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Nawakaribisha tena kwenye 
Toleo la Saba la Jarida letu 
la Wakala wa Usajili wa 

Biashara na Leseni (BRELA). Toleo 
hili limesheheni taarifa mbalimbali 
za utekelezaji wa majukumu na 
shughuli za urasimishaji biashara 
zinazotekelezwa kwa ufanisi na 
weledi wa hali ya juu.

Lengo letu ni kutoa elimu na 
kusambaza habari kwa umma 
kuhusu mambo yaliyotekelezwa 
na yaliyopangwa kutekelezwa 
kwa kushirikiana na wadau 
mbalimbali kama ilivyoainishwa 
katika Mpango Mkakati wa BRELA 
wa Miaka Mitano (2021/2022-
2025/2026). Jitihada za makusudi 
za kuwawezesha wadau wetu 
kupata fursa ya kuelewa shughuli 
zinazofanywa na Taasisi yetu 
katika kuhakikisha huduma 
zinapatikana kwa urahisi, kwa 
ubora na kwa gharama nafuu 
zikiakisi Dira yetu ya kuwa Taasisi 
ya mfano katika utoaji wa huduma 
bora za usajili na utoaji wa leseni 
za biashara.

Taasisi inaendelea kuboresha 
mifumo ya utendaji kazi na kutoa 
huduma zenye ubora wa kiwango 
cha juu pamoja na kuimarisha 
ushirikiano na wadau mbalimbali 
katika kujenga mazingira wezeshi 
ya biashara nchini. 

Tunatambua na kuthamini 
mchango wa kila mdau katika 
kufanikisha azma ya kuwa Taasisi 
ya mfano katika utoaji wa huduma 
bora za sajili za kibiashara, ulinzi 
wa miliki ubunifu kupitia usajili 
na utoaji wa leseni kwa kusogeza 
huduma karibu na wateja.  

Ushirikiano na mashauriano 
ya mara kwa mara na wadau 
wa kimkakati kupitia vikao 
kazi na ushiriki katika matukio 
mbalimbali ya kitaifa na kimataifa 
umekuwa na mchango mkubwa 
katika kuboresha utekelezaji wa 
Mpango Mkakati na kuboresha 
taswira ya Taasisi kulingana na 
huduma zinavyotolewa kupitia 
mfumo wa usajili kwa njia ya 
mtandao (ORS) na Dirisha la Taifa 
la Biashara (TNBP).  

Kipekee tunawashukuru wadau 
wote walioitikia wito na kushiriki 
katika Maonesho ya kwanza 
ya Wiki ya Huduma za BRELA 
yaliyohitimishwa na Mkutano wa 
Mwaka wa Wadau uliofanyika 
Oktoba 27, 2023. Mkutano huo 
ulionesha mwelekeo mzuri katika 
kuendelea kuimarisha ushirikiano 
na ufanisi katika kutoa huduma 
bora na za uhakika. 

Kwa ujumla Jarida hili, limebeba 
taarifa mbalimbali na makala za 
elimu na mafanikio ya utekelezaji 
wa shughuli zilizopangwa 
kutekelezwa katika kipindi cha 
robo ya pili ya Mwaka wa Fedha 
2023/2024. 

Taasisi yetu imezidi kung’ara 
katika utoaji wa huduma za 
sajili na Leseni pamoja na kutoa 

mafunzo kwa makundi mbalimbali 
ya wadau wakiwemo wawekezaji, 
wafanyabiashara na wanafunzi 
wa sekondari na vyuo mbalimbali 
nchini.

Aidha, Taasisi imeendelea 
kuboresha maslahi ya watumishi 
pamoja na kujenga uwezo kwa 
kutoa mafunzo mbalimbali ili 
kuongeza ufanisi katika utendaji 
kazi. Mafunzo hayo yamekuwa 
yakitolewa kupitia ushiriki katika 
mikutano, warsha, makongamano 
na semina mbalimbali za kitaifa, 
kikanda na kimataifa kwa ujumla.

BRELA inaendelea na jitihada 
za kuhamasisha na kuelimisha 
umma kupitia mitandao ya 
kijamii, makala na vipindi maalum 
vya televisheni/runinga na redio 
ili kuongeza uelewa miongoni 
mwa wananchi kuhusu umuhimu 
wa kurasimisha biashara, kusajili 
alama za biashara na huduma na 
kulinda vumbuzi zao.

Sambamba na hilo, 
wafanyabiashara wamekuwa 
wakikumbushwa kuhusu wajibu 
wao wa kuhuisha taarifa zao 
kwenye Mfumo wa Usajili kwa njia 
ya Mtandao (ORS), kuwasilisha 
mizania ya mwaka pamoja na 
taarifa za Wamiliki Manufaa, 
kuhusisha leseni za biashara 
na viwanda kwa wakati na kwa 
mujibu wa sheria. 

Ninawatakia usomaji mwema 
na ninakaribisha maoni yenu 
ili kuboresha huduma zetu na 
uhusiano na jamii.

