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MADA: 

“Mapinduzi ya Nne

ya Viwanda na

ufanyaji wa

biashara Tanzania; 
Tumejipangaje?

Yatakayowasilishwa Kwenye
Mada Hii:

1. Mapinduzi ya Viwanda
Maana Yake Nini?

2. Mapinduzi ya 4 ya
Viwanda Duniani na
Fursa Zake.

3. Mapinduzi ya 4 ya
Viwanda Yameshafika
Tanzania?

4. Changamoto
Zinazoweza Kukwamisha
Mapinduzi ya Viwanda
4.0

5. Je Tumejipangaje? 
Mapendekezo ya Nini
Kifanyike.
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Mapinduzi ya Viwanda Ni 

Nini?
• Maneno haya Yalibuniwa na Bwana 

Arnold Toynbee mnamo mwaka 1881 
kufuatia mabadiliko makubwa ya
technologia ya uzalishaji viwandani. 

• Mapinduzi ya Kwanza Ya Viwanda
Yalifanyika kati ya Mwaka 1760-1830. 
Yalihusisha ubunifu wa engine 
zinazotumia mvuke (steam engine), 
machine za kutengeneza nguo na
kadhalika. Viwanda hivi vilileta
mabadiliko makubwa kiuchumi, kijamii
na kiutamaduni.
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Mapinduzi ya Viwanda

Ni Nini?
Mapinduzi ya Pili ya Viwanda Mapinduzi ya

pili ya Viwanda yaliendeshwa na

maendeleo ya umeme na mstari wa

kusanyiko mwishoni mwa karne ya 19 na

mwanzoni mwa karne ya 20. Hii 

ilisababisha uzalishaji wa wingi na

kuongezeka kwa mashirika ya kisasa
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Mapinduzi ya Viwanda

Ni Nini?

Mapinduzi ya tatu ya Viwanda yalianza 

katikati ya karne ya 20 na maendeleo ya 

kompyuta na vifaa vya elektroniki. Hii 

ilisababisha uzalishaji otomatiki na 

kuongezeka kwa uchumi wa kidijitali.
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Mapinduzi ya Viwanda

Ni Nini?

Mapinduzi ya Nne ya Viwanda,  ni mapinduzi 

makubwa ya kiteknolojia ambayo 

yanaendelea hivi sasa, na yana athari kubwa 

kwa biashara na jamii kote ulimwenguni.

Mapinduzi ya Nne ya Viwanda inajulikana kwa 

kujumuisha teknolojia kadhaa tofauti, ikiwa ni 

pamoja na akili bandia, roboti, Mtandao wa 

Vitu, na data kubwa. Teknolojia hizi 

zinabadilisha jinsi tunavyoishi, kufanya kazi, na 

kuingiliana na ulimwengu unaotuzunguka
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Mapinduzi ya 4 ya Viwanda

Duniani na Fursa Zake.

Kwa biashara, Mapinduzi ya Nne ya Viwanda inatoa 
fursa na changamoto. Kwa upande mmoja, 
teknolojia mpya inaweza kusaidia biashara 
kuboresha ufanisi wao, uzalishaji, na ubunifu. Kwa 
upande mwingine, biashara inahitaji kuwa tayari 
kuzoea teknolojia na mifano mipya ya biashara.

Mapinduzi ya Nne ya Viwanda tayari ina athari 
kubwa kwa biashara nchini Tanzania. Kwa mfano, 
biashara nyingi nchini Tanzania sasa zinatumia 
huduma za pesa za simu na mifumo mingine ya 
malipo ya digitali. Hii imesaidia kuongeza upatikanaji 
wa huduma za kifedha na kupunguza gharama za 
shughuli.
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Mapinduzi ya 4 ya

Viwanda Duniani na Fursa

Zake.

Mfano mwingine ni matumizi ya akili bandia katika sekta 
ya kilimo nchini Tanzania. Akili bandia inatumika kukuza 
mbinu mpya za kilimo na kusaidia wakulima kutabiri 
mavuno ya mazao. Hii inasaidia kuboresha usalama wa 
chakula na kupunguza umaskini nchini Tanzania.

