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TAHARIRI

Nafurahi kuwasilisha toleo la nne la 
jarida hili ambalo ni mwendelezo wa 
majarida mengine matatu ya awali. 
Jarida hili limesheheni taarifa na 
maelezo ya mafanikio na maboresho 
yanayofanywa na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni (BRELA) 
katika kuuhabarisha umma mafaniko 
na changamoto za kiutendaji 
tunazokabiliana nazo. Lengo kuu 
likiwa ni kuweka mazingira bora na 
wezeshi ya kibiashara nchini.

Miongoni mwa mambo yaliyomo 
katika jarida hili ni mafanikio ya 
utekelezaji wa shughuli za BRELA 
katika miaka miwili ya uongozi wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 

Ujumbe wa Afisa Mtendaji Mkuu

BODI YA UHARIRI

Andrew Mkapa
Mwenyekiti

Roida Andusamile
Katibu

Wajumbe

Tanzania Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan. Pia, kuna taarifa za 
jitihada zilizofanywa na BRELA katika 
kuboresha utoaji wa huduma za usajili 
na ulinzi ili kwenda sambamba na 
ofisi nyingine za kikanda na kimataifa 
zinazotoa huduma za usajili na ulinzi.

Kwa kuwa rasilimali watu ni 
nyenzo muhimu kwenye utendaji kazi 
BRELA imekuwa ikiwajengea uwezo 
watumishi wake kwa kuwawezesha 
kushiriki mafunzo semina na warsha 
mbalimbali, ili waweze kutoa huduma 
bora kwa kuzingatia sheria, Kanuni 
na miongozo pamoja na Mkataba wa 
Huduma kwa Wateja (Client Service 
Charter).

Maendeleo ya dunia ya leo kwa kiasi 
kikubwa yanachangiwa na sayansi 
na teknolojia ambazo lazima zilindwe 
kisheria. Kwenye eneo hili BRELA 
imetoa ufadhili kwa wanafunzi wa 
shahada ya uzamili katika fani ya 
Miliki Ubunifu (Masters of Intellectual 
Property- MIP) katika Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam (UDSM). Tanzania 
bado ina uhitaji wa wataalamu wengi 
kwenye fani hii na BRELA itaendelea 
kutoa ufadhili kwenye mwaka ujao wa 
fedha.

Katika kuongeza ufanisi, weledi, tija 
na uwazi, BRELA imeendelea kutoa 
elimu na huduma saidizi kwa wadau 
hususan kwenye eneo la Hataza na 
maeneo mengine ya kulinda vumbuzi. 
Huduma hizi saidizi ni pamoja na 
kutoa elimu na mafunzo ya umuhimu 

wa kurasimisha biashara nchini.
Sambamba na kujenga uwezo 

kwa watumishi na wadau wa BRELA, 
pia jarida hili limeangazia masuala 
ya uwajibikaji na uwazi katika utoaji 
wa huduma. Wakala imetoa elimu 
ya udhibiti wa utakatishaji fedha 
kwa vyombo vya uchunguzi na elimu 
kwa wamiliki wa kampuni kuhusu 
utekelezaji wa kanuni za Wamiliki 
Manufaa (Beneficial Ownership).

Kwa ujumla habari zilizomo 
katika jarida hili zimebeba taarifa za 
utekelezaji wa shughuli na majukumu 
ya BRELA kupitia idara na vitengo, 
yakiwemo mafunzo maalumu ya 
uongozi kwa watumishi wanawake, 
elimu ya sheria na mikataba ya 
kimataifa inayolinda ubunifu katika 
programu za kompyuta ili kurahisisha 
utoaji wa Hataza kwa waombaji. 

BRELA itaendelea kuboresha 
huduma zake kwa kuwa mlango wa 
kwanza wa urasimishaji biashara na 
kichocheo kwa ujio wa wawekezaji 
nchini. Kwa mantiki hiyo, BRELA 
tunaendelea kujenga uelewa wa 
pamoja kwa wadau mbalimbali nchini. 
Hii ni kwa ajili ya kuwezesha ufuatiliaji 
na tathmini ya utoaji wa huduma bora 
katika kujenga mazingira wezeshi ya 
kibiashara nchini.

Lengo letu kubwa ni kuipa biashara 
yako uhai wa kisheria kupitia 
urasimishaji. Ni matarajio yangu 
makubwa kuwa utafurahia jarida hili 
na pia utajifunza mengi.

Bw. Godfrey Nyaisa 
Afisa Mtendaji Mkuu BRELA

Meinrad Rweyemamu
Tawi Kilumile

Abdulrahman Songoro
Neema Kitala
Tulizo Mpina
Alpha Nuhu
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), imetoa ufadhili wa 
masomo kwa wanafunzi watano 
ambao wanasoma Shahada ya 
Uzamili katika fani ya Miliki Ubunifu 
ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Akikabidhi hundi hizo za ufadhili 
Machi 10, 2023 Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey 
Nyaisa alisema kuwa BRELA 
inafanya kila jitihada kuhakikisha 
watalaamu wanaongezeka na 
elimu ya Miliki Ubunifu inawafikia 
watu wengi zaidi.

Aliongeza kuwa kwa kushirikiana 
na Chuo Kikuu cha Dar es Salaam 
wamefanikisha kuwepo kwa 
mafunzo hayo ya Miliki Ubunifu 
ambayo kwa kiasi kikubwa 
yataongeza uelewa na kuchochea 
maendeleo ya kiuchumi na kijamii.

“Ndugu Waandishi wa Habari 
tumetoa ufadhili huu kwa kuzingatia 
jinsia na makundi maalum na kwa 
awamu hii tumefadhili wanafunzi 
watano na kiasi cha Shilingi 

BRELA yatoa ufadhili wa masomo ya 
uzamili katika fani ya Miliki Ubunifu 

 Na Njwaba Mwaijibe Milioni Kumi na Sita Laki Tano na 
Elfu Hamsini (16,550,000/=) 
Kimetolewa”, alisema Bw. Nyaisa.