WAJUMBE
Meinrad Rweyemamu
Tawi Kilumile
Abdul-rahman Twaha Songoro
Neema Kitala

Yusuph Nakapala
Tulizo Mpina
Alpha Nuhu

TAHARIRI

BODI YA UHARIRI

Andrew Mkapa - Mwenyekiti 

Roida Andusamile - Katibu

Bw. Godfrey Nyaisa
Afi sa Mtendaji Mkuu BRELA

HABARI
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Na Theresa Chilambo 

Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Mhe. Dkt 
Ashatu Kijaji ameitaka 

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) kuwalea 
wafanyabiashara nchini kwa 
kurahisisha namna ya kuwafikia 
na kubuni mbinu za kuwahudumia 
ili kukidhi malengo ya kuanzishwa 
kwake.

   

Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji alitoa rai 
hiyo wakati akifungua Mkutano 
wa Wadau wa BRELA uliofanyika 
tarehe 27 Oktoba, 2023 katika 
Ukumbi wa Mlimani City, Dar es 
Salaam.

Alieleza kuwa kuanzia mwaka 
2019 Serikali inaendelea 
kutekeleza Mpango wa Kuboresha 
Mazingira ya Biashara (MKUMBI) 
kwa kuondoa tozo na kodi zaidi 
ya 374 katika sekta mbalimbali 
zilizokuwa zikiwasumbua 
wafanyabiashara.

Alisema mpaka sasa Serikali 
imefikia zaidi ya asilimia 75 ya 
kuondoa kodi hizo sumbufu.

Waleeni wafanyabiashara -Dkt. Kijaji

Alisema Kwa mwaka wa fedha 
2023/2024 kupitia Sheria ya Fedha 
ya mwaka 2023 jumla ya Sheria na 
Kanuni 13 zimeweza kupunguza 
na kufuta tozo, ada na faini 67 
ikiwa ni lengo la Serikali ya Awamu 
ya Sita la kuhakikisha mazingira 
ya biashara yanaboreshwa.

Waziri alisisitiza kuwa hakuna 
uchumi wa nchi unaokua kama 

hakuna maendeleo katika sekta 
za viwanda na biashara zilizo 
imara.

“Serikali inahakikisha inaboresha 
mazingira ya uanzishaji na ufanyaji 
biashara ndani na nje ya Tanzania 
na taasisi za udhibiti hazitumii 
mamlaka zao kufungia biashara 
yoyote lengo likiwa ni kuhakikisha 
kuwa sekta ya biashara inalea 
uchumi wa nchi,” alisema.

Waziri alisema anatambua kuwa 
wafanyabiashara wapo mbele 
zaidi kwa kuwa dunia haiwezi 
“kutusubiri” na kwamba kwa 
kasi hiyo Wizara ya Viwanda 
na Biashara imeweka dhamira 
ya kuboresha Sera na Sheria 
ili zisomane na mabadiliko ya 
uchumi.

“Tunaangalia uwekezano wa 
kutoa leseni zote za biashara 
katika mfumo mmoja wa BRELA 
kuliko kuwa na mifumo mingi 
inayotoa huduma za leseni za 
biashara. Hii itasaidia uratibu 
mzuri wa leseni za biashara na 

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji akifungua 
Mkutano wa Wadau BRELA uliofanyika Mlimani City, Dar es Salaam.

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji akiangalia 
bidhaa za mmoja wa wajasiriamali walioshiriki Maonesho ya BRELA 
yaliyofanyika katika viwanja vya Mlimani City, jijini Dar es Salaam.

HABARI
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Serikali kuwa na kanzi data moja ya 
taarifa za biashara. Tunawaomba 
mtupe ushirikiano katika hatua 
hii ili tuwahudumie kwa ufanisi 
mzuri,” aliongeza Mhe. Dkt. Kijaji.

Aliitaka BRELA kutumia mkutano 
huo na wadau wake kama jukwaa 
la kupokea maoni ya Watanzania, 
kuboresha na kutumia vema 
maoni hayo na kwamba kila 
mwaka wanapokutana na wadau 
hao wawe na mijadala yenye 
majibu ya utatuzi wa changamoto 
zao.

Naye Mbunge wa Kahama 
Mjini, Mhe. Jumanne Kishimba 
akizungumza kwa niaba ya 
wafanyabiashara walioshiriki 
mkutano huo, alisema 
wafanyabiashara wengi 
hukimbilia huduma za BRELA ili 
kupata huduma za mikopo kutoka 
taasisi za fedha na kupata zabuni 
ingawa wengi hawaelewi tafsiri 
za kisheria za kampuni.

Aliishauri BRELA kuzitafsiri 
kwa lugha nyepesi ili kuepusha 
migogoro inayotokana na uelewa 
hafifu wa sheria hizo.

Awali katika hotuba yake, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw 
Godfrey Nyaisa, alisema kuna 
sheria zinzosimamiwa na BRELA 
ambazo zimepitwa na wakati na 
kwamba Taasisi yake ipo kwenye 
hatua za maboresho ya sheria 
kama vile Sheria ya Taifa ya usajili 
wa Leseni za Viwanda ya mwaka 
1967, Sheria ya Hataza ya Mwaka 

1987, Sheria ya Miliki Bunifu ya 
Mwaka 1986, sheria ya leseni 
za biashara ya mwaka 1972 na 
Sheria ya Kampuni ya Mwaka 
2002 ili ziendane na mabadiliko 
ya kiteknolojia na ukuaji wa sekta 
ya biashara.