Mapinduzi ya Nne ya Viwanda bado iko katika hatua za 
awali, lakini ni wazi ina uwezo wa kubadilisha uchumi na
jamii ya Tanzania. Serikali ya Tanzania inachukua hatua
kadhaa kusaidia maendeleo ya Mapinduzi ya Nne ya
Viwanda, kama vile kuwekeza katika miundombinu ya
digitali na kukuza ubunifu
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Mapinduzi ya 4 ya 

Viwanda Yameshafika 
Tanzania?

Biashara Mtandaoni: Biashara mtandaoni inakua 

kwa kasi nchini Tanzania, huku Watanzania 
wengi zaidi wakipata upatikanaji wa intaneti 

na simu za mkononi. Majukwaa ya biashara 

mtandaoni kama Jumia na Kilimall yanafanya 

iwe rahisi kwa Watanzania kununua na kuuza 

bidhaa mtandaoni..
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Mapinduzi ya 4 ya Viwanda 

Yameshafika Tanzania?
 Kilimo: Akili bandia inatumika 

katika sekta ya kilimo nchini 

Tanzania kukuza mbinu mpya za 

kilimo na kusaidia wakulima 

kutabiri mavuno ya mazao. Kwa 

mfano, kampuni ya Precision 

Agriculture for Development (PAD) 

inatumia akili bandia kukuza 

mfano wa kutabiri mavuno ya 

mahindi. Mfano huu utasaidia 

wakulima kufanya maamuzi bora 

kuhusu wakati wa kupanda, kutoa 

maji, na kupalilia mazao yao.
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Mapinduzi ya 4 ya Viwanda 

Yameshafika Tanzania?
 Uzalishaji: Akili bandia na roboti 

zinatumika katika sekta ya 

uzalishaji nchini Tanzania 

kuboresha ufanisi na uzalishaji. 

Kwa mfano, kampuni ya Tanzania 

Breweries Limited (TBL) inatumia 

akili bandia kuboresha mchakato 

wake wa uzalishaji. Hii imesaidia 

TBL kuongeza ufanisi katika 

uzalishaji na kupunguza gharama.
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Mapinduzi ya 4 ya Viwanda 

Yameshafika Tanzania?

 Zaidi ya hayo, Kampuni za Vodacom 
Tanzania na Airtel tayari wamekwisha 
zindua wa mtandao wa kisasa wa 5G 
na kuweka historia katika nchi yetu.

 Matumizi ya internet nchini Tanzania 
yamefikia aslimia 34 na hili ni jambo 
zuri sana kuelekea kwenye Mapinduzi 
ya 4 ya Viwanda.   
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Changamoto Zinazoweza Kukwamisha

Mapinduzi ya Viwanda 4.0
Kasi ya matumizi ya Teknologia ya Mapinduzi ya 4 ya Viwanda itakwamishwa na 

changamoto kadhaa, ikiwa ni pamoja na:

❑ Miundombinu duni: Tanzania ina miundombinu ambayo haijakamilika kikamilifu, 
ambayo inaweza kufanya iwe vigumu kupeleka na kutekeleza teknolojia mpya za 
Mapinduzi ya Nne ya Viwanda. Kwa mfano, takriban 30% tu ya Watanzania wana 
ufikiaji wa mtandao wa intanet.

❑ Ukosefu wa ujuzi: Tanzania ina pengo la ujuzi katika maeneo ya sayansi, 
teknolojia, uhandisi, na hesabu (STEM). Hii inafanya iwe vigumu kupata 
wafanyakazi wenye ujuzi wanaohitajika kukuza na kutekeleza teknolojia mpya za 
Mapinduzi ya Nne ya Viwanda.

❑ Hali ya kutokuwa na uhakika wa kisheria: Mfumo wa udhibiti wa Tanzania kwa 
Mapinduzi ya Nne ya Viwanda bado unabadilika. Hii inaweza kuunda kutokuwa 
na uhakika kwa biashara na wawekezaji, na kufanya iwe vigumu kupanga siku 
zijazo.
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Changamoto Zinazoweza Kukwamisha

Mapinduzi ya Viwanda 4.0
❑ Ufadhili: Tanzania inahitaji ufadhili mkubwa ili kuwekeza katika miundombinu, 

maendeleo ya ujuzi, na utafiti na maendeleo vinavyohitajika kusaidia Mapinduzi

ya Nne ya Viwanda.