Aliwataja wanafunzi hao 
waliopata ufadhili kuwa ni pamoja 
na Bi. Grace Ezekiel Mwaikono 
kutoka Mahakama Kuu, Bw. 
Stanslaus Aidan Kigosi kutoka 
BRELA, Bw. Addo November 
Mwasongwe kutoka Mfuko wa 
Hifadhi ya Jamii (NSSF), Bw. Eric 
Maximillian Mlasani kutoka Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam na Bi. 
Merciana Nehemiah Ntabaye 
kutoka Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam.

Vilevile, alitaja lengo la ufadhili 
kwa wanafunzi hao kuwa ni 
kupanua wigo wa utaalamu 
katika nyanja ya Miliki Ubunifu 
kwakuwa eneo hilo muhimu halina 
wataalamu wengi hapa nchini, 
kuongeza ufahamu kuhusu Miliki 
Ubunifu kwa maendeleo chanya 
ya Taifa la Tanzania kutokana na 
umuhimu wake katika maendeleo 
endelevu ya kiuchumi na kijamii.

Aliongeza kuwa ufadhili 
huo utahamasisha wanufaika 

kutambua faida zinazopatikana 
kutokana na elimu kuhusu Miliki 
Ubunifu na jinsi ya kuitumia katika 
kuendeleza na kukuza Ubunifu 
nchini, kuweka mkazo mahsusi 
katika muunganisho wa sheria 
na sera za Miliki Ubunifu katika 
muktadha wa mienendo iliyopo ya 
kiuchumi na kijamii inayopatikana 
barani Afrika.

Kwa upande wake Dkt. Sosthenes 
Materu, ambaye ni Amidi wa Shule 
Kuu ya Sheria, Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam, aliwashukuru BRELA 
kwa ufadhili huo sambamba na 
jitihada za Taasisi hiyo katika 
kuendeleza Miliki Ubunifu kwa ajili 
ya kuchochea maendeleo.

Mwakilishi wa wanufaika wa 
ufadhili wa BRELA ambaye ametoka 
katika kundi la watu wenye mahitaji 
maalumu Bw. Erick Maximillian 
Mlasani, aliishukuru BRELA kwa 
ufadhili huo na kuahidi baada ya 
kuhitimu watakuwa miongoni mwa 
wataalamu watakaojitoa kwa jamii 
ili elimu ya Miliki Ubunifu ifike mbali 
zaidi.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa (wa pili kulia) akimkabidhi mfano wa hundi Bw. Stanslaus 
Kigosi ambaye amepata ufadhili wa masomo ya Shahada ya Uzamili ya Miliki Ubunifu.



BRELA
WAKALA WA USAJILI WA BIASHARA NA LESENI

52023

HABARI

Watumishi wanawake wa Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), wamepongezwa kwa 
utendaji kazi mzuri na kutakiwa 
kuendelea kuzingatia sheria na 
kanuni za kazi na kuiwezesha Taasisi 
kufikia malengo yake.

Pongezi hizo zilitolewa tarehe 8 
Machi, 2023 na Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa, 

ikiwa ni sehemu ya maadhimisho ya 
Siku wa Wanawake Duniani, katika 
ofisi za BRELA jijini Dar es Salaam.

Bw. Nyaisa aliwapongeza 
wanawake wa BRELA kwa kuendelea 
kutimiza majukumu yao kwa weledi 
wakati wote.

“Kwanza niwapongeze wanawake 
wote kwa pamoja pia muongeze 
bidiii katika kutimiza majukumu yenu 
ikiwa ni pamoja na kuzingatia Maadili 
Sheria na Kanuni za kazi” alisema 

Bw. Nyaisa.
“Wanawake mmekua chachu 

ya mafanikio makubwa, wengi 
wenu mnajitoa kwenye shughuli 
nyingi, mwanamke wa sasa sio 
kama wa kale, hivyo hongereni kwa 
kuwa mstari wa mbele kwenye 
kupambania maisha yenu na 
ninawatakia maadhimisho mema na 
maandamano yenye tija wanawake 
wote”, alisisitiza Bw. Nyaisa.

Kwa upande wake Kaimu 
Mkurugenzi wa Miliki Ubunifu Bi. Loy 
Mhando, aliwapongeza wanawake 
kwa kujituma na kujitambua kwenye 
kutimiza majukumu yao ya kila siku.

Aidha Bi. Mhando aliwataka 
Wanawake wa BRELA kutokata 
tamaa mara wanapokumbana na 
changamoto zozote.

Wanawake wa BRELA baada ya 
kupata nasaha hizo walishiriki katika 
maandamano yaliyoandaliwa kimkoa 
katika Viwanja vya Mnazi Mmoja na 
badaye kupeleka mahitaji muhimu 
kwa wagonjwa katika Hospitali ya 
Taifa ya Muhimbili na kituo cha kulea 
watoto yatima cha Maunga Center, 
kilichopo Kinondoni, jijini Dar es 
Salaam.

Maadhimisho ya Siku ya 
Wanawake huadhimishwa tarehe 8 
Machi kila mwaka duniani kote. 

Wanawake BRELA wajizolea 
sifa kwa uchapakazi 

Na Sheila Mfunami

“Kwanza niwapongeze 
wanawake wote kwa 

pamoja pia muongeze 
bidiii katika kutimiza 

majukumu yenu 
ikiwa ni pamoja na 
kuzingatia Maadili 

Sheria na Kanuni za 
kazi” alisema Bw. 

Nyaisa.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa (katikati) akishirik-
iana na watumishi wa BRELA Bi. Yvonne Maselle (kushoto) na Bi. Anna 
Nderingo (kulia), kukata keki ikiwa ni sehemu ya maadhimisho siku ya 
Wanawake Duniani.

Watumishi wanawake BRELA wakiwa katika picha ya pamoja siku ya 
maadhimisho ya Wanawake Duniani.
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Wamiliki wa Kampuni 
wametakiwa kutekeleza  Kanuni 
za  Wamiliki Manufaa wa 
Kampuni ili kuboresha mazingira 
ya uwekezaji nchini.