Akihitimisha mkutano huo wa 
wadau, Mwenyekiti wa Bodi ya 
Ushauri ya BRELA, Prof. Neema 
Mori, aliwaahidi wadau kuwa Bodi 
itasimamia Taasisi yake kuleta 
urahisi wa matumizi ya mifumo 
ya kielektroniki na itaendelea na 
michakato ya kuwepo kwa sera 
na maboresho ya sheria bora 
zinazowezesha utoaji wa huduma 
bora na rafiki kwa jamii.

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji, na Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa wakifuatilia mawasilisho kutoka 
kwa wawezeshaji wakati wa Mkutano wa Wadau wa BRELA.

Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji na Mbunge wa 
Jimbo la Kahama Mjini, Mhe. Jumanne Kishimba, wakiwa katika picha ya 
pamoja na wakurugenzi wa Bodi ya Ushauri ya BRELA baada ya ufunguzi 
wa Mkutano wa Wadau uliofanyika Oktoba 27, 2023, Mlimani City, Dar 
es Salaam.

Mkutano huu uwe ni 
sehemu ya kupokea 
maoni ya Watanzania

HABARI
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Na Theresa Chilambo

Wakala wa Usajili wa 

Biashara na Leseni 

(BRELA) na Taasisi ya 

Kuzuia na Kupambana na Rushwa 

(TAKUKURU) zimesaini hati ya 

makubaliano ya utendaji kazi 

ili kurahisisha na kuharakisha 

taratibu mbalimbali za uchunguzi 

bila kuathiri mamlaka na mipaka 

ya kiutendaji ya taasisi hizo mbili. 

Hafla ya utiaji saini hati ya 

makubaliano iliongozwa na Afisa 

Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. 

Godfrey Nyaisa na Mkurugenzi 

Mkuu wa TAKUKURU Kamishina 

wa Polisi Salum Hamduni hapo 

Desemba 7, 2023 jijini Dar es 

Salaam.    

Akizungumza mara baada ya 

utiaji saini makubaliano hayo, Bw 

Nyaisa alisema kuwa nia ni kuona 

uchunguzi unaenda haraka na 

kuhakikisha TAKUKURU wanapata 

taarifa zilizo sahihi kwa wakati.

“Katika utekelezaji wa majukumu 

ya kila siku BRELA imekuwa 

ikipokea barua si chini ya sita 

kwa siku kutoka TAKUKURU 

zinazohitaji taarifa za usajili na 

leseni. Pia tumekuwa tukipokea 

wito unaowahitaji Maafisa wa 

BRELA kwa ajili ya mahojiano 

pamoja na kuhudhuria 

mahakamani kushuhudia taarifa 

za kumbukumbu hizo,” alisema 

Bw Nyaisa.    

Naye Kamishina Hamduni alieleza 

kuwa Mkataba huo uliosainiwa 

unalenga katika kuweka nguvu 

na kurasimisha ushirikiano wa 

taasisi hizo mbili kwa maeneo 

yaliyoridhiwa na pande zote. 

Maeneo hayo ni pamoja 

na kubadilishana taarifa za 

kiuchunguzi kwa lengo la 

kupata ushahidi utakowezesha 

kuwafikisha watuhumiwa 

mahakamani, kuimarisha mfumo 

na utaratibu wa mafunzo kwa 

watumishi wa BRELA kuhusu 

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa na Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Kamishna wa Polisi. 
Salum Rashid Hamduni wakisaini hati ya Makubalino ya Ushirikiano baina ya Taasisi hizo. 

BRELA, TAKUKURU wakubaliana kuharakisha 
taratibu za uchunguzi

HABARI
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dhana ya rushwa, madhara 

yake na namna watumishi hao 

wanavyoweza kupambana na 

changamoto hizo  ndani ya BRELA.

Pia mkataba huo utasaidia 

kuimarisha ushirikiano katika 

kufanya utafiti na tathmini ya 

mifumo ya kiutendaji ndani ya 

BRELA kwa lengo la kubaini na 

kuziba mianya ya rushwa ndani ya 

taasisi. 

“Kwa kutambua kuwa rushwa ni 

adui wa haki, utawala wa sheria, 

demokrasia na maendeleo, 

serikali imedhamiria kupambana 

na tatizo la rushwa kwa nguvu 

zote. Aidha, kwa kutambua kuwa 

mapambano dhidi ya rushwa 

hayawezi kufanikiwa bila ushiriki 

wa wadau, TAKUKURU kwa 

kuzingatia matakwa ya Sheria 

ya Kuzuia na Kupambana na 

Rushwa Sura ya 329 imekuwa 

ikishirikisha wadau mbalimbali 

ikiwemo kuingia nao mikataba ya 

ushirikiano,” alisisitiza Kamishina 

Hamduni.   

Aliongeza kuwa TAKUKURU 

itayazingatia Makubaliano haya 

ikiwa ni moja ya nyenzo muhimu 

katika kufikia Dira ya taasisi hiyo 

inayosema “Tanzania isiyokuwa 

na rushwa” kama ambavyo 

inabainishwa katika Mpango 

Mkakati wa TAKUKURU wa 

2022/2023-2025/2026.

