo darasani pakee 
sasa wanapata fursa ya 
kufahamu pia upande 

wa pili wa kuna vitu gani 
wanapaswa kufanya, 
nawashukuru sana 

BRELA kwa elimu hii” 

HABARI
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kuanzia shilingi za kitanzania 
20,000 hadi 1,000,000 atapaswa 
kulipa ada ya usajili ya 167,200” 
alifafanua Bw. Mwasakafyuka.
Kwa upande mwingine pia kuna 
fursa ya kurasimisha biashara kwa 
wajasiriamali ambao hawajafikia 
hatua ya kufungua kampuni, hivyo 
wao wanaweza kusajili jina la 
biashara kama hatua ya kuanzia 
ambapo ada ya usajili ni shilingi 
ya kitanzania 20,000 pekee.

Kwa upande wa Alama za 
Biashara na Huduma ambazo 
hufahamika zaidi kama (logo) hizi 
mtu anaweza kukamilisha usajili 
wake kwa shilingi za Kitanzania 
125,000.

Usajili wa alama hizi una faida 
lukuki katika soko la ushindani wa 
kibiashara kwa sababu unasaidia 
kuitangaza bidhaa husika na 
kuifanya ifahamike kwa wateja 
kama ni bidhaa na kama ni 
huduma kusaidia wale wanaohitaj  
waweze kuifikia kwa urahisi pale 
inapohitajika.

Naye Bi. Mariam Swalehe Said, 
Mkuu wa Idara ya Uhasibu katika 
chuo hicho aliipongeza BRELA 

kwa juhudi zake za kutoa elimu 
kwa umma na uhamasishaji wa 
urasimishaji wa biashara kwa 
sababu ni muhimu sana kwa vijana 
ambao wameanza masomo na 
wanaoelekea kumaliza masomo.

“Elimu hii itawafungulia njia 
mpya wanafunzi wa chuo, badala 
ya kusoma masomo ya darasani 
pakee sasa wanapata fursa ya 
kufahamu pia upande wa pili wa 
kuna vitu gani wanapaswa kufanya, 
nawashukuru sana BRELA kwa 
elimu hii,” alisema Bi. Mariam.

Katika urasimishaji wa biashara 
BRELA imepewa majukumu 
kwa mujibu wa sheria kusajili 
Kampuni, Majina ya Biashara, 
Alama za Biashara na Huduma, 
Utoaji wa Leseni za biashara kundi 
A, Leseni na Viwanda na Hataza.

Huduma zote hizi zinatolewa 
kwa njia ya mtandao ambapo 
mhitaji anatakiwa kuwa na namba 
ya utambulisho wa taifa (NIDA), 
anuani ya barua pepe, namba ya 
simu ya mkononi inayofanya 
kazi na baada ya hapo atatakiwa 
kutembelea tovuti ya BRELA 
yenye anuani www.brela.go.tz ili 
kuweza kufanya sajili.

"Watu wengi wanafanya 
makosa wakati wa 

uanzishwaji wa biashara, 
mathalani kuanzisha na 

kutangaza biashara ambayo 
haijasajiliwa ni kinyume na 
taratibu kwa sababu kwa 
kufanya hivyo unaweza 
kuwa unavunja sheria 

kwa kutumia jina la mtu 
mwingine bila kujua au mtu 
mwingine anaweza kulisajili 
jina hilo na kulifanya lake 

kisheria” 

Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Kiisalamu Morogoro (MUM) wakisikiliza mada kutoka kwa Bw Yusuph 
Mwasakafyuka  Afisa Usajili kutoka BRELA. Mafunzo hayo yalitolewa kwa lengo ya kuwaelimisha wanafunzi 
hao juu ya huduma zitolewazo na BRELA na namna ya kujisajili kwenye mfumo.

HABARI
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Watumishi wa Wakala 
wa Usajili Biashara 
na Leseni (BRELA) 

wameaswa kuangalia afya zao 
kwenye mafunzo yaliyofanyika 
ukumbi wa mdogo wa Bunge jijini 
Dar es Salaam.

Mkufunzi kutoka Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili Dkt Garvin 
Kweka aliwataka watumishi 
wa BRELA kujali afya zao na 
kuhakikisha mienendo yao ya kila 
siku haiathiri maisha yao kiujumla.

Aidha Dkt. Kweka alisisitiza 
kuwa kuna magonjwa mengi 
ambayo siyo ya kuambukiza 
lakini yamekuwa yakiathiri sana 
binadamu na kusababisha wengi 
wao kupoteza maisha na  wengine 
kutofikia malengo pamoja na ndoto 
zao.

Licha ya kuwa wengi wakihofia 
kupata maambukiza ya ugonjwa 
wa ukimwi alisisitiza kuwa kuna 
magonjwa mengi makubwa zaidi 
ya UKIMWI yanayokatisha ndoto 
za wengi kama vile  kisukari, 
moyo, figo, homa ya ini na mengine 

Watumishi wa BRELA waaswa kupima afya zao

mengi yasiyoambukiza ambayo 
yamekuwa tishio kubwa sana na 
kukatisha ndoto za wengi.

Hivyo lengo kuu la kutoa 
elimu ya afya kwa watumishi wa 
BRELA ni kuwataka walinde afya 
zao pamoja kuangalia mienendo 
mizima ya maisha yao ya kila 
siku sababu wengi wamekuwa 
wakifanya kazi na kukosa muda 
wa kufanya mazoezi pamoja na 
kuzingatia milo kamili kwaajili ya 
afya zao.

“Kuna maradhi mengi 
yasiyoambukiza yanayopelekea 
wengi kuchukua hata maamuzi ya 
kujiua hii ni kutokana na msongo 
wa mawazo unaosababisha familia 
nyingi kuchukua hatua mkononi 
kwa aidha mama kunywesha 
sumu watoto kutokana na wivu wa 
mapenzi, wengine kuchoma visu 
wake zao na hata kujinyonga hii ni 
kutokana na watu wengi kushindwa 
kuhimili msongo wa mawazo 
inayopelekea wao kuchukua hatua 
moja kwa moja pasipo kujali 
matokea ya maamuzi,” alisema 
Dkt. Kweka.

Akizungumza na washiriki wa 
elimu hiyo alieleza kuwa maisha 
ya sasa yamebadilika kutokana na 
utandawazi na siyo kama zamani.  
Sasa hivi mfumo wa maisha 
umebadilika na watu wanajali 
sana shughuli zao na kukosa muda 
wa kukaa karibu na familia zao, 
hasa malezi ya watoto ambapo 
imesababisha vijana wengi 
kuathirika kisaikolojia kutokana 
na mazingira wanayoishi. Sasa 
hivi kumekuwepo na ongezeko 
la wavuta bangi, mashoga, 
wanaojiuza pamoja na vibaka.

Aliwataka pia watumishi 
wa BRELA kupima afya zao 
mara kwa mara na kuzingatia 
mienendo ya maisha yao ya kila 
siku ili kukabiliana na magonjwa 
yasiyoambukizwa.

Naye Mkurugenzi wa Huduma 
na Uwezeshaji Bw. Daimon 
Kisyombe Nathan Kisyombe 
alimshukuru Dkt. Kweka kwa 
niaba ya Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa 
kwa kuthamini afya za watumishi 
kwa kuwapatia elimu.

HABARI

Watumishi wa BRELA wakisikiliza mafunzo ya namna ya kujali afya zao kutoka kwa mtaalam wa afya 
Dkt. Garvin Kweka kutoka Hospitali yaTaifa Muhimbili.