Rai hiyo ilitolewa  na Mkuu wa 
mkoa wa Mbeya Mhe. Juma 
Homera, tarehe 29 Machi, 2023 
katika hoteli ya Royal Tughimbe  
jijini Mbeya, wakati akifungua 
Warsha  kuhusu  utekelezaji wa 
Kanuni za  Wamiliki Manufaa 
iliyowashirikisha Mawakili wa 
Kujitegemea, Washauri wa 
Biashara, Wafanyabiashara 
Watumishi wa Benki, Wahasibu 
na Wakaguzi wa Mahesabu,  
ambazo zinawataka kuwasilisha 
taarifa za Wamiliki Manufaa wa 
Kampuni kwa Msajili wa Kampuni.

“Nimefahamishwa kuwa 
Kampuni nyingi bado 
hazijawasilisha taarifa hizo 
kwa Msajili wa Makampuni, 
inawezekana kuna changamoto 
katika  uandaaji wa taarifa hizo na 
namna za kuziwasilisha Wakala 
wa Usajili wa Biashara na Leseni  
(BRELA), hivyo ni vyema mkatumia 
fursa hii kutatua changamoto 
zinazokwamisha utekelezaji 
wa uwasilishaji wa taarifa hizi 
ambazo ni muhimu kwa mujibu 
wa sheria,” amefafanua Mhe. 
Homera.

Awali akizungumza  kwa niaba 
ya Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA 
Mkuu wa Sehemu ya Kampuni 

Bw. Isdor Nkindi alisema, mkoa 
wa Mbeya ni kati ya mikoa 
mitano iliyochaguliwa kutekeleza 
programu hiyo kutokana na 
takwimu nzuri ya mzunguko wa 
biashara na mwamko uliopo wa 
urasimishaji biashara. 

Bw. Nkindi alisema BRELA 
pamoja na majadiliano na 
wadau wa biashara kuhusu 
utekelezaji wa Kanuni za Umiliki 
Manufaa,  katika warsha hiyo 
washiriki watapatiwa nyenzo za 
kutumia wakati wa kuainisha 
Wamiliki Manufaa katika 
kampuni wanazozishauri na 
wanazoziendesha.

Bunge la Jamhuri ya  

Na Roida Andusamile

Muungano wa Tanzania kupitia 
muswada wa  Sheria ya Fedha, 
ilipitisha marekebisho ya Sheria 
ya Kampuni Sura ya 212 kwa 
lengo la kuwezesha upatikanaji 
wa taarifa za Wamiliki Manufaa 
ambazo ni muhimu katika 
kuboresha mazingira ya 
uwekezaji, kikodi pamoja na 
kudhibiti utakatishaji wa Fedha 
haramu na ufadhili wa vitendo 
vya ugaidi.

Vilevile, mwaka 2021 Waziri 
mwenye dhamana alipitisha 
Kanuni za Umiliki Manufaa katika 
kampuni na kuanza kutumika 
rasmi mwaka 2022.

Wadau wa BRELA wakifuatilia mada wakati wa mafunzo.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya Mhe. Juma Homera 

Tekelezeni kanuni za Wamiliki Manufaa - Homera
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Watumishi wa Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), wamepatiwa elimu 
kuhusu programu za Kompyuta 
(Software) inavyoweza kulindwa 
kisheria katika Hataza (Patent).

Akitoa elimu hiyo katika 
mafunzo yaliyofanyika kwenye 
Ukumbi wa Chuo cha Utumishi 
wa Umma jijini Dar es Salaam, 
Jaji wa Mahakama Kuu Kanda 
ya Dodoma Mhe. Jaji Dkt. Adam 
Mambi alielezea kuhusu utaratibu 
wa kusajili programu za kompyuta 
kama Hataza.

Jaji Mambi alizungumzia pia 
kuhusu Sheria na Mikataba ya 
Kimataifa inayolinda Ubunifu 
katika programu za kompyuta 
ambayo itawezesha kurahisisha 
utoaji wa Hataza kwa waombaji.

“Tukatumie mafunzo haya 
kwa kuzingatia sheria, kanuni na 
taratibu zinazoongoza utumishi 
wetu na mkatoe elimu hii kwa 

Watumishi BRELA wapigwa msasa 
watumishi wengine kila fursa ya 
kufanya hivyo inapopatikana”, 
alisisitiza Jaji Mambi.

Alifafanua kuwa elimu hiyo 
itasaidia kujua namna ya kulinda 
haki za watu wanaobuni mifumo 
mbalimbali ya kiteknolojia.

Aidha, Jaji Mambi alisema 
mafunzo hayo yatasaidia kujua 
faida za kusajili majina ya 
biashara na kampuni kupitia 
mtandao, vilevile kujua sheria 
zinazosimamia matumizi ya 
huduma za kimtandao na 
usalama wa kimtandao.

“Washiriki wa mafunzo mkiwa 
kama wasaidizi wa Msajili katika 
utoaji wa huduma, mafunzo 
haya yatawasaidia kujua njia za 
kiusalama mtandaoni kama vile 
matumizi ya saini za kieletroniki 
na nywila (Password),” 
alifafanua Jaji Mambi.

Aidha, Jaji Mambi alisema 
mafunzo hayo yatasaidia 
kutatua changamoto za 
TEHAMA katika eneo Miliki 
Ubunifu (Intellectual Property). 

Na Sheila Mfunami

“Tukatumie mafunzo 
haya kwa kuzingatia 

sheria, kanuni na 
taratibu zinazoongoza 

utumishi wetu na 
mkatoe elimu hii kwa 

watumishi wengine 
kila fursa ya kufanya 

hivyo inapopatikana”, 
alisisitiza Jaji Mambi.

Watumishi wa BRELA wakifuatilia uwasilishaji wa mada wakati wa mafunzo hayo.

HABARI
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Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), itaendelea  kutoa 
elimu kuhusu dhana ya Wamiliki 
Manufaa wa Kampuni  ili wawekezaji 
waendelee kuiamini nchi na 
kuendelea  kuwekeza.

Hayo yalibainishwa  hivi karibuni  
na Kaimu Mkurugenzi wa Kampuni 
na Majina ya Biashara kutoka 
BRELA, Bw. Meinrad  Rweyemamu 
kwa niaba ya Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA wakati wa akifungua 
mafunzo ya siku mbili kuhusu dhana 
ya Wamiliki Manufaa  kwa vyombo 
vya uchunguzi, yaliyofanyika kwenye 
Ukumbi wa Amboseli, Jijini Mwanza.