❑ Sababu za kitamaduni: Baadhi ya sababu za kitamaduni, kama vile msisitizo wa 
jadi juu ya kilimo na ukosefu wa utamaduni wa kuchukua hatari, pia inaweza 

kufanya iwe vigumu kwa Tanzania kukumbatia Mapinduzi ya Nne ya Viwanda.

❑ Uwezo wa Kampuni Ndogo na Za Kati

Biashara nyingi za Tanzania hazina uelewa wa dijitali na ujuzi unaohitajika ili 

kufaidika na Mapinduzi ya Nne ya Viwanda.

❑ Usalama wa Mitandao Biashara zinahitaji uwepo wa mazingira sahihiya kujikinga 
na mashambulizi ya mtandaoni, ambayo yanaweza kuingilia biashara na 

kuharibu sifa. 
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Je Tumejipangaje? - Mapendekezo ya Nini

Kifanyike?

Ili kuvuna faida za Mapinduzi ya Nne ya Viwanda na kupunguza changamoto, Tanzania 
inahitaji kuchukua hatua za kujiandaa, ikiwa ni pamoja na:

✓ Utafiti, Uuzaji wa Biashara na Uhamisho wa Teknolojia: Sehemu hii inasisitiza umuhimu 
wa utafiti, ufanyaji biashara, na uhamisho wa teknolojia katika kuendesha Mapinduzi 
ya Viwanda ya Nne nchini Tanzania. Haitoshi tu kukuza teknolojia mpya; pia zinahitaji 
kufanywa kuwa za kibiashara na kuhamishiwa sekta binafsi ili ziweze kutumika kuunda 
bidhaa na huduma mpya.

✓ Kujenga mazingira bora ya ubunifu: Sehemu hii inasisitiza hitaji la kujenga mazingira 
yanayowezesha ubunifu. Hii ni pamoja na kuwekeza katika elimu na utafiti, kutoa 
punguzo la kodi na motisha mingine kwa biashara zinazowekeza katika utafiti na 
maendeleo, na kujenga utamaduni wa kuchukua hatari na ubunifu.
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Je Tumejipangaje? - Mapendekezo ya Nini

Kifanyike?

✓ Kukuza Biashara ya Kanda na Kuondoa Vizuizi vya Biashara: Sehemu hii inasisitiza 

umuhimu wa biashara na ushirikiano wa kikanda katika kuendesha Mapinduzi ya 

Viwanda ya Nne nchini Tanzania. Tanzania inapaswa kufanya kazi na nchi zingine 

katika kanda kupunguza vizuizi vya biashara na kujenga soko la pamoja la bidhaa 

na huduma. Hii itawezesha biashara za Tanzania kufikia soko kubwa na kupanua 

shughuli zao.

✓ Serikali inaweza kuchukua jukumu la kuongoza katika mchakato huu kwa 
kuwekeza katika miundombinu ya kidijitali, Pia inaweza kuendeleza sera za 
kukuza uelewa na ujuzi wa digitali. Zaidi ya hayo, serikali inaweza kufanya kazi na 

sekta ya kibinafsi kuimarisha hatua za usalama wa mtandao na kuendeleza 

mfumo wa udhibiti unaounga mkono uvumbuzi na kuwalinda watumiaji.
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Majumuisho:

❑ Tanzania inahitaji kuwekeza katika utafiti, ufanyaji biashara, uhamisho wa 

teknolojia, ubunifu, na kuboresha mazingira ya biashara ili kuvutia uwekezaji 

kwenye technologia inayoletewa na Mapinduzi ya 4 ya Viwanda.

❑ Tanzania inahitaji kuwa na mkakati madhubuti kwa kuendeleza kampuni za 

technologis za startup ambazo ndio chimbuko la ubunifu.

❑ Kuweka mazingira mazuri ya kuzifanyia biashara tafiti zote za ubunifu ili 

kuhakikisha technologia zilizobuniwa hapa Tanzania na nje ya Tanzania 

zinasambazwa na kutumiwa kibiashara.

❑ Kuweka mikakati ya kuhamisha technologia na elimu kutoka nchi na kuzitenegza 

hapa Tanzania ili kuzifanya ziwe nafuu kwa biashara ndogo na za kati.

.
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