Na Sheila Mfunami
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Na Roida Andusamile 

Watumishi wa umma 
wametakiwa kufuata 
kanuni, taratibu, sheria 

pamoja na miongozo ya utumishi 
wa umma katika utendaji kazi 
wao wa kila siku ili kuepuka 
kutokufanya makosa ya kiutumishi.

Wito huo ulitolewa na aliyekuwa 
Naibu Katibu Mkuu wa Ofisi ya 
Rais Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, Dkt. 
Francis Michael (pichani), ambaye 
kwa sasa ni Katibu Mkuu Wizara 
ya Maliasili na Utalii wakati 
akizungumza na wafanyakazi wa 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) jijini Dar es 
Salaam.

Alitoa wito huo alipofanya ziara 
katika taasisi ya BRELA ikiwa ni 
sehemu ya utaratibu wa wizara 
yake ya kutembelea ofisi na taasisi 
za serikali ili kujua changamoto 
zinazowakabili watumishi wa 
umma katika sehemu zao za kazi.

Dkt. Michael alisema watumishi 
wa umma wanapaswa kufanya 
kazi kwa kufuata kanuni, sheria 
na taratibu ambazo zimewekwa 
kuepuka makosa ya kiutumishi.

Alisema kuwa Maafisa 
Utumishi wana wajibu wa kuwa 
na nyaraka zote za kiutumishi na 
kuhakikisha kuwa watumishi wote 
wanazifahamu nyaraka hizo kwa 
kuwa siyo nyaraka za siri.

Alisema hii itasaidia watumishi 
kujua haki, stahiki pamoja na 
wajibu wao na kuondoa uwezekano 
wa kufanya makosa ya kiutumishi 
kwa kutokutambua sheria na 
miongozo inayowasimamia.

Aliongeza kuwa hatua hiyo 
itasaidia kuondoa malalamiko ya 
watumishi mahala pa kazi.

“Mtumishi anapokuwa na 
malalamiko ya kiutumishi ari 
ya kufanya kazi hupotea na hata 
malengo yaliyotakiwa kufikiwa 
na taasisi husika hayafikiwi 
kikamilifu. Ndiyo maana sisi 
viongozi kutoka utumishi tunaona 
ni bora tuwe tunawazungukia 
watumishi ili kuweza kuwafikia 

kwa ukaribu na kusikiliza shida 
zenu na kuyatatua mapungufu 
madogo madogo ambayo tunaona 
yanaweza kutekelezwa papo kwa 
papo,”  alisema Dkt Michael.

Pia, watumishi wa BRELA 
walitakiwa kuheshimu mamlaka 
kwa kufuata maadili na viongozi 
wanaowasimamia watumishi wa 
umma kutotakiwa kunyanyasa 
watumishi walioko chini yao kwa 
namna yoyote ile.

Aliongeza kuwa viongozi 
watambue kila mtumishi anatumia 
muda mwingi eneo la kazi na siyo 
nyumbani, hivyo kila kiongozi 
anawajibu wa kujenga mazingira 
mazuri sehemu zao za kazi ili 
watumishi waweze kufurahia kazi.

Alisema Ofisi ya Rais 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora iko wazi 
kwa watumishi wote na itaendelea 
kutembelea taasisi za umma ili 
kusikia matatizo yao kwa lengo la 

kujenga na kuinua ari ya kazi kwa 
watumishi wa umma.

Kwa upande wake, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. 
Godfrey Nyaisa, alifurahishwa 
kwa ujio wa Naibu Katibu Mkuu 
kwa sababu ni fursa nzuri ya 
kukutana na watumishi na kusikia 
changamoto zao kwa uwazi na 
kupatiwa ufumbuzi papo kwa 
papo.

 Zingatieni sheria, taratibu na miongozo kuepusha 
kufanya makosa - Dkt. Michael 

“Mtumishi anapokuwa na 
malalamiko ya kiutumishi 

morali ya kufanya kazi 
hupotea na hata malengo 
yaliyotakiwa kufikia na 
taasisi husika hayafikiwi 

kikamilifu"

HABARI
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Na Mwandishi Wetu

Mwisho wa safari moja 
ni mwanzo wa safari 
nyingine.  Haya ni maneno 

ya wahenga ambayo tunayatumia 
kila siku, hasa tunapofurahia 
utimilifu wa jambo fulani na kuwa 
na mwanzo wa jambo lingine.

Katika kipindi cha Awamu ya 
Tano Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) ilitekeleza kwa 
kiasi kikubwa lengo la kuifikia dira 
ya Tanzania ya Uchumi wa Viwanda 
ambapo katika kipindi hicho idadi 
ya viwanda, kati ya mwaka 2015 
na 2019 iliongezeka kwa asilimia 
16 kutoka viwanda 52,633 mpaka 
61,110.

Aidha, katika awamu hiyo pia 
BRELA ilitekeleza kwa kiasi 
kikubwa Mpango wa Serikali katika 
kuwarasimisha wafanyabiashara 
wadogo wadogo ili biashara zao 
zitambulike kisheria na kuwasaidia 
katika kupata fursa mbalimbali 
zinazopatikana kutokana na 
biashara kuwa rasmi.

Zoezi hili lilifanyika kwa kusajili 
Majina ya Biashara na Makampuni 
ya wafanyabiashara hao, pamoja na 
kuwapa elimu ya kufanya biashara 
zao kisasa kwa kufuata kisheria za 
nchi.

BRELA pia ilihamasisha wabunifu 
mbalimbali kuhusu kufanya usajili 
wa bunifu zao ili, pamoja na mambo 
mengine, ziwasaidie kukuza vipato 
vyao na pato la Taifa kwa ujumla.

Utimilifu wa safari ya Serikali 
Awamu ya Tano, ulianzisha safari 
ya Serikali ya Awamu ya Sita yenye 
dhima ya kukuza na kuimarisha 
zaidi biashara na uwekezaji nchini.

Unapotimia mwaka mmoja 
wa Serikali ya Awamu ya Sita, 
BRELA imeendelea kutengeneza 
na kuboresha mazingira rafiki kwa 

Wafanyabiashara na Wawekezaji 
hapa nchini na wa kutoka nje ya 
nchi.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA 
Bw. Godfrey Nyaisa anasema 
kutokana na jitihada zinazofanywa 
na Rais wa Awamu ya Sita ya 
kuvutia biashara na uwekezaji 
nchini, BRELA pia imejipanga 
kimkakati kuhakikisha kuwa 
wawekezaji kutoka ndani na nje 
ya nchi wanaohitaji huduma zake 
wanahudumiwa kikamilifu ndani 
ya muda mfupi na gharama nafuu, 
kwa kutumia mifumo yake ya ki 
TEHAMA, ili waweze kuendelea 
na taratibu zingine za uwekezaji.

Bw. Nyaisa ameendelea kueleza 
kuwa kwenye Kituo cha Uwekezaji 
cha Tanzania (TIC), BRELA pia 
ina dawati la huduma na imeweka 
Mtumishi anaetoa usaidizi 
wa haraka mara wawekezaji 
wanapofika kupata huduma katika 
Kituo hicho.

“BRELA tunathamini juhudi za 
Rais katika kukuza biashara na 
kuvutia wawekezaji, hivyo nasi 
tuko mstari wa mbele kuhakikisha 
kuwa mifumo yetu ya kiTEHAMA 
ya usajili na utoaji Leseni inafanya 
kazi kwa ufanisi ili kuongeza kasi 
ya urasimishaji biashara hapa 
nchini,” alisema Bwana Nyaisa.