Bw. Rweyemamu alisema elimu 
hiyo kwa vyombo vya uchunguzi 
itasaidia kutekeleza majukumu yake 
kwa ufanisi kwa kusimamia sheria 
na kuweka mazingira mazuri ya 
biashara kwa wawekezaji. 

“Hii itaisaidia nchi yetu kupata 
wawekezaji sahihi na wenye nia 
njema sio kufadhili ugaidi au mambo 
mengine yasiyofaa”, alisema Bw. 
Rweyemamu.

Aliongeza kuwa katika kukabiliana 
na wimbi la utakatishaji fedha, 
ukwepaji kodi pamoja na ufadhili 
wa ugaidi unaofanywa na baadhi 
ya watu wasio waaminifu katika 
kampuni, BRELA inavishirikisha 
kwa pamoja vyombo vya Uchunguzi 
vilivyoidhinishwa kisheria katika 
upatikanaji wa taarifa za Wamiliki 
Manufaa wa kampuni kwa kuwapatia 
elimu ya kudhibiti vitendo hivyo.

“Leo katika Ukumbi huu 
tumekutana na Maafisa kutoka 
Ofisi ya Upelelezi wa Makosa ya 
Jinai, Uhamiaji, Ofisi ya Mwendesha 
Mashtaka pamoja na Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA). Vyombo hivi 
vimepewa mamlaka ya kisheria ya 
kupata taarifa kwaajili ya uchunguzi 
na uendeshaji wa mashtaka ya 
jinai yanayohusu kampuni, lengo 
ni kuziwezesha kampuni kuongeza 
uwajibikaji na uwazi katika shughuli 
zake” alisema Bw. Rweyemamu.

Kwa upande wake Mrakibu 
Msaidizi wa Uhamiaji Bw. Alfredy 
Mwenda  alisema kupitia Sheria 
hiyo itawawezesha kutambua 
wamiliki halisi wa kampuni wenye 
hisa pamoja na Wakurugenzi na 
kutambua uraia pamoja na vibali vya 
kuishi na kufanya biashara nchini.

BRELA kuchochea ujio 
wa wawekezaji nchini

Naye Afisa kutoka TAKUKURU, 
Bi. Dorothea Kinyonto aliipongeza 
BRELA kwa mafunzo hayo kwani 
yanawaongezea ujuzi wa namna 
kuendesha shughuli zao za kufatilia 
mambo mbalimbali.

“Tunafuatilia mali za watuhumiwa 
pamoja na utakatishaji fedha katika 
kampuni mbalimbali, hivyo itatusaidia 
katika uchunguzi wetu unaohusu 
ukwepaji kodi kwa kuwafahamu 
wamiliki halisi wanaonufaika na 
kampuni”, aliongeza Bi. Kinyonto.

Kwa upande wake Mrakibu 
Msaidizi wa uhamiaji Alfredy Mwenda 

kutoka Mwanza,  alisema kupitia 
sheria hiyo itawawezesha kutambua 
wamiliki halisi wa Kampuni wenye 
hisa pamoja na wakurugenzi na 
kutambua uraia pamoja na vibali vya 
kuishi na kufanya biashara nchini.

BRELA inaendelea kuratibu na 
kutoa elimu wadau mbalimbali 
kuhusu masuala ya Miliki Manufaa ili 
Taifa liwe salama katika masuala ya 
utakatishaji fedha na kufadhili ugaidi.

Mpaka sasa mikoa minne kati ya 
mitano iliyopangwa kufikiwa imepata 
elimu hiyo, ambayo ni Dar es salaam, 
Dodoma, Arusha na Mwanza.

Na Peter Tweve

Kaimu Mkurugenzi wa Kampuni  na Majina ya Biashara wa Bw. Meinrad  
Rweyemamu (katikati) akiwa katika picha ya pamoja na washiriki wa 
mafunzo kuhusu Wamiliki Manufaa.

Mshiriki wa mafunzo akichangia mada.
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA),  imeendesha 
mafunzo ya siku tano kwa 
watumishi wake  kutoka 
Kurugenzi ya Kampuni na Majina 
ya Biashara ili kuwejengea uwezo 
na kuwaongezea ufanisi katika 
utekelezaji wa majukumu yao ya 
kila siku.

Mafunzo hayo yalifanyika 
hivi karibuni  katika ukumbi wa 
Wakala ya Mafunzo kwa njia ya 
Mtandao (TAGLA), jijini Dar es 
salaam,   yakienda  sambamba 
na kuwakutanisha na   watalaamu 
kutoka kada nyingine ambao 
walibadilishana uzoefu.

Akizungumza katika ufunguzi 
wa mafunzo hayo Kaimu 
Mkurugenzi wa Kampuni na 
Majina ya Biashara Bw. Meinrad 
Rweyemamu alisema kuwa 
mafunzo hayo yameratibiwa kwa 
lengo la kubadilishana uzoefu na 

BRELA warudi darasani 
kutathmini wajibu wao

kutambua changamoto za wadau 
wanapo hitaji huduma za BRELA.

“Mafunzo haya ni muhimu 
katika kuboresha namna ya 
Utendaji kazi, hivyo ni vyema 
kila mmoja kuzingatia kuanzia 
mwanzo mpaka mwisho kwani 
tutapitia baadhi ya vipengele 
katika sheria ya Kampuni na 
kuona vile tunavyovitekeleza na 
jinsi wadau wanavyotupokea 
nje, yatakuwa mafunzo yenye 
majadiliano zaidi. Mkumbuke 
Msajili ndiye anatunza taarifa za 
Kampuni zote kwa hiyo tutakuwa 
na mada tofauti ambazo 
zitawaongezea ujuzi na mfahamu 
huko nje wanatafsiri vipi sheria 
hizi”, alisema Bw. Rweyemamu

Sambamba na hayo alizitaja 
faida mbalimbali za kuandaa 
mafunzo kama hayo ikiwa ni 
pamoja na kufahamu kipi wateja  
wa nje wanakumbana nacho 
na kuona namna ya kuongeza 
utendaji kwa watumishi wa idara 

yake na kuzitatua changamoto 
za wadau kwa wakati.