Aidha mnamo Julai 8 na 9, 2022, 

BRELA na TAKUKURU zilifanya 

kikao cha pamoja mkoani 

Morogoro chenye lengo la 

kupeana elimu ya kiutendaji ili 

kuleta uhusiano wenye tija katika 

kutimiza majukumu pamoja na 

kupeana taarifa mbalimbali kwa 

kuzingatia taratibu, kanuni na 

sheria.

Kutokana na kikao kazi hicho, 

ilionekana kuna umuhimu kwa 

taasisi hizo kuanzisha utaratibu 

wa kuwa na vikao vya pamoja 

kwa lengo la kupeana elimu na 

uelewa kuhusu utendaji kazi na 

mafanikio.

 Hii ni pamoja na maboresho 

katika usajili wa kampuni na  

majina ya biashara, utunzaji wa 

rekodi na taratibu za kufuata 

baada ya usajili, kubadilishana 

uzoefu pamoja na kubainisha 

changamoto mbalimbali ili 

kupata ufumbuzi wa pamoja kwa 

manufaa ya taasisi hizo na taifa 

kwa ujumla.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa akimkabidhi shajala ya BRELA Mkurugenzi Mkuu wa 
TAKUKURU, Kamishna wa Polisi, Salum Rashid Hamduni baada ya hafla fupi ya kusaini Makubalino ya 
Ushirikiano (MOU), baina ya Taasisi hizo.

HABARI



BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY
7

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA (katikati) Bw, Godfrey Nyaisa na Mtendaji Mkuu wa TIRDO Prof. Mkumbukwa 
Mtambo (kulia) wakiwa katika kikao cha kujadili kuhusu mfumo wa takwimu za viwanda nchini walipokutana 
Oktoba 5, 2023 katika Ofisi za BRELA, Dar es Salaam. 

Mkurugenzi wa Leseni wa BRELA (kulia) Bw. Andrew Mkapa akifafanua 
jambo  wakati wa kikao cha kujadili kuhusu mfumo wa takwimu za 
viwanda nchini walipokutana na uongozi wa TIRDO tarehe Oktoba5, 
2023 katika Ofisi za BRELA, Dar es Salaam. 

Na Christina Njovu

Menejimenti ya Wakala wa 
Usajili Biashara na Leseni 
(BRELA) na wataalam wa 

Shirika la Utafiti wa Maendeleo 
ya Viwanda (TIRDO) wamejadili 
suala la kuanzishwa kwa mfumo 
wa takwimu za viwanda katika 
kikao kilichofanyika Oktoba 5, 
2023, katika ofisi za BRELA jijini 
Dar es Salaam. 

Mkurugenzi Mkuu wa TIRDO Prof.  
Mkumbukwa Mtambo alikiambia 
kikao hicho kwamba lengo la 
mfumo huo ni kuwa na kituo 
kimoja cha kupata takwimu za 
viwanda tofauti na ilivyo sasa.

“Hivi sasa takwimu za viwanda 
zinapatikana katika taasisi 
tofauti tofauti, mathalan 
taarifa za kiwanda kidogo 
zinapatikana SIDO, viwanda 
vikubwa zinapatikana BRELA na 
kutoka taasisi nyingine. Hivyo, 
uanzishwaji wa mfumo wa 
takwimu za viwanda utawezesha 
kuwa na kituo kimoja cha kupata 
taarifa za viwanda,” alisema.

Akitoa maelezo kuhusu mfumo 
huo, Afisa TEHAMA wa TIRDO, Bi. 
Elizabeth Mtegwa, alisema katika 
utekelezaji wa zoezi hilo TIRDO 
imeanza kupita mikoa mbalimbali 
nchini kukusanya takwimu za 
viwanda. Kwa kuanzia imepata 
takwimu za viwanda katika mikoa 
ya Pwani, Morogoro na Dar es 
Salaam.

Kwa upande wake Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey 
Nyaisa alisema BRELA iko tayari 
kushirikiana na TIRDO katika 
kuhakikisha kuwa mfumo wa 
taarifa za viwanda unakamilika 
mapema iwezekanavyo.

Muarobaini wa takwimu za viwanda waja
HABARI
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Na Sheila Mfunami

Wajasiriamali walioshiriki katika Maonesho ya Wiki ya Huduma za BRELA na wadau wake wametakiwa 
kutumia fursa hiyo kurasimisha biashara zao ili ziweze kukua.

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, 
Mhe. Hashim Komba akifungua 
Maonesho ya kwanza ya BRELA na 
Wadau wake kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Dar es Salaam. 

DC ahimiza wajasiriamali 
kurasimisha biashara

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo Mhe. Hashim Komba (katikati) akikata utepe 
ikiwa ni ishara ya kufungua rasmi Maonesho ya BRELA na wadau wake 
yaliyofanyika Mlimani City jijini Dar es Salaam. 