Yafuatayo ni mafanikio ya 
BRELA katika kipindi cha mwaka 
mmoja wa Serikali ya Awamu Sita 
chini ya uongozi wa Rais wa Jamhuri 
wa Muungano wa Tanzania, Mhe. 
Samia  Suluhu Hassan:

SAJILI ZA KIBIASHARA

BRELA imeendelea kuhamasisha 
usajili wa Kampuni nchini Tanzania 
ambapo kwa kipindi cha mwaka huu 
mmoja tangu Serikali ya Awamu ya 
Sita ishike hatamu ya uongozi jumla 
ya Kampuni ambazo zimesajiliwa 
ni 11,422 ikilinganishwa na idadi 
ya kampuni 9,478 zilizozajiliwa 
katika kipindi cha Machi 2020 hadi 
Februari 2021, ambayo ni sawa na 
ongezeko la asilimia 21. Kati ya 
kampuni hizo, 11,348 ni Kampuni 
za Tanzania na Kampuni 74 ni za 
kigeni ambazo zimesajiliwa hapa 
nchini kwa malengo ya kufanya 
biashara na uwekezaji.

Utaratibu wa urasimishaji biashara 
umekuwa ni rahisi kutokana na 
mifumo ya kisasa ya kiTEHAMA 
ambayo inatumika kutoa huduma 
mbalimbali.

Wakati mwingine baadhi ya 
watu wamekuwa wakisita kusajili 
Kampuni kwa kuhisi kuwa mlolongo 
ni mrefu, lakini kupitia elimu 
inayotolewa kupitia mikutano, 
makongamano, maonesho na 
vyombo vya habari mbalimbali 
wamekuwa wakifahamishwa kuwa 
usajili wa Kampuni ni rahisi sana 
na hukamilika ndani ya siku tatu za 
kazi.

Mtu akiwa na fedha kiasi cha 
Shilingi 95,000 za Kitanzania, 
anaweza kusajili kampuni yenye 
mtaji usiozidi Shilingi 1,000,000 za 
Kitanzania. Vigezo vingine muhimu 
ni kuwa na namba ya utambulisho 
wa Taifa, hati ya mlipa kodi na 
katiba ya Kampuni.

BRELA imefanikiwa kuwafikia 
na kuwarasimisha wafanyabiashara 
na wajasiriamali mbalimbali kupitia 
usajili wa Majina ya Biashara ili 
kuwafanya wawe rasmi katika 
kufanya biashara zao.

Katika eneo hili ndani ya kipindi 
cha mwaka mmoja imefanikiwa 
kusajili Majina ya Biashara 22,251 

Mafanikio ya BRELA na Mwaka       
mmoja wa Rais Samia 

Yasajili kampuni 11,422 katika kipindi cha mwaka mmoja
Urasimishaji wa biashara wafanyika kwa njia ya mtandao
Yatoa usaidizi kwa Wawekezaji katika Kituo cha Pamoja 
kilichopo katika Kituo  cha Uwekezaji (TIC)
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ikilinganishwa na Majina ya 
Biashara 20,364 yaliyo sajiliwa 
katika kipindi cha mwaka uliopita 
ambayo ni sawa na ongezeko la 
asilimia tisa.

Jitihada hizi zinazofanywa na 
BRELA ni utekelezaji wa Ilani ya

Uchaguzi ya Chama cha 
Mapinduzi (CCM) chini ya uongozi 
wa Mhe. Rais Samia Suluhu 
Hassan inayosisitiza pia ufanyikaji 
wa mapinduzi ya kiuchumi kwa 
maendeleo ya watu.

Ibara ya 26(m) Sura ya Tatu 
inaelezea lengo la Serikali katika 
kurasimisha biashara za wananchi 
hasa wanyonge ili kuwawezesha 
kuondokana na umasikini kwa 
kutumia biashara zao kama dhamana 
katika taasisi za kifedha na kupata 
mikopo kwa ajili ya kujiendeleza.

Vile vile BRELA imeendelea 
kuwahamasisha watanzania kuhusu 
umuhimu wa usajili wa Alama za 
Biashara na Huduma pamoja na 
Hataza kwa ajili ya kulinda kazi zao 
za ubunifu na uvumbuzi na kupata 
haki ya kisheria ya umiliki wake.

Kutokana na jitihada mbalimbali 
za zinazofanywa na BRELA, 
kwa kipindi cha mwaka mmoja 
wa Serikali ya Awamu ya sita, 
jumla ya Alama za Biashara 3,056 
zimesajiliwa nchini Tanzania, 
ikilinganishwa na Alama za 
Biashara 2,033 zilizosajiliwa katika 
kipindi cha kuanzia Machi 2020 
mpaka Februari 2021, ambayo ni 
sawa na ongezeko la asilimia 50.

Uhamasishaji wa sajili hizi ni 
katika muendeleo wa utekelezaji wa 
Dira ya Serikali kama ilivyobainisha 
kwenye Ilani ya Uchaguzi ya CCM 
katika ibara ya 48 (g).

Vilevile katika Ibara hiyo 
Serikali imeeleza wazi dhamira 
yake ya kurahisisha utaratibu 
wa utoaji Leseni za Viwanda na 
Leseni za Biashara Kundi A kwa 
njia ya mtandao, jukumu ambalo 
linatekelezwa na BRELA.

Katika kutekeleza jukumu hilo, 
BRELA imeendelea kutoa elimu 
kuhusu umuhimu na faida za 
usajili wa viwanda vidogo na utoaji 
wa Leseni kwa ajili ya viwanda 
vikubwa kwa njia ya mtandao.

Kaguzi elimishi zimefanyika 
katika Mikoa ya Katavi, Rukwa, 
Pwani na Dar es Salaam na Wilaya 
zake, kwa kukutana na wamiliki 
wa Viwanda vidogo na vikubwa na 
kuwapa elimu juu ya urasimishaji 
wa viwanda vyao na pia kusikiliza 
changamoto mbalimbali 
zinazowakabili.

Kwa upande wa Leseni za 
Biashara kundi A, zilitolewa 12,704 
ikilinganishwa na Leseni 10,080 
zilizotolewa katika kipindi cha 
Machi 2020 hadi Februari 2021 
ambayo ni sawa na ongezeko la 
asilimia 26. Hali hii ni dhahiri kuwa 

inatokana na jitihada zinazofanywa 
na Serikali ya Awamu ya Sita za 
kuzidi kutengeneza mazingira 
rafiki ya biashara na kuhamasisha 
uwekezaji nchini.

UWASILISHAJI WA TAARIFA 
ZA WAMILIKI WANUFAIKA

BRELA imeendelea kusimamia 
zoezi la uwasilishaji wa taarifa za 
Wamiliki Wanufaika kwa kutumia 
mfumo wa kiTEHAMA. Zoezi 
hili linafanyika baada ya Bunge la 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania 
kupitia Sheria ya Fedha ya mwaka 
2020, kufanya marekebisho katika 
Sheria ya Makampuni na kuleta 
dhana ya Wamiliki wanufaika 
wa kampuni ambapo lengo kuu 
la dhana hiyo ni kuongeza uwazi 
katika taarifa za watu wanaonufaika 
na Makampuni ikiwa ni hatua 
mojawapo ya kuboresha mazingira 
ya uwekezaji nchini.

UBORESHWAJI WA MFUMO 
WA TEHAMA WA USAJILI

Ibara ya 48(g) ya Ilani ya 
Uchaguzi ya Chama cha Mapinduzi 
ya mwaka 2020, imebainisha pia 
nia ya Serikali katika kurahisisha 
taratibu za usajili kwa kutumia 
mitandao ya TEHAMA.