Akiwasilisha mada  kuhusu 
maswala ya Ufilisi  katika Mafunzo 
hayo, Wakili wa Kujitegemea Bw. 
Charles Rwechungura alifafanua 
kwa kina kuhusu sheria ya 
Makampuni kwa upande wa 
Ufilisi, na hatua za usajili wa 
Mikopo.

Aliwakumbusha watumishi 
kuhakikisha wanazingatia 
kuhakiki nyaraka mbalimbali 
kwa umakini ambazo zinatakiwa 
na msajili wakati wa usajili wa 
mikopo huku akichangia uzoefu 
wake katika masuala ya ufilisi 
wa Kampuni na namna ambavyo 
sheria inataka ili kuhakikisha 
Kampuni ambazo zimeanzishwa 
zinakidhi matakwa yake.

Msajili ni mtekelezaji wa Sheria 
ya Kampuni  Sura 212, hivyo 
elimu hii itawasadia kuongeza 
uelewa na namna taratibu 
za ufilisi/uokozi wa Kampuni 
zinafanyika kabla nyaraka zake 
kuwasilishwa kwa msajili pia 
imewaongezea maarifa ya 
namna ya kuwashauri wateja 
kwenye masuala yahusuyo 
Kampuni. 

Na Njwaba Mwaijibe

Watumishi wa BRELA wakifuatilia mafunzo kwa umakini.

HABARI
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Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
imewakumbusha Wamiliki wa 
Viwanda na Wafanyabiashara 
kusajili na kutumia nembo 
zao katika bidhaa ili ziweze 
kuwanufaisha.

Hayo yalibainishwa   hivi 
karibuni kwenye Warsha 
iliyoandaliwa na Taasisi hiyo 
katika ukumbi wa Chuo cha 
Utalii, Jijini Dar es salaam.

Akifungua warsha hiyo 
aliyekuwa Kaimu Mkurugenzi wa 
Miliki Ubunifu kutoka BRELA, Bw. 
Seka Kasera alisema lengo la 
kukutana na wadau hao muhimu 
ni kuendelea kuwakumbusha 
wajibu wao wa kulinda na kukuza 
bunifu nchini.

“Leo tumekutana na 
wafanyabiashara kwa lengo la 
kuwakumbusha kuhusu masuala 
ya Miliki Ubunifu hasa Alama za 
Biashara na Huduma (Nembo) 
na Hataza, ambazo ni huduma 
zinazotolewa na BRELA.

Ni matarajio yetu kwamba 
baada ya warsha hii wadau hawa 

BRELA yawakumbusha wafanyabiashara  
kusajili, kutumia nembo

watakuwa na uelewa mpana 
kuhusu masuala yanayohusu 
huduma hizo na jinsi ya kutumia 
katika biashara zao ili kukuza 
uchumi” alieleza Bw. Kasera.

Aliongeza kuwa ubunifu katika 
karne hii ya sayansi na teknolojia 
umekuwa chachu ya maendeleo 
ya kiuchumi hivyo wamiliki na 
wafanyabiashara hawana budi 
kutumia bunifu zao ili kujikuza 
zaidi.

Bw. Kasera alizitaja faida za 
kutumia nembo iliyosajiliwa 
katika bidhaa kuwa ni pamoja na 
kumpa mfanyabiashara haki ya 
kipekee kutumia alama husika na 
kuwazuia wengine kutumia alama 
hiyo isipokuwa kwa ruhusa au 
ridhaa yake.

Faida nyingine ni  kudhibiti 
ushindani wa bidhaa au 
huduma katika soko, kuendeleza 
umaarufu wa ubora wa bidhaa 
au huduma, kuhifadhi ulinzi wa 
alama iliyosajiliwa pamoja na 
mabadiliko husika. 

Pia kumpatia mmiliki wa Alama 
husika kipato kwa njia ya kuuza 
Alama au kutoa haki ya matumizi 
kwa mtu mwingine.

Alitaja faida nyingine kuwa 

ni kuwawezesha watumiaji wa 
bidhaa kutambua na kuchagua 
alama au huduma kutokana na 
ubora na kumpa mmiliki haki ya 
kisheria kumchukulia hatua mtu 
anayeiga alama hiyo.

Naye aliyekuwa Afisa 
Mwandamizi kutoka Idara 
ya Miliki Ubunifu BRELA, Bw. 
Raphael Mtalima aliwaeleza 
wadau kuhusu Hataza ambayo 
ni hati inayotolewa na Serikali 
kwa mvumbuzi kutokana na 
uvumbuzi alioufanya wa kitu au 
namna ya kuunda kitu unaolenga 
kutatua tatizo au kutoa jawabu/
ufumbuzi mahsusi katika nyanja 
ya teknolojia husika. 

Aliongeza kuwa Ili uvumbuzi 
upatiwe Hataza unatakiwa uwe 
mpya, uoneshe njia ya uvumbuzi 
na pia uweze kutumika katika 
eneo husika na usajili wake 
unafanyika kwa njia ya mtandao.

BRELA inaendelea na 
utaratibu wake wa  kutoa elimu 
ya Miliki Ubunifu katika sehemu 
mbalimbali kwa kuandaa warsha 
na makongamano mbalimbali ili 
wafanyabiashara wakubwa kwa 
wadogo wanufaike na elimu hiyo.

Na Sheila Mfunami

Baadhi ya washiriki wakifuatilia mafunzo.
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Watumishi wanawake viongozi 
wa Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), wametakiwa 
kuzingatia mambo ya msingi 
katika utendaji kazi ili kutekeleza 
majukumu yao kwa ufanisi.

Rai hiyo ilitolewa hivi karibuni na 
Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya 
BRELA, Prof. Neema Mori, wakati 
ya mafunzo maalum ya uongozi 
kwa watumishi wanawake viongozi 
wa Taasisi hiyo katika hoteli ya 
Hyatt, jijini Dar es Salaam.