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Mhe. 
Hashim Komba alitoa wito huo 
Oktoba 24, 2023 wakati akifungua 
maonesho ya kwanza ya BRELA 
na wadau wake yaliyofanyika 
viwanja vya Mlimani City, jijini Dar 
es Salaam. 

“Wito wangu kwenu Wakala wa 
Usajili Biashara na Leseni (BRELA) 
na wadau wengine wa maonesho 
haya ni kwamba tuhakikishe 
hawa wajasiriamali mbalimbali 
wanakua, hivyo wasaidiwe 
kwa kupatiwa elimu ili waweze 
kurasimisha biashara zao,” 
alisema Mhe. Komba.

Alisema ili kuboresha zaidi 
maonesho haya BRELA iendelee 
kuyaandaa katika maeneo 
mengine yatakayowezesha 
wadau wengi zaidi kufika.   
Aliyataja maeneo yeye idadi 
kubwa ya wajasiriamali katika 
Wilaya ya Ubungo kuwa ni Mbezi 
na Manzese, ambayo yanastahili 

kupewa kipaumbele kwa 
kuwapatia elimu.   

Pia aliitaka BRELA kuimarisha 
uhusiano na taasisi nyingine za 
Serikali, hususan Mamlaka ya 
Vitambulisho vya Taifa (NIDA) 
na Serikali za Mitaa ambazo 
ndizo zinazowakutanisha 
wafanyabiashara wadogo, wa kati 
na wakubwa. 

Mhe. Komba alisema Maonesho 
ya BRELA pia yatumike kufanya 
tathmini ya huduma zinazotolewa 
sambamba na kuwa na madawati 
yanayowakutanisha wadau ili 
kupunguza watu wa kati (vishoka) 
ambao wamekuwa kikwazo 
kikubwa kwa wafanyabiashara.  

“BRELA, Tume ya Ushindani (FCC), 
Shirika la Viwango Tanzania (TBS) 
pamoja na Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba (TMDA) shirikianeni 
katika utoaji wa elimu ili kudhibiti 
na kupambana na bidhaa bandia, 

kuthibitisha ubora wa bidhaa 
zinazozalishwa na wajasiriamali 
na kuhakikisha wanafanya sajili 
mbalimbali na kupata leseni,” 
alisema.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA Bw. Godfrey Nyaisa 
alisema Taasisi yake itaendelea 
kuwahamasisha wadau wake 
kurasimisha biashara zao kupitia 
majukwaa mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na kushiriki katika 
maonesho.  

Maonesho ya BRELA na wadau 
wake ambayo yalihitimishwa 
na Mkutano wa Wadau Oktoba 
27, 2023 uliofanyika Ukumbi 
wa Mlimani City jijini Dar es 
Salaam yalibeba kaulimbiu ya 
“Urasimishaji Biashara katika 
Mapinduzi ya Nne ya Viwanda”.

HABARI
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Na Lugano Mwakyombe

Kamati ya Uratibu wa zoezi 
la kuridhiwa kwa Itifaki 
zinazosimamiwa na Shirika 

la Miliki Ubunifu Kanda ya Afrika 
(African Regional Intellectual 
Property Organization - 
ARIPO) ilikutana kujadili Itifaki 
zinazosimamiwa na chombo 
hicho.

Kikao hicho kilichoanza Oktoba 
2, 2023 jijini Dar es Salaam 
kilimalizika Oktoba 4, 2023.

Katika kikao hicho maafisa kutoka 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), Ofisi ya Hakimiliki 
Tanzania (COSOTA) pamoja na 
wadau mbalimbali walijadili 
Itifaki zinazosimamiwa na ARIPO 
ili kupendekeza uwezekano wa 
Itifaki hizo kuridhiwa na nchi 
wanachama. Itifaki hizo ni pamoja 
na Itifaki ya Arusha ya Ulinzi wa 
Aina Mpya za Mbegu za Mimea, 
Itifaki ya Kampala ya Ulinzi wa 
Hiyari wa Hakimiliki na Hakishiriki, 
Itifaki ya Banjul ya Ulinzi wa 

Alama, Itifaki ya Madrid ya Ulinzi 
wa Alama inayosimamiwa na 
Shirika la Miliki Ubunifu Duniani 
pamoja na Itifaki ya Ulinzi wa Haki 
za Miliki Ubunifu chini ya Mkataba 
wa Eneo Huru la Biashara Afrika 
(AfCFTA).

Kaimu Mkurugenzi wa Miliki 
Ubunifu wa BRELA, Bi. Loy 
Mhando akizungumza kwa 
niaba ya Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA, alisema Itifaki hizo 
ambazo nchi ilizisaini kwa nyakati 
tofauti, zitaongeza wigo katika 
kulinda Bunifu na Hakimiliki za 
kazi za wabunifu. 

Kazi hizo ni pamoja na kazi za 
sanaa, uandishi, uzalishaji, utaoji 
huduma, hakimiliki za aina mpya 
za mbegu za mimea na bunifu 
nyingine.

Katika kikao hicho, Itifaki ya 
Arusha ya Ulinzi wa Aina Mpya 
za Mbegu za Mimea ilijadiliwa, 
ikihusisha ulinzi wa Hakimiliki 
za Wagunduzi wa aina mpya za 
mbegu za mimea kikanda. 