Katika kutekeleza hilo, BRELA 
kwa kushirikiana na wataalam wa 
mifumo toka Taasisi mbalimbali za 
Serikali ilianza rasmi kubadilisha 
na kuboresha mfumo (System 
Re- designing) kwa nia ya kutatua 
changamoto zilizopo katika Mfumo 
unaotumika hivi sasa.

Kukamilika kwa maboresho ya 
Mfumo huo kutaweza kwa kiasi 
kikubwa kutatua changamoto 
zilizojitokeza kwenye uliopo sasa.

Ili kupunguza usumbufu wa 
wahitaji huduma kuzunguka 
kwenye Taasisi kadhaa, Mfumo wa 
BRELA umeendelea kuunganishwa 
na mifumo ya Taasisi nyingine kama 
vile Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Kituo cha 
Uwekezaji Tanzania (TIC),

Mamlaka ya Mawasiliano 
Tanzania (TCRA), Benki 
mbalimbali, Uhamiaji na Mamlaka 
za Serikali za Mitaa zinazo husika 
na utoaji wa Leseni za Biashara za 
Kundi ‘B’.

MUDA WA KUCHAKATA 
MAOMBI MBALIMBALI YA 

USAJILI NA LESENI

BRELA inatoa huduma sita 
ambazo ni usajili wa Makampuni, 
Majina ya Biashara, Alama za 
Biashara na Huduma, Utoaji wa 
Leseni za Biashara kundi A, Leseni 
za Viwanda, na Hataza.

Ukiachia zile ambazo Sheria 
zimeelekeza zikamilike ndani ya 
muda fulani mfano usajili wa Alama 
za Biashara na Huduma, huduma 
nyingine zote hukamilika ndani ya 
kuanzia siku moja mpaka 3 za kazi.

Ufanisi huo, kama ilivyo 
elezwa hapo awali, umetokana na 
matumizi ya mifumo ya TEHAMA 
katika utoaji wa Huduma hizo 
na mabadiliko ya mitizamo 
miongoni mwa Watumishi lengo 
kuu likiwa ni kuhakikisha kwamba 
Wafanyabiashara wengi zaidi 
wanapatahuduma za BRELA kwa 
sababu ndio miongoni mwa malango 
makuu ya kuanzia pale ambapo 
Wafanyabiashara, Wajasiriamali, 
Wawekezaji na wadau wengine 
wanapotaka kurasimisha biashara.

KUHAMISHIA OFISI ZA 
BRELA KWENYE JENGO JIPYA

Katika kuhakikisha kwamba 
huduma bora zinatolewa kwa Wadau 
wake BRELA sasa imehamishia 
ofisi zake toka Jengo la Ushirika 
mtaa wa Lumumba kwenda kwenye 
jengo jipya lililopo katika makutano 
ya barabara ya Sokoine na mtaa wa 
Shaaban Robert jijini Dar es salaam.

Tangu BRELA ilipohamia katika 
ofisi hizo mpya mwishoni mwa 
mwezi Agosti, 2021 watumishi kwa 
sasa wanafanya kazi kwa nafasi 
na ufanisi na utoaji wa huduma 
umeongezeka.

Jitihada hizi zinazofanywa na 
BRELA ni sehemu tu ya utekelezaji 
wa mkakati mkubwa wa Serikali 
ya Awamu ya Sita wa kuhakikisha 
kwamba uchumi wa Tanzania 
unaimarika kupitia biashara, 
ajira zinaongezeka, pato la taifa 
kupitia kodi linaongezeka, vilevile 
kasi ya uanzishwaji wa viwanda 
inaongezeka.

Ni dhahiri kuwa mafanikio haya 
yanayopatikana kwenye Taasisi 
yanachagizwa na Mhe. Rais 
Samia Suluhu Hassan, ambaye 
amekuwa mstari wa mbele sana 
katika kuhakikisha kuwa anavutia 
Wawekezaji na kuweka mazingira 
mazuri ya ufanyaji biashara hapa 
nchini.

Wawekezaji, Wajasiriamali na 
Wafanyabiashara wote kutoka 

ndani na nje ya Tanzania, 
tembeleeni sasa tovuti ya 

BRELA yenye anwani mtandao 
ya www.brela. go.tz ili muweze 
kupata huduma hizi baada ya 
kutimiza masharti na mahitaji 

yote yaliyoainishwa kwenye 
kurasa za tovuti hiyo kama 
mkipata changamoto zozote 

msisite kuwasiliana na Kituo cha 
Huduma kwa Wateja kupitia 

namba ya simu ya mezani +255 
(0) 222 212 800.
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Na Mwandishi Wetu 

Fursa mbalimbali za uwekezaji 
zinapojitokeza huwa na 
manufaa mbalimbali kwa 

wananchi walio jirani na maeneo 
husika kwani hufungua milango 
kwa wananchi kujipatia kipato 
kutokana na uwekezaji husika. 

Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi 
kutoka Hoima nchini Uganda hadi 
Tanga nchini Tanzania unaopita 
katika mikoa nane ya Tanzania 
Bara -- Kagera, Geita Shinyanga, 
Mwanza, Dodoma Singida, Tabora 
na Tanga -- ni mojawapo ya fursa 
ambayo Watanzania wanapaswa 
kuitumia kikamilifu katika kujiletea 
maendeleo binafsi na kwa taifa kwa 
ujumla.

Mhe. Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania, Mhe. 

Samia Suluhu Hassan na Rais  
wa Uganda Mhe. Yoweri Kaguta 
Museveni, Aprili 11, 2021 
walihudhuria hafla ya utiaji saini 
mkataba kati ya Serikali ya Uganda 
na Kampuni ya Mafuta Ghafi ya 
Afrika Mashariki juu ya utekelezaji 
wa ujenzi wa Bomba la Mafuta Ghafi 
la kutoka Hoima nchini Uganda 
kwenda Tanga nchini Tanzania.  
Mradi huo wenye urefu wa jumla 
ya kilometa 1,443 zikiwemo 1,115 
zitakazojengwa ndani ya ardhi ya 
Tanzania, unatarajiwa kuzalisha 
ajira kati ya 6,000 na 10,000.

Fursa hii muhimu itawezesha 
Watanzania kupata ajira, kufanya 
biashara mbalimbali na kuongeza 
kipato. Hata hivyo fursa hizo 
zinapojitokeza wananchi wanapawa 
kufuata taratibu zilizopo ili 
kunufaika na bila kukumbana na 
kikwazo chochoto. Kwa upande 
wa wafanyabiashara kuna taratibu 
zinazopaswa kufuatwa hasa zile 
zinazosimamiwa na Serikali kupitia 
taasisi zake mbalimbali zenye lengo 
la kuweka mazingira wezeshi ya 
ufanyaji biashara.

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) ni miongoni 
mwa taasisi hizo, yenye jukumu 
la kuhakikisha kuwa inaweka 
mazingira mazuri ya biashara 
kwa mfanyabiashara kurasimisha 
biashara yake. Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA Bw. Nyaisa anaeleza 
kuwa urasimishaji wa biashara 

unawawezesha wananchi kushiriki 
kikamilifu katika ujenzi na ukuaji 
wa uchumi wa nchi na kuwa walipa 
kodi wazuri na washiriki wenza wa 
Serikali katika kutoa huduma kwa 
jamii.