Prof. Mori aliyataja mambo ya 
msingi anayopaswa kuyazingatia 
kiongozi kuwa ni nidhamu, utii, bidii, 
kujituma, pamoja na mawasiliano 
mazuri na wengine.

“Kama viongozi mkiyazingatia 
haya mtafanya maamuzi sahihi 
yenye kuleta tija “, alieleza Prof. 
Mori.

Prof. Mori alieleza pia kuwa 
viongozi wanawake wanapaswa 
kujitambua na kuziishi ndoto zao 
kwa kutekeleza majukumu yao na 
kufikia malengo waliyojiwekea.

“Kila mwanamke ni kiongozi 
katika nyanja tofauti, hivyo ni vyema 
kufahamu nafasi yako mahali 
ulipo, hii itasaidia kujiongoza na 
kuwaongoza wengine”, alisisitiza 
Prof. Mori.

Alisema mafunzo hayo maalum 
yamelenga katika kupeana elimu 
na kujadiliana juu ya masuala 
muhimu ya kuzingatia kama 
viongozi na namna mwanamke 
anavyoweza kuwa kiongozi hodari 

na mwenye kufanya majukumu 
yake pasipo kuwa na uoga wowote.

Prof. Mori alifafanua kuwa suala 
la nidhamu, kuishi kwa usawa na 
kufanya matendo yenye kuongeza 
tija katika jamii kama viongozi 
yatawafanya wakumbukwe na 
wengine kufuata nyayo zao.

Aliongeza kuwa ni vema 
kutambua aina ya watu 
wanaowaongoza kwani kuna 

watu wenye tabia zinazotofautia 
ambazo wakati mwingine huleta 
ugumu katika uongozi hivyo, 
mnapaswa kujua ni jinsi gani 
mnaweza kusaidiana.

Mafunzo haya ya siku moja 
yaliandaliwa na Prof. Mori kwa 
kushirikiana na uongozi wa Taasisi 
kwa lengo la  kuwajengea uwezo 
wanawake. 

Bodi ya ushauri BRELA yawataka 
wanawake viongozi kujituma 

Na Sheila Mfunami

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri wa BRELA Prof. Neema Mori 

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Ushauri ya BRELA Prof. 

Neema Mori (aliyeketi katikati), 
akiwa katika picha ya pamoja 

na watumishi wanawake 
viongozi wa BRELA. 

Aliyeketi kulia ni Mjumbe wa 
Bodi ya  Ushauri Bi. Judith 

Kadege
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Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imekutana 
na wadau wa sekta binafsi na  
kuwajengea uwezo kuhusu dhana 
ya Kanuni za Wamiliki Manufaa 
wa Kampuni zinazomilikiwa na 
Wabia kwa lengo la kuelekezana 
mabadiliko ya sheria na  kupokea 
uzoefu kutoka kwa wabobezi wa 
masuala ya sheria na biashara. 

Akifungua warsha ya siku moja 
katika ukumbi wa Ngorongoro 
Jijini Arusha, hivi karibuni kwa 
niaba ya Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA Kaimu Mkuu wa Sehemu 
ya Makampuni, Bw. Isidory 
Nkindi, alieleza kuwa Kanuni 
za Wamiliki Manufaa zinataka 
Kampuni kuwasilisha taarifa za 
Wamiliki Manufaa wa mwisho 
katika Kampuni.

Alieleza kuwa Wamiliki 
Manufaa ni wale wenye manufaa 
kwenye kampuni  kwa kumiliki 
hisa, haki ya kupiga kura na kutoa 
maamuzi kwenye uendeshaji wa 
kampuni.

“Kama mnavyojua, Bunge 
la Jamhuri   Muungano wa 
Tanzania kupitia Mswada wa 
Sheria ya Fedha, ya mwaka 
2020, lilipitisha marekebisho 

BRELA yakutana na wadau wa sekta binafsi
Na Theresa Chilambo

ya Sheria ya Kampuni, Sura ya 
212 kwa lengo la kuwezesha 
upatikanaji wa taarifa za 
Wamiliki Manufaa (beneficial 
owners) katika kampuni ambazo  
ni  muhimu katika kuboresha 
mazingira ya ufanyaji biashara, 
sababu za kikodi pamoja na 
kudhibiti utakatishaji wa fedha 
haramu na ufadhili wa vitendo 
vya ugaidi”, alifafanua Bw. Nkindi.

Pia alisema kupitia majadiliano 
haya, BRELA inatarajia kuwa na 
mjadala mpana wenye lengo 

la kuboresha hasa kwenye 
maeneo ya “Substantial 
Control” na kampuni za kigeni 
ambayo yameanza kuleta 
tafsiri kinzani.

 “Ni matarajio ya Taasisi  
kuwa elimu hii itawawezesha 
kuwa   mabalozi wazuri katika 
utekelezaji wa sheria  kwa 
kuwa mnawahudumia wenye 
Kampuni, hivyo ni vema mkatoa 
ushauri kwa usahihi”, alisisitiza 
Bw. Nkindi.

Kwa upande wake, wakili wa 
kujitegemea kutoka Chama cha 
Mawakili, Bi. Fauzia Mustapha  
alihitimisha kwa kusema 
kuwa  warsha hiyo imekuwa ya 
manufaa  kwakuwa kanuni hizo 
ni mpya hivyo watafahamu kwa 
undani kuhusu dhana nzima na 
namna ya kuwasilisha taarifa 
kwenye mfumo pamoja na 
kushauri maboresha kwenye 
kanuni zilizopitishwa ili kuwa 
rafiki katika kuhudumia umma. 

Wadau walioshiriki warsha 
hiyo ni wafanyabiashara, 
taasisi za fedha, wanasheria, 
wahasibu, waliosajiliwa kusaidia 
Kampuni kwenye masuala 
ya ushauri,  kisheria na 
kimahesabu.

Wadau kutoka sekta binafsi wakifuatilia mada wakati wa mafunzo.