Kamati pia ilipitia Itifaki ya 
Kampala ya Usajili wa Hiyari 
wa Hakimiliki na Haki Shiriki 
ambayo iliwasilishwa na Afisa 
COSOTA Bw. Prosper Massawe 
ambaye alielezea namna wasanii 
wanavyoweza kunufaika kupitia 
Itifaki hiyo. 

Alisema kwamba Itifaki hiyo 
itasaidia wasanii kuongeza wigo 
katika umiliki wa kazi zao na 
pia kupunguza changamoto na 
kuwaongezea mapato yao binafsi 
na taifa kwa ujumla.

Kamati yajadili Itifaki za Miliki 
Ubunifu Afrika

Kaimu Mkurugenzi wa Miliki 
Ubunifu kutoka BRELA, Bi. Loy 
Mhando akitoa ufafanuzi kuhusu 
Itifaki hizo zitakavyoongeza wigo 
katika kulinda kazi za wabunifu 
nchini.

Maafisa wa BRELA na COSOTA wakiwa katika picha ya pamoja wakati 
wa kikao cha kujadili Itifaki zinazosimamiwa na ARIPO kilichofanyika 
Oktoba 2, 2023 katika Ukumbi wa Ofisi Ndogo ya Bunge, Dar es Salaam.

Itifaki hizo ambazo nchi ilizisaini kwa 
nyakati tofauti, zitaongeza wigo katika 
kulinda Bunifu na Hakimiliki za kazi za 

wabunifu.

HABARI



BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY
10

Na Roida Andusamile

Mwenyekiti wa Baraza la 
Wafanyakazi la Wakala 
wa Usajili Biashara na 

Leseni (BRELA) Bw. Godfrey 
Nyaisa ambaye pia Mtendaji 
MKuu wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA)
amewataka wajumbe wa chombo 
hicho kuhakikisha wanasimamia 
ipasavyo utendaji kazi na nidhamu 
ya watumishi ili kuongeza tija.

Bw. Nyaisa, ambaye pia ni Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, alitoa 
agizo hilo Oktoba 20, 2023 wakati 
akifungua Kikao cha Baraza la 
Wafanyakazi kilichofanyika mjini 
Morogoro.

Alisema kwa kuwa Baraza hilo 
ni chombo cha ushirikishaji wa 
watumishi na linaundwa na 
wajumbe kutoka Menejimenti, 
viongozi wa Chama cha 
Wafanyakazi (TUGHE) na 
wawakilishi wa watumishi kutoka 
idara mbalimbali, wajumbe hao 
wana wajibu wa kusimamia 
utendaji kazi na nidhamu ya 
watumishi ili kutoharibu taswira 
ya Taasisi.

Aidha, Bw. Nyaisa alisisitiza kuwa 
viongozi wa TUGHE wakiwa 
wajumbe wa Baraza wanapaswa 

Baraza la wafanyakazi latakiwa 
kusimamia utendaji kazi

Mwenyekiti wa Baraza la Wafanyakazi Bw. Godfrey Nyaisa akiwa na 
Katibu wa Baraza la Wafanyakazi Bw. Abas Cothema wakati wa kikao 
cha Baraza la Wafanyakazi wa BRELA kilichofanyika Oktoba 20, 2023 
mjini Morogoro.

Na Sheila Mfunami

Naibu Waziri Mkuu na Waziri 
wa Nishati, Mhe. Dkt. 
Doto Biteko amewahimiza 

watumishi walioshiriki michezo 
ya mashindano ya Shirikisho 
la Michezo ya Wizara na Idara 
za Serikali na Mikoa (SHIMIWI) 
kujenga utamaduni wa kufanya 
mazoezi ili kujenga afya zao.

Alitoa wito huo Oktoba 4, 2023, 
wakati akifungua Mashindano 
ya SHIMIWI 2023 yaliyoanza 
Septemba 27 2023 mjini Iringa.

“Nimefurahia maendeleo 
yenu katika michezo hii, lakini 
niwakumbushe viongozi kuhimiza 
watumishi kufanya mazoezi, 
kuandaa mechi za kirafiki ili 
kujiweka sawa kwa mashindano 
kama haya.” alisisitiza Mhe. Dkt. 
Biteko.

Alisema ni vyema ofisi za Serikali 
kuwa na viwanja vya michezo 
pamoja na kuwa na utamaduni wa 
kufanya mazoezi mara kwa mara 
kwa ajili ya kuimarisha afya zao.

Aliongeza kuwa ana imani na 
ushiriki wa timu zote katika 
michezo hiyo ingawa kuna 
kushinda na kushindwa, huku 
akiwatakia heri na ushindi katika 
michezo hiyo iliyoanza Septemba 
27, 2023 na kuhitimishwa Oktoba 
14.

Mashindano ya SHIMIWI kwa 
mwaka 2023 yenye kauli mbiu 
‘‘Michezo mahala pa kazi 
huimarisha afya na kuongeza 
ufanisi.’’ BRELA ilishiriki katika 
mashindani hayo katika mchezo 
wa mpira wa miguu na wa pete.

kufuatilia maslahi ya wafanyakazi 
kwa kushirikiana na Menejimenti. 
Hivyo, wanapoona kuna jambo 
lolote ambalo haliendi sawa 
wanapaswa kutoa taarifa 
mapema. 