Bw. Nyaisa anasema katika 
jitihada za kuweka mazingira rafiki 
kwa wadau wake BRELA imefanya 
maboresho makubwa sana katika 
mifumo yake na kiutendaji kwa 
kuwa imerahisisha taratibu za usajili 
kutoka analojia kwenda kidigitali 
kwani kwa sasa mfanyabiashara 
hapaswi kufika katika ofisi za 
BRELA ili kusajili badala yake 
usajili unafanyika kwa njia ya 
mtandao. “Urasimishaji wa biashara 
unawawezesha wananchi kushiriki 
kikamilifu katika ujenzi na ukuaji 
wa uchumi wa nchi na kuwa walipa 
kodi wazuri na washiriki wenza wa 
Serikali katika kutoa huduma kwa 
jamii,” anafafanua Bw. Nyaisa.

Bw. Nyaisa anawasihi 
wafanyabiashara wadogo, wakati 
na wakubwa kutumia fursa ya 
mradi wa Bomba la Mafuta wenye 
manufaa kwa wafanyabiashara 
na kwa taifa kwa ujumla, kwani 
wanaporasimisha biashara zao 
mbali na kupata zabuni pia kuna 
fursa za mikopo katika mabenki 
kwani biashara zao zinakuwa 
zinaaminiwa, hivyo kuwa rahisi 
kukopesheka. BRELA inatumia 
fursa ya mradi wa Bomba la Mafuta 
kuwahamasisha wafanyabiashara 

Mradi wa bomba la mafuta kunufaisha 
wananchi kupitia usajili BRELA

"Urasimishaji wa biashara 
unawawezesha wananchi 

kushiriki kikamilifu katika 
ujenzi na ukuaji wa uchumi 

wa nchi na kuwa walipa 
kodi wazuri na washiriki 
wenza wa Serikali katika 

kutoa huduma kwa jamii” 

MAKALA



Jarida la BRELA  2022 21

kusajili majina ya biashara, 
majina ya kampuni na kupata 
leseni za biashara kundi A kwani 
katika miradi kama hiyo zabuni 
hutolewa kwa wafanyabiashara 
waliorasimisha biashara zao.

Aidha Afisa Mtendaji Mkuu 
anawakumbusha wafanyabiashara 
ambao tayari wamekwishasajili 
Makampuni au Majina ya Biashara 
kuwasilisha taarifa zao za kila 
mwaka (annual returns) kwa 
upande wa Makampuni na kulipia 
ada ya kila mwaka kwa wamiliki wa 
Majina ya Biashara (maintenance 
fees ) kama ambavyo inaelekezwa 
na Sheria zinazo simamia sajili 
hizo, vilevile amewataka wenye 
Makampuni ambayo yalisajiliwa 
nje ya mfumo (ORS) kuendelea 
na zoezi la kuhuisha taarifa za 
makampuni yao kwenye mfumo 
huo wa usajili kwani zoezi hilo 
ni muhimu kwenye kufanikisha 
utunzaji na upatikanaji wa taarifa 
sahihi za Makampuni. 

Kwa upande wake Mkuu wa 
Idara ya Makampuni wa BRELA, 
Bw. Meinrad Rweyemamu 
anasema kuwa usajili wa jina 
la Biashara na jina la Kampuni 
hufanywa ndani ya siku tatu za 
kazi endapo nyaraka zote muhimu 
zinazohitajika zimewasilishwa kwa 
njia ya mtandao na kwa kuzingatia 
matakwa ya sheria na huduma 
husika. 

Mfumo wa Usajili kwa njia ya 
Mtandao umepunguza gharama 
kwa wafanyabiashara ambao hapo 
awali iliwabidi kusafiri umbali 

mrefu kutoka mikoa mbalimbali 
ya Tanzania kuja katika Ofisi kuu 
ya BRELA ili kukamilisha sajili na 
kupata leseni. 

“Nyaraka zinazohitajika katika 
mfumo wa Usajili kwa njia ya 
mtandao (ORS) kwa upande wa 
jina la biashara Bw. Rweyemamu 
anazitaja kuwa ni kitambulisho 
cha Taifa, barua pepe, anuani alipo 
ya eneo la biashara na namba ya 
simu ya mmiliki na kwa upande wa 
kampuni ni kitambulisho cha Taifa, 
Hati ya kusafiria kwa wamiliki/
wakurugenzi wasio raia wa Tanzania, 
Utambulisho wa mlipa kodi (TIN) 
kutoka Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) kwa wale watakao 
kuwa wakurugenzi wa kampuni, 
katiba ya kampuni (Memorandum 
and articles of Association) 
na Anuani za Wakurugenzi. 
Kuhusiana na gharama za usajili, 
Bw.Rweyemamu alieleza kuwa 
kwa sasa ada ya usajili wa jina la 
biashara ni Shilingi 20,000 na kwa 
upande wa usajili wa kampuni ada 
zimepangwa kulingana na kiwango 
cha mtaji uliotajwa kwenye katiba 
ya kampuni ( Memorandum) , mtu 
anaweza kusajili kampuni kwa ada 
ya chini ya kuanzia shilingi 95,000 
endapo mtaji ni ule mdogo usiozidi 
shilingi milioni moja na ada ya juu 
kabisa ya usajili ni shilingi 440,000 
endapo mtaji uliotajwa kwenye 
katiba ni zaidi ya shilingi milioni 
hamsini. Viwango hivi vya ada 
vimeorodheshwa kwenye tovuti ya 
BRELA yenye anuani www.brela.
go.tz

Vilevile, Mradi wa Bomba la 
Mafuta utamwezesha mfanyabiasha 
kusafirisha bidhaa zake kutoka mkoa 
mmoja kwenda mkoa mwingine 
na hata nje ya nchi hivyo kuwa 
na uhitaji wa leseni ya Biashara 
kundi A ambayo pia hutolewa 
na BRELA kwa njia ya mtandao 
kupitia Dirisha la Taifa la Biashara 
(Tanzania National Business Portal-
TNBP). Licha ya kutoa huduma 
zake kwa njia ya mtandao, BRELA 
mbali na ofisi za Dar es Salaam 
ambako ndiko Makao Makuu ya 
Taasisi, pia inatoa huduma ya 
usaidizi katika ofisi zake zilizopo 
kanda ya Kati, Ziwa na Kusini 
ambazo hutoa huduma kwa haraka 
kwa wafanyabiashara wanaopata 
changamoto katika mfumo. Katika 
kuhakikisha kwamba wadau wote 
wanapata usaidizi wa haraka katika 
kupata huduma, BRELA ina Kituo 
cha miito ya simu na huduma kwa 
wateja cha kisasa ambacho husaidia 
kutatua changamoto mbalimbali 
kupitia namba +255 (0) 222 212 
800.

Sambamba na hilo BRELA 
imeweka utaratibu unaowawezesha 
wateja kuwasiliana kwa njia ya 
mitandao ya kijamii (Facebook, 
Instagram, Twitter, WhatsApp 
na hata barua pepe) ambazo 
zinawawezesha wateja kuuliza 
swali na kujibiwa mara moja.

Mawasiliano kwa njia hizi zote 
hujibiwa ndani ya siku moja ili 
anayehitaji kukamilisha usajili wa 
aina yeyote aweze kukamilisha na 
kutuma maombi yake na kufanyiwa 
kazi kwa wakati.

MAKALA
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Biashara ni nguzo muhimu 
kwa taifa lolote duniani 
katika kukukuza uchumi 

wa nchi na kuleta maendeleo ya 
taifa kwa ujumla.

Katika nchi ambayo biashara 
zimesimamiwa na kupewa 
kipaumbele zimekua zikisaidia 
kupunguza changamoto ya ajira 
kwa raia wake hivyo kusaidia 
kupata kipato cha kujikimu katika 
maisha yao.