HABARI

Wadau kutoka sekta binafsi wakifuatilia mada wakati wa mafunzo.
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Tanzania kwa mara ya kwanza 
tarehe 19 Machi, 2021, 
iliandika historia mpya ya kuwa 
na Rais Mwanamke aliyeingia 
madarakani kufuatia kifo cha 
aliyekuwa Rais wa Awamu ya 
Tano Hayati  Dkt. John Pombe 
Magufuli, ambaye si mwingine 
bali ni Dkt. Samia Suluhu Hassan. 
Tarehe 6 Aprili, 2021 Rais Samia 
Suluhu Hassan anatambulisha 
salamu mpya ambayo imejaa 
matumaini makubwa na kuitia 
hamasa ya kuendelea mbele na 
kuinyanyua Tanzania na kuiweka 
katika ramani ya Dunia. Salamu 
hiyo iliyotambulishwa inasema 
“Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania” na kila mtu anapaswa 
kuitikia “kazi iendelee”. 

Mhe. Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania ametimiza miaka 
miwili ya kuwa madarakani tarehe 
19 Machi, 2023. Katika kipindi 
cha Miaka miwili ya uongozi wake, 
Uwekezaji na Nyanja ya biashara 
imeendelea kukua na kuimarika 
kila siku. 

Katika kuunga mkono Jitihada 
za Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA), imeendelea 
Kuweka mazingira wezeshi ya 
biashara nchini kwa kurasimisha 
biashara na kulinda miliki-ubunifu 
kupitia sajili, utoaji wa leseni 
na udhibiti wa mwenendo wa 
biashara. 

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, 
Bw. Godfrey  Nyaisa ameeleza  kuwa 
lengo kuu la Taasisi anayoiongoza 
ni kutengeneza mazingira rafiki na 
wezeshi sio tu kwa wawekezaji bali 
wafanyabiashara wote. 

Katika kutekeleza hilo, kila 
mtumishi ndani ya Taasisi 
anajengewa uwezo kufahamu 
dira, dhima na misingi ya Taasisi ili 
kuwa na uwezo wa kuwahudumia 
wananchi kwa kiwango cha 
hali ya juu ili wapate hamasa 
ya kurasimisha biashara zao 
na hatimaye kuchangia katika 
kutekeleza malengo, mipango na 
mikakati ya maendeleo ya Taifa. 

Ameeleza Bw. Nyaisa kuwa 
Mwezi Desemba, 2021 BRELA 
ilizindua rasmi Mkataba wake wa 
Huduma kwa Mteja. Lengo likiwa 

ni kujenga uelewa kwa Wateja 
kuhusu upatikanaji wa huduma, 
viwango vya ubora wa huduma 
hizo na matarajio ya Wateja kwa 
Wakala. 

Katika Mkataba huo, imewekwa 
bayana kuwa muda wa usajili 
wa Jina la biashara ni siku moja 
(1) na si zaidi ya siku tatu (3) za 
kazi, Usajili wa kampuni ni siku 
tatu (3) na si zaidi ya siku tano 
(5) za kazi. Usajili wa Alama za 
Biashara na huduma ni kipindi 
cha siku tisini (90) (kutokana na 
takwa la kisheria), maombi ya 
kupata Hataza ni siku mia moja 
na ishirini (120) (kutokana na 
takwa la kisheria), kupata Leseni 
ya Kiwanda au Leseni ya Biashara 
kundi “A” ni siku moja (1) na si 
zaidi ya siku tatu (3) za kazi. 

“ Mkataba wa Huduma kwa 
Mteja unadhihirisha wazi kuwa 
BRELA imedhamiria kwa dhati 
kumhudumia mteja bila usumbufu 
wowote hivyo wafanyabiashara 
wasisite kutumia huduma 
zinazotolewa na BRELA wakatis 
wote”, anafafanua Bw. Nyaisa.

Anaeleza kuwa, BRELA 
imeendelea kufanya maboresho 
ya mifumo yake ya Sajili na 
Leseni na marekebisho ya Sheria 
inazozisimamia ili ziendane na 
mazingira ya biashara ya wakati 
huu, ukuaji wa Teknolojia, utoaji wa 
huduma wa haraka na malengo 
ya Serikali ya Awamu ya sita ya 
utoaji wa huduma kwa wananchi 
kwa haraka na bila vikwazo.

Juhudi hizi zimepelekea BRELA 
kupata mafanikio makubwa katika 
kipindi cha miaka miwili chini 
ya uongozi wa Mhe. Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwani mwenendo 
unaonesha kuwa katika kipindi 
cha miezi 12. kuanzia Januari 
hadi Desemba 2021 Kampuni 
za ndani zilizosajiliwa ni 10,790 
ikilinganishwa na Kampuni 
13,663 zilizosajiliwa kwa kipindi 
kama hicho kwa mwaka 2022. 

Urasimishaji biashara waongezeka 
miaka miwili ya Rais Samia

Na Nehemia Mihayo

MAKALA
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Katika kipindi hicho ongezeko 
la Kampuni 2,873 ambalo ni 
sawa na ongezeko la asilimia 
27 limechochewa na mazingira 
mazuri ya biashara yanayoendelea 
kuimarika kila siku. Kwa upande wa 
Kampuni za Kigeni katika kipindi 
cha miaka miwili zimeongezeka 
kwa asilimia 29 kwa kuangalia 
mwenendo wa mwaka 2021 kwenye 
kipindi cha miezi 12 kuanzia Januari 
hadi Desemba ambapo zilisajiliwa 
Kampuni za Kigeni 72 huku kampuni 
93 zikisajiliwa katika kipindi kama 
hicho mwaka 2022. 

BRELA katika kipindi cha miaka 
miwili ya 2021 na 2022 kimenukuu 
ongezeko la asilimia 17 katika 
Usajili wa Majina ya Biashara. 
Katika kipindi tajwa mwaka 2021 
Majina ya Biashara yaliyosajiliwa 
yalikuwa ni 21,836 ukilinganisha 
na 25,507 yaliyosajiliwa kwa kipindi 
hicho hicho mwaka 2022. Bw. 
Meinrad Rweyemamu ni Kaimu 
Mkurugenzi wa Makampuni na 
Majina ya Biashara kutoka BRELA 
ambaye anaeleza kuwa lengo 
la taasisi ni kulea biashara na 
kuhakikisha zinastawi na kuwa na 
mwendelezo. “BRELA inajukumu 
la kulea hizi biashara ili zisiweze 
kudhoofika kutokana na hali hiyo 
tumekuwa tukitumia njia mbalimbali 
za kuhakikisha kwamba changamoto 
zilizo ndani ya majukumu ya Wakala 
zote tunaziondoa” ameeleza Bw. 
Rweyemamu.