“Siyo jambo jema kwa viongozi wa 
TUGHE kukaa kimya kwa mambo 
ambayo yako wazi na kusubiri 
Menejimenti ya Taasisi ndiyo 
ifuatilie,” alisisitiza.

Alisema wajumbe wanapaswa 
kuwasilisha taarifa na changamoto 
wanazokumbana nazo watumishi 
ili ziweze kujadiliwa na kupatiwa 
ufumbuzi ili kuwanufaisha 
watumishi wote.

Akizungumzia umuhimu wa vikao 
vya Baraza, Bw. Nyaisa alisema 
vinasaidia kutatua changamoto 
za wafanyakazi kwa uwazi na 
kuondoa manung’uniko ambayo 
yanaweza kujitokeza.

Baraza la Wafanyakazi hukutana 
katika vikao visivyopungua viwili 
kwa mwaka kwa ajili ya kujadili 
masuala yote yanayowahusu 
watumishi na kuidhinisha 
mipango na bajeti ya Taasisi. Vile 
vile Baraza hukutana ili kupokea 
na kujadili taarifa ya utekelezaji 
wa malengo ya BRELA kwa mwaka 
husika wa fedha.

Dkt. Biteko awahimza 
watumishi wa umma 
kufanya mazoezi

HABARI
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BRELA 
yaiduwaza 
HAZINA
Na Sheila Mfunami

Timu ya mpira wa miguu ya 
wanaume ya BRELA iliibuka 
mshindi kwa kuifunga 

Hazina bao moja kwa bila katika 
pambano la michezo ya SHIMIWI 
lililofanyika katika viwanja vya 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu 
Mkwawa mjini Iringa Septemba 
29, 2023.

Nayo timu ya mpira wa pete ya 
BRELA iliichabanga timu ya Ofisi 
ya Mkuu wa Mkoa wa Lindi magoli 
10-1 katika pambano lililofanyika 
viwanja vya Chuo cha Ruaha mjini 
Iringa.

Mashindano hayo yaliyoanza 
rasmi Septemba 29, 2023 
yaliamsha ari kwa timu za BRELA 
zikiwa zimepania kuondoka na 
ushindi wa kishindo.

Mashindano ya michezo 
inayoandaliwa na SHIMIWI 
yanalenga katika kuimarisha afya 
za watumishi, kuongeza ufanisi 
mahala pa kazi na kuwajengea 
uhusiano mzuri baina yao. 

Mashindano hayo ya wiki mbili 
yalishirikisha watumishi wa 
Serikali kutoka Wizara, Idara na 
Taasisi.

Kaulimbiu ya mashindano haya 
ilikuwa “Michezo mahala pa kazi 
huimarisha afya na kuongeza 
ufanisi kazini”. 

Mashindano yalifunguliwa rasmi 
Oktoba 4, 2023 na Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, Mhe. 
Dkt. Dotto Biteko katika Uwanja 
wa Samora mjini Iringa.

Katika mashindano hayo BRELA 
ni timu pekee iliyoifunga HAZINA  
ambaye alikuwa bingwa mtetezi 
na mshindi wa mashindano hayo. 

BRELA yaigalagaza RAS Mara

HABARI ZA MICHEZO

Kaimu Mkurugenzi wa Miliki 
Ubunifu Bi. Loy Mhando 
akikabidhi vifaa vya michezo 
kwa niaba ya Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA kwa Katibu 
Mkuu wa CHANETA Bi. Rose 
Mkisi Novemba 22, 2023 
katika Ofisi za Wakala jijini 
Dar es Salaam. 

Na Sheila Mfunami

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA), imetoa msaada 

wa vifaa vya michezo truck suits 
jozi 25 pamoja na mipira mitano 
kwa Chama cha Netiboli Tanzania 
(CHANETA) vitakavyotumiwa na 
timu ya netiboli Wanawake, Taifa 
Queens.

Akikabidhi vifaa hivyo Novemba 
22, 2023, Kaimu Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA Bi. Loy Mhando 
alisema BRELA ni mdau mkubwa 
wa michezo, kwakuwa inatambua 
kuwa michezo ni afya, ni burudani 
pia kupitia michezo Taasisi 
inajitangaza na zaidi ya hapo 
michezo ni biashara hivyo kama 
Taasisi inayohusika na masuala ya 
urasimishaji biashara ina wajibu 
wa kushirikiana na wana michezo 
nchini.

“BRELA imekuwa ikishiriki 
katika michezo mbalimbali na 
kutoa misaada kwa wadau wa 
michezo ili kuhakikisha kuwa 
sekta ya michezo nchini inakuwa 
na kujipambanua kimataifa”, 
amefafanua Bi. Mhando.

Aidha Bi. Mhando alisema 
msaada wa vifaa uliotolewa 
unaunga mkono jitihada za Mhe. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt. Samia Suluhu 
Hassan za kuhamasisha ukuaji wa 
sekta ya michezo nchini.   