Biashara pia ni chanzo cha 
mapato kwa serikali yeyote. Raia 
wengi wanapowekeza katika 
biashara serikali inapata mapato 
kupitia kodi na kuwekeza katika 
miradi ya maendeleo pamoja na 
huduma za kijamii.

Aidha biashara huboresha 
mahusiano ya nchi moja hadi 
nyingine kutokana na uuzaji wa 
bidhaa ndani na nje ya nchi, hii ni 
kwa sababu ya nchi moja au zaidi 
kutegemeana katika upatikanaji 
wa bidhaa za aina fulani.

Hizi ni baadhi ya faida kati ya 
nyingi za ustawi wa biashara katika 
nchi yeyote ambayo inatengeneza 
mazingira rafiki ya uwekezaji 
pamoja na ukuaji wa biashara 
zinazoanzishwa na raia wa nchi 
hizo au wageni.

Katika nchi ya Tanzania, Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) ni miongoni mwa lango 
la kuingilia kwa Wafanyabiashara 
na Wajasiriamali wakubwa na 
wadogo pamoja na wawekezaji 
kutoka ndani na nje ya nchi.

Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa hivi 
karibuni amebainisha umuhimu 
wa kurasimisha Biashara, wakati 
alipofungua Kongamano la 
Wajasiriamali wanawake katika 
kuenzi siku ya Mwanamke 
Mjasiriamali Duniani.

Bw.Nyaisa amesisitiza kuwa 
urasimishaji wa biashara 
unawawezesha wananchi kushiriki 
kikamilifu katika ujenzi na ukuaji 
wa uchumi wa nchi na kuwa 
walipa kodi wazuri na washiriki 
wenza wa Serikali katika kutoa 
huduma kwa jamii.

“Serikali inaendelea kufanya 
maboresho bora ya Sera, Sheria, 
Kanuni na Taratibu na mifumo 
ya utoaji huduma kwa kuzifanya 
kuwa wezeshi na rafiki kwa 
wafanyabiashara wakubwa na 
wadogo, ili waweze kurasimisha 
biashara zao na kunufaika na 
fursa mbalimbali zinazotokana na 
urasimishaji huo”.alifafanua Bw. 
Nyaisa.

Katika jitihada za kuweka 
mazingira rafiki kwa wadau wake 
BRELA imefanya maboresho 
makubwa sana katika mifumo 
yake na kiutendaji pia. Yafuatayo 
ni baadhi ya maboresho ambayo 
yamefanyika.

Mwaka 2018 BRELA iliachana 
rasmi na utaratibu wa utoaji 
wa huduma zake kwa njia ya 
makaratasi na kuanza kutumia 
Mfumo wa usajili kwa njia ya 
mtandao (Online registration 
system), pamoja na mfumo huu 
BRELA ilianzisha mfumo wa 
utoaji Leseni za biashara kundi 
‘A’’ kwa njia ya mtandao kupitia 
Dirisha la Taifa la Biashara 
Tanzania National Business 
Portal (TNBP) mnamo tarehe 01 
Novemba, 2019.

Mifumo hii ya usajili na 
leseni, ni sehemu ya uboreshaji 
wa mazingira ya biashara na 
uwekezaji. Wafanyabiashara kote 
nchini sasa wanaweza kurasimisha 
biashara zao wakiwa popote.

Hii imepunguza gharama kwa 
wafanyabiashara ambao hapo 
awali iliwabidi kusafiri umbali 
mrefu kutoka mikoa mbalimbali 
ya Tanzania kuja katika Ofisi kuu 
ya BRELA ili kukamilisha sajili na 
kupata leseni.

Katika kipindi ambacho mfumo 
huu wa ORS umeanza kutumika 
kumekuwa na mabadiliko chanya 
kwenye sajili na uthibiti wa 
ukusanyaji mapato kutokana na 
kutumia Mfumo wa Serikali wa 
kukusanyia mapato. Vile vile 
ongezeko hilo la sajili linaonekana 
kwani kwa mwaka 2018/2019 
Wakala ilisajili kampuni 6,774 
na Majina ya Biashara 11,591 
ukilinganisha na mwaka 
2020/2021, ambapo kampuni 
9,754 zilisajiliwa na Majina ya 
Biashara 20,513.

Mafanikio hayo ni kiashiria tosha 
kwamba mfumo huu wa usajili kwa 
njia ya mtandao umekuwa chachu 
kubwa ya kuwavutia watu kufanya 

Jitihada za BRELA katika kukuza uchumi wa Tanzania

MAKALA

Afisa Mwandamizi kutoka BRELA Bi. Neema Kitala akitoa ufafanuzi 
juu ya usajili wa  jina la biashara kwenye mfumo wa usajili wa BRELA  
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ulioandaliwa na Active Woman Foundation.
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sajili mbalimbali wakiwa katika 
maeneo yao ya kazi, nyumbani au 
mapumzikoni.

Hata hivyo; pamoja na mafanikio 
hayo, baada ya kuutumia mfumo 
kwa takribani miaka miwili, 
changamoto kadhaa zilibainika 
baada ya kupokea maoni na 
mapendekezo kutoka kwa 
Watumishi wa ndani, lakini pia 
wadau wa BRELA Mwezi Mei 
2020, BRELA kwa kushirikiana na 
wataalam wa mifumo toka Taasisi 
mbalimbali za serikali ilianza 
rasmi kubadilisha na kuboresha 
mfumo (System Re-designing) 
kwa kuzingatia changamoto 
zilizopo katika mfumo unaotumika 
hivi sasa.

Kukamilika kwa Mfumo huo 
kutaweza kutatua changamoto 
zilizopo ikiwa ni pamoja na 
maombi kupokelewa na kufanyiwa 
kazi na Afisa mmoja, Ombi 
kufanyiwa kazi kwa kuzingatia 
ombi lililofika awali (first come, 
first served).

Kuendelea kuunganisha Mfumo 
wa BRELA na mifumo ya Taasisi 
nyingine kama Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA), 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), GePG, Kituo cha Uwekezaji 
Tanzania (TIC), Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA), 
Benki,TAKUKURU, Uhamiaji na 

Mamlaka za utoaji Leseni katika 
Halmashauri.

Lengo kuu ni kutengeneza 
mazingira rafiki na wezeshi 
sio tu kwa wawekezaji bali 
wafanyabiashara wote nchini. 
Licha ya kutoa huduma zake 
kwa njia ya mtandao, BRELA 
imefungua mlango mwingine kwa 
wafanyabiashara waliopo kanda ya 
kati ili kupata huduma kwa haraka 
na kuendeleza biashara zao.

BRELA imeandaa mkakati 
mzuri wa kuwahudumia wadau wa 
Kanda ya Kati, ikiwa ni pamoja 
na kuwatatulia changamoto 
wanazozipata wakati wa kufanya 
sajili mbalimbali katika mfumo wa 
ORS.

Ofisi ya Dodoma pia inahudumia 
mikoa ya jirani iliyopo Kanda ya 
Kati hasa katika kuwapatia elimu 
na kutoa usaidizi kwa wadau 
wake wote. Mbali ya Ufunguzi wa 
Ofisi ya Dodoma, BRELA pia ina 
ofisi katika mikoa ya Mwanza na 
Mtwara.

Katika kuhakikisha kwamba 
Wadau wote wanapata usaidizi wa 
haraka katika kupata huduma za 
BRELA, Kituo cha miito ya simu 
na huduma kwa wateja cha kisasa 
kilianzishwa ili kuwasaidia wote 
wanaokwama kwa namna moja 
au nyingine kuweza kutatuliwa 
changamoto zao.