 Pia ameongeza kuwa BRELA 

imekuwa na utaratibu wa kutatua 
migogoro baina ya Wamiliki wa 
biashara ambao wamerasimisha 
biashara zao kwa mujibu wa 
sheria. Migogoro hiyo mingi 
imekuwa ikidhoofisha ukuaji wa 
biashara hizo. Mwaka 2022 
BRELA iliandaa zoezi maalum 
la kutatua migogoro ya aina hii 
ili kuhakikisha kuwa biashara 
zinaepukana na changamoto 
hii. Zoezi hili lilipewa Jina la 
“Suluhisha na BRELA” ambalo 
ilifanyika kuanzia Juni 13 hadi 
19, 2022 ambalo lilitekelezwa 
kwenye kumbi zilizopo ndani ya 
Makumbusho ya Taifa Jijini Dar 
es Salaam. 

Kwa upande wa Sajili za Alama 
za Biashara na Huduma Wakala 
imenukuu ongezeko la asilimia 
kumi na tano katika sajili hizo 
kwa kulinganisha miaka miwili 
ya 2021 na 2022 kwa kipindi 
cha miezi kumi na mbili kuanzia 
Januari hadi Desemba. 

Katika kipindi tajwa mwaka 
2021 Wakala ilisajili 3,137 
ikilinganishwa na 3,607 katika 
kipindi kama hicho. Kwa upande 
wa Leseni za Biashara kundi 
“A” ongezeko la Leseni 1689 
limenukuliwa kutokana na 
ulinganifu wa leseni zilizotolewa 
mwezi Januari hadi Desemba 
2021 zikiwa ni 12,574 
ukilinganishwa na 14,263 katika 
kipindi kama hicho. Mkurugenzi 
wa Leseni kutoka BRELA, Bw. 
Andrew Mkapa amebainisha 

kuwa ongezeko hili limechochewa 
na jitihada mbalimbali ikiwemo 
kuwajengea uwezo Maafisa 
biashara katika kuwawezesha 
wamiliki wa biashara ndogo na za 
kati kuzilea na kuzikuza. 

Kutokana na dhima hiyo BRELA 
inatekeleza mpango maalum 
wa kuwajengea uwezo Maafisa 
Biashara na TEHAMA katika 
Mikoa yote ya Tanzania bara. 
Mpaka sasa Wakala imetekeleza 
lengo hilo kwa kutoa mafunzo kwa 
Maafisa biashara wa Mikoa 19 
ambayo ni Tabora, Kigoma, Katavi, 
Shinyanga, Pwani, Dar es salaam, 
Lindi, Mtwara, Singida, Dodoma, 
Morogoro, Mwanza, Geita, Mara, 
Kagera, Rukwa, Songwe, Lindi na 
Mtwara. 

Aidha, ameeleza kuwa BRELA 
imekuwa na utaratibu wa 
kuwatembelea wafanyabiashara 
katika maeneo yao kwa ajili 
ya kutambua changamoto 
wanazokutana nazo, kuwapa 
elimu kuhusu faida za urasimishaji 
biashara na kuwahamasisha 
kufanya sajili. Mpaka sasa Wakala 
imeweza kuwatembelea na 
kuwafikia wamiliki wa viwanda 
katika Dodoma, Morogoro, Katavi, 
Pwani, Kilimanjaro, Kagera, Rukwa 
na Dar es Salaam. Pia Wakala 
umefanya ukaguzi elimishi wa 
Leseni za Biashara Kundi “A” katika 
Mikoa nane (8) ya Tanzania bara 
ambayo ni Dodoma, Morogoro, Dar 
es Salaam, Kilimanjaro, Kagera 
Shinyanga, Tanga na Mwanza.

Watumishi wa BRELA wakiwa katika picha ya pamoja na watumishi

MAKALA
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BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

A CALL FOR COMPANIES TO FILE ANNUAL RETURNS

Telephone:+ 255 22 2212800, E-mail: ceo@brela.go.tz, usajili@brela.go.tz, 
Website: www.brela.go.tz

BRELA HOUSE

“We give legal life to your business”

The Registrar of Companies calls all companies incorporated and registered in 
Tanzania to file their annual returns/financial statements as required by the 

Companies Act, CAP 212.

Note: Filing fee of an annual return is Tzs. 22,000 / - if submitted on time. 
Delayed submission of an annual return attracts a late filing fee of Tzs. 2500 / - 

(compounded) per every delayed month or part thereof.

1.   Log in on the Online Registration System  (ORS).
2.  Select ‘e - service’.
3. Select ‘Company’ . 
4. Select Filing of annual return (accounts) / Update.
5. Fill in Incorporation/Compliance number.
6. Fill in company’s details.
7.  Upload form 128 together with a signed and dated consolidated form.
8. Select mode of payment (Mobile or Bank).
9. After payment the application will be received for review. 

HOW TO FILE ANNUAL RETURNS & FINANCIAL STATEMENTS THROUGH 
THE ONLINE REGISTRATION SYSTEM

DODOMA OFFICE
PSSF Building
Makole Street 10   Floor th

Plot No 23, Block No. 20, 
Sokoine Drive/Shaaban Robert Street, 
P.O Box. 9393, 11101 
Ilala, Dar es Salaam.

‘

‘
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Tafuta eMrejesho

Pakua
eMrejesho
Mobile App

Google play
Ingia katika

*152*00#
Chagua 9
Kisha 2
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Jengo la BRELA, Kitalu Na 20, Nyumba Na 23,
Barabara ya Sokoine / Mtaa wa Shaaban Robert , S.L.P. 9393,   

11101,  Dar es Salaam. Simu: +255-22 2212800, 
barua pepe: maoni@brela.go.tz, malalamiko@brela.go.tz 

usajili@brela.go.tz  
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