Kituo hiki kimewekewa mitambo 
ya kisasa ambayo humsadia 
mteja kupata usaidizi wa huduma 
yoyote kwa njia ya simu. Huduma 
hii imewekwa katika mfumo 
ambao umewezesha kuepusha 
msongamano wa simu nyingi 
katika njia moja.

Sambamba na hilo BRELA 
imeweka utaratibu mzuri kwa 
wateja ambapo wana uwezo wa 
kuwasiliana kwa njia mbalimbali 
zikiwemo njia ya mitandao ya 
kijamii (Facebook, Instagram, 
Twitter, WhatsApp na hata barua 
pepe) ambazo zinamuwezesha 
mteja kuuliza swali na kujibiwa 
mara moja.

Mawasiliano kwa njia hizi zote 
hujibiwa ndani ya siku moja ili 
anayehitaji kukamilisha usajili wa 
aina yeyote aweze kukamilisha na 
kutuma maombi yake na kufanyiwa 
kazi kwa wakati.

BRELA inatoa huduma za Usajili 
wa Makampuni, Usajili wa Majina 
ya Biashara, Usajili wa Alama 
za Biashara na Huduma, Utoaji 
wa Leseni za Biashara kundi ‘A’, 
Utoaji wa Leseni za Viwanda na 
Utoaji wa Hataza Huduma hizi zote 
hutolewa kwa kuzingatia matakwa 
ya sheria na huduma husika.

Mathalani, muda wa usajili wa 
Jina la Biashara ni siku moja (1) 
na si zaidi ya siku tatu (3) za kazi, 
Usajili wa Kampuni ni siku tatu (3) 
na si zaidi ya siku tano (5) za kazi.

Usajili wa Alama za Biashara 
na huduma ni kipindi cha siku 90 
(kutokana na takwa la kisheria), 
maombi ya kupata Hataza ni 
siku 120 (kutokana na takwa 
la kisheria), kupata Leseni ya 
Kiwanda au Leseni ya Biashara 
kundi ‘A ‘ni siku moja (1) na si 
zaidi ya siku tatu (3) za kazi.

Taasisi inawajibu wa kuhakikisha 
kwamba Wafanyabiashara wengi 
zaidi wanapata huduma kwa 
sababu BRELA ndio lango kuu la 
Wafanyabiashara, Wajasiriamali, 
Wawekezaji na wadau wengine 
wengi.

Katika kuhakikisha kwamba 
huduma bora zinatolewa kwa 
Wadau wake BRELA imehamia 
katika ofisi mpya ambazo 
zinapatikana katika eneo la Posta 
Jijini Dar es Salaam, Kitalu Na 20, 
Nyumba Na 23, Makutano ya Mtaa 
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wa Shaaban Robert / Barabara ya 
Sokoine. Kuhamia katika Ofisi 
hii kumeongeza nafasi zaidi kwa 
Watumishi wa BRELA, uhifadhi 
wa Mifumo ya TEHAMA na 
hivyo kuongeza ufanisi zaidi 
katika utoaji wa huduma.

Pamoja na kuwa na Tovuti 
inayotumika sasa, Taasisi tayari 
inaendelea na ukamilishwaji 
wa Tovuti mpya ambayo 
itakuwa ni rahisi na itawasaidia 
Watanzania wote kupata taarifa 
wanazozihitaji katika tovuti hiyo.

Jitihada hizi zinazofanywa 
na BRELA ni sehemu tu ya 
mkakati mkubwa wa Taasisi wa 
kuhakikisha kwamba uchumi 
wa Tanzania unaimarika kupitia 
biashara ambako kutapelekea 
kuchangia ongezeko la ajira, vile 
vile pato la taifa linaongezeka 
kupitia kodi, pamoja na 
uanzishwaji wa Viwanda kukua 
kwa kasi.

Kama wahenga walivyosema 
“Kidole kimoja hakivunji 
chawa”, na ndivyo itakavyokuwa 
hivi sasa ikiwa jitihada hizi 
zinazofanywa na BRELA 
wananchi hawatazipokea itakuwa 
ni sawa na kazi bure.

Watanzania wanapaswa 
kuchangamkia fursa 
zinazoambatana na urasimishaji 
wa biashara ikiwa ni pamoja na 
kupata haki za kipekee za umiliki 
wa biashara.

Fursa nyingine ni kwa 
wafanyabiashara kuwa na uwezo 
wa kutangaza biashara katika 
soko la ushindani, vilevile kupata 
haki

za kipekee za kulinda ubunifu 
au vumbuzi zao, kutambulika na 
Taasisi za kifedha mfano;’ Benki 
wakati wa kufungua akaunti na 
kukopesheka.  Pia urasimishaji 
biashara unaongeza wigo wa 
kufanya biashara kubwa mfano; 
biashara za kimataifa, kuongeza 
wigo wa kupata kazi na zabuni 
(tender serikalini na sekta binafsi) 
nakuaminika kwa wateja.

Vile vile urasimishaji biashara 
unamuwezesha mbunifu 
wa Alama kutambulisha na 
kutangaza bidhaa au huduma 
sokoni, Pia kuwawezesha 
watumiaji wa bidhaa kuitambua 
na kuichagua kwa kuangalia 
Alama moja na nyingine nyingi.

MAKALA

Tembelea sasa tovuti www.brela.go.tz ukiwa na namba ya Kitambulisho 
cha Taifa (NIDA), namba ya simu iliyo hai na anuani ya barua pepe 
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kama ukipata changamoto wasiliana nasi kupitia Kituo cha Huduma kwa 

Wateja kupitia +255 (0) 222 212 800
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1. Nini maana ya Mmiliki 
Mnufaika?

Mmiliki Mnufaika (Beneficial 
owner) ni mtu ambaye 
anamiliki au kuhodhi moja 
kwa moja au kwa kupitia mtu 
mwingine zaidi ya asilimia 
25% ya uwekezaji au ufanyaji 
maamuzi kwenye kampuni.

2. Je, hitaji la kutoa taarifaza 
Wamiliki Wanufaika 
linatekelezwa kwa mujibu wa 
Sheria ipi?

Uwasilishwaji wa taarifa 
za Wamiliki Wanufaika 
unatekelezwa kwa mujibu wa 
Sheria ya Makampuni, Sura 
212 kama ilivyorekebishwa na 
Sheria ya Fedha ya mwaka 2020 
pamoja na Kanuni za Wamiliki 
Wanufaika za mwaka 2021.

3. Nyaraka na fomu zipi zinapaswa 
kujazwa na kuwasilishwa 
wakati wa kuwasilisha taarifa 
za Wamilki Wanufaika?

Kampuni inapaswa 
kuwasilishataarifa za Wamiliki 
Wanufaika kwa kujaza fomu 
namba 14B inayopatikana 
kwenye tovuti ya BRELA. 
Aidha kampuni itapaswa 
kuwasilisha fomu namba 14C 
endapo Mmiliki Mnufaika 
huyo ameacha kuwa mnufaika 
kwenye kampuni au Fomu 
14F endapo taarifa za mmiliki 
mnufaika zimebadilika.

4. Utaratibu upi unatumika 
kuwasilisha taarifa za Wamilki 
Wanufaika?

Taarifa za Wamiliki Wanufaika 
zinapaswa kuwasilishwa kwa 
njia ya mtandao kutumia 
mfumo wa Wamiliki Wanufaika 
unaopatikana kupitia https:// 
bo.brela.go.tz au tembelea 
tovuti ya BRELA inayopatikana 
kupitia https://www.brela.go.tz.

5. Je, gharama zinazohitajika 
kuwasilisha taarifa za Wamilki 
Wanufaika ni zipi?

Gharama za uwasilishaji taarifa za 

Majibu ya maswali yaulizwayo mara kwa 
mara kuhusu wamiliki wanufaika

Wamiliki Wanufaika ni Shilingi 
za Kitanzania 22,000/= 

6. Je, kuna uthibitisho wowote 
unaotolewa na BRELA 
kuthibitisha kampuni 
husika imetekeleza hitaji  la 
kuwasilisha taarifa za Wamilki 
Wanufaika?

Mwasilishaji atapokea risiti ya 
malipo ya uwasilishaji wa 
taarifa za Wamiliki Wanufaika 
kama uthibitisho.

7. Je, baada ya kuwasilisha taarifa 
hizo inachukua muda gani 
kupata majibu?

Wakala ikipokea taarifa 
inazichakata kwa lengo la 
kujiridhisha kama zimejazwa 
kwa usahihi kuziingiza kwenye 
daftari la siri.

Endapo kutakuwa na marekebisho 
kwenye kujaza taarifa hizo 
kampuni husika itapewa 
taarifa na kutakiwa kujaza kwa 
usahihi.

8. Je, kama kampuni haina Wamilki 
Wanufaika ifanye nini?

Ifahamike kwamba kila kampuni 
ina wamiliki Wanufaika, tofauti 
iliyopo ni aina ya Wamilki 
Wanufaika ambapo kampuni 
moja inaweza kuwa na wamilki 
wa moja kwa moja na nyingine 
ikawa na wamiliki wasio wa 
moja kwa moja.

9. Je, kampuni inapaswa 
kuwasilisha taarifa hizi kwa 
Msajili kila baada ya muda 
gani?

Taarifa za Wamiliki Wanufaika 
zinawasilishwa mara moja 
tu. Aidha kampuni itapaswa 
kuwasilisha taarifa kwa mara 
nyingine endapo Mmiliki 
Mnufaika ameacha kuwa 
mnufaika wa kampuni kwa 
kujaza fomu Na. 14C au pale 
Mmiliki Mnufaika ameacha 
kuwa mnufaika wa kampuni 
fomu kwa kujaza fomu Na. 14F.

10. Je, kuna madhara gani kama 
kampuni haiijawasilisha taarifa 

za Wamiliki Wanufaika?
Endapo kampuni itachelewa 

kuwasilisha taarifa za Wamiliki 
Wanufaika ifikapo tarehe 31 
Disemba, 2021, itazozwa 
ada ya ucheleweshaji kiasi 
cha Shilingi za Kitanzania 
2,500/= kwa mwezi kama 
ilivyoainishwa katika jedwali 
la ada kwenye Sheria ya 
Makampuni, Sura 212. 

Hata hivyo, endapo kampuni 
itabainika na vyombo 
vya uchunguzi kuwa 
haikuwasilisha taarifa za 
Wamiliki Wanufaika au 
iliwasilisha taarifa za Wamiliki

Wanufaika zisizokuwa sahihi 
itakuwa imetenda kosa na 
baada ya kukutwa na hatia na 
Mahakama stahiki itatozwa 
faini kiasi kisichopungua 
Shilingi za Kitanzania Milioni 
Tano na kisichozidi Milioni 
Kumi .

11. Je akaunti ya ORS inaweza 
kutumika kuwasilisha taarifa 
za Wamiliki wanufaika?

Mfumo wa uwasilishaji taarifa za 
Wamiliki wanufaika ni mfumo 
unaojitegemea kutoka kwenye 
mfumo wa Usajili kwa Njia ya 
Mtandao.  Hivyo mkurugenzi 
au katibu wa kampuni 
atapaswa kutengeneza akaunti 
mpya katika mfumo wa https:// 
bo.brela.go.tz kisha kuingia na 
kuwasilisha taarifa hizo.

12. Je kama Mmiliki Mnufaika ni 
kampuni na sio mtu, utaratibu 
gani unatumika kuwasilisha 
taarifa hizo ?

Sheria inamtambua Mmiliki 
Mnufaika kuwa ni mtu 
mwenye halisi. Endapo 
kampuni au Taasisi ndiyo 
inayomiliki au kuhodhi umiliki 
kwenye kampuni, taarifa 
za wamiliki/watu wenye 
mamlaka ya ufanyaji maamuzi 
wa kampuni au taasisi hiyo 
watapaswa kutambulishwa 
kama Wamiliki Wanufaika.

MASWALI NA MAJIBU
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Afisa Mwandamizi 
wa  Wakala wa 
Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), 
Bw. Raphael Mtalima 
akielezea umuhimu 
wa wafanyabiashara 
kuitumia taasisi 
ya BRELA katika 
kurasimisha biashara zao. 
Rai hiyo ameitoa kwenye 
mkutano maalum wa 
kusikiliza changamoto 
kati ya Taasisi wezeshi 
za biashara na wenye 
viwanda katika Maonesho 
ya Sita ya Bidhaa za 
Viwanda vya Tanzania- 
Zanzibar.

HABARI PICHA

Afisa Mwandamizi wa  
Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Raphael 
Mtalima akiwajengea 
uwezo wataalam 
wa kada ya uhasibu 
na ununuzi juu ya 
uzingatiaji wa sheria na 
taratibu za Makampuni 
zinazosimamiwa na 
BRELA, kwenye kikao 
kazi kilichoandaliwa na 
Chama cha Wahasibu 
Tanzania (TAA) Dar es 
Salaam. 

Maafisa wa BRELA 
wakijengewa uwezo 
wa namna ya 
kutumia mfumo wa 
e-mrejesho ambapo 
mfumo huu utatumika 
na wateja katika 
kutuma, kupokea na 
kufuatilia malalamiko, 
mapendekezo, maulizo 
na pongezi kwa 
huduma zinazotolewa 
na BRELA. Lengo 
la mfumo huo ni 
kuboresha huduma 
kwa mteja. Mafunzo 
haya yametolewa na 
Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (eGA) 
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Watumishi wa Wakala wa 
Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA ) wakipata 
mafunzo ya maadili, 
Kuzuia na kupambana na 
rushwa mahala pa kazi. 
Lengo la mafunzo haya 
ni kuwajengea uwezo 
watumishi ili kufanya kazi 
kwa weledi na maadili kwa 
kufuata misingi ya sheria, 
taratibu na kanuni. 

Watumishi kutoka Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), wakiwa katika darasa la Mafunzo ya 
Huduma kwa wateja mahala pa kazi yaliyoendeshwa na  kituo cha Mafunzo ya Utumishi wa Umma (Global 
Learning Centre kilicho chini ya Chuo cha Utumishi wa Umma (TPSC) katika ukumbi mdogo uliopo katika 
Ofisi za TPSC jijini Dar es Salaam. Mafunzo haya yamelenga kuongeza ufanisi katika kutoa huduma bora 
kwa mteja.

HABARI PICHA

Bw. Amos Bitea (kushoto) Afisa 
Uzalishaji kutoka Kiwanda 
cha Katavi Mining Company 
LTD akitoa maelekezo ya 
hatua za uzalishaji katika 
kiwanda hicho kwa Maofisa wa 
BRELA. Maofisa hao walifika 
katika kiwanda hicho kwa 
lengo la kutoa Elimu kuhusu 
urasimishaji wa viwanda. 
Katika sehemu ya elimu hiyo 
Bw. Bitea alielezwa kuwa Ili  
kupata Leseni ya Kiwanda au 
Cheti cha Usajili mwombaji 
anapaswa kulipia kulingana na 
kiwango cha Mtaji wa kiwanda 
husika
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