Kwa upande wake Katibu Mkuu 
wa CHANETA, Bi. Rose Mkisi 
aliishukuru BRELA kwa msaada 
wa vifaa vya michezo kwa timu ya 
Taifa Queens.

“Tunaishukuru sana BRELA kwa 
msaada wa vifaa vya michezo 
na tunaahidi kupitia vifaa hivi 
vya michezo timu ya Netiboli 
itafuzu vyema katika michuano 
mbalimbali watakayoshiriki. 

BRELA ilitoa msaada wa vifaa hivyo 
baada ya kupokea maombi kutoka 
CHANETA kuhusu uhitaji wa vifaa 
vya michezo vitakavyotumika 
katika mashindano mpira wa pete 
nchini Botswana.

Hafla hiyo ya makabidhiano ya 
vifaa vya michezo ilifanyika katika 
Ofisi za BRELA jijini Dar es Salaam.

BRELA changia vifaa vya michezo

Na Sheila Mfunami

Timu ya mpira wa pete ya ya BRELA) iliibuka mshindi baada ya kuiadhiri 
timu ya RAS Mara kwa magoli 25-3.  

Timu hizo zilichuana Oktoba 2 katika viwanja vya Chuo Kikuu cha 
Kikatoliki cha Ruaha mjini Iringa.

Timu ya BRELA ilionesha ubabe wake ikiwa ni mchezo wa nne tangu 
kuanza kwa mashindano hayo Septemba 29, 2023. 

Mashindano hayo yenye lengo la kuimarisha mahusiano mazuri kwa 
watumishi na kuimarisha afya za watumishi yalihitimishwa Oktoba 14, 
2023 kwenye Uwanja wa Samora mjini Iringa. 



BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY
12

Na Sheila Mfunami

Wafanyabiashara wametakiwa kuchangamkia fursa kwa 
kurasimisha biashara zao BRELA ili wapate mafanikio.

Wito huo ulitolewa na Mkuu wa Wilaya ya Ilala Mhe. Edward 
Mpogolo, Oktoba 25, 2023, alipotembelea Maonesho ya Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA) na wadau yaliyofanyika Mlimani 
City Jijini Dar es Salaam.

Mhe. Mpogolo alisema lengo la Maonesho ya BRELA ni kuhamasisha 
wadau kurasamisha biashara zao kwa wingi, hasa kwa kipindi ambacho 
taasisi hiyo imeandaa maonesho na kuzishirikisha  taasisi nyingine za 
umma ili kutoa huduma mahali pamoja.                               

Alifafanua kuwa mfanyabiashara anaporasimisha biashara yake 
hutambulika na taasisi za fedha na kumwezesha kupata zabuni 
mbalimbali pamoja na kutambulika rasmi kisheria.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kigamboni, Mhe. Halima Bulembo, aliipongeza 
BRELA kwa kuandaa Maonesho yenye tija kwa wafanyabiashara na 
kwa ukuaji wa uchumi wa nchi.

“Nimefurahishwa sana na huduma nzuri inayotolewa na BRELA, hivyo 
basi wafanyabiashara ambao bado hawajarasimisha biashara zao ni 
vyema wakafuata taratibu sahihi za kusajili,” alisema.

Maonesho hayo ya siku tano ya Wiki ya Huduma za BRELA na wadau 
wake yaliyobeba kaulimbiu “Urasimishaji Biashara katika Mapinduzi 
ya Nne ya Viwanda” yalifunguliwa Oktoba 24, 2023 na kuhitimishwa 
Oktoba 27, 2023. Mkutano wa BRELA na Wadau wake uliofanyika 
katika Ukumbi wa Mlimani City jijini Dar es Salaam na kufunguliwa na 
Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji.

Wafanyabiashara watakiwa kuchangamkia 
fursa za BRELA

Mkuu wa Wilaya ya Ilala Mhe. Edward Mpogolo na Mkuu wa Wilaya ya 
Kigamboni Mhe. Halima Bulembo wakikabidhi cheti cha Usajili wa Jina 
la Biashara kwa mteja aliyesajili wakati wa Maonesho ya BRELA.

Watumishi BRELA, 
Tume ya Ushindani 
wapata mafunzo ya 

Miliki Ubunifu

Na Lugano Mwakyombe

Watumishi wa Wakala wa 
Usajili Biashara na Leseni 
(BRELA) na Tume ya Ushindani 
wameshiriki katika mafunzo 
ya siku mbili ya uchakataji wa 
maombi ya Usajili wa Alama 
za Biashara na Huduma kwa 
njia ya mtandao wakiungana 
na washiriki wengine wa hapa 
nchini na wengine kutoka 
Afrika Kusini, Nigeria na Kenya.

Mafunzo haya yaliandaliwa 
na Chama Cha Kimataifa 
Cha Alama za Biashara 
(International Trademark 
Association - INTA) chenye 
makao makuu jijini New 
York, Marekani, kwa lengo 
la kuwajengea uwezo wa 
masuala ya Miliki Ubunifu. 

Mafunzo yalifanyika jijini Dar 
es Salaam kuanzia Novemba 6 
hadi 7, 2023.  

Akizungumzia Utatuzi wa 
Migogoro inayotokana na 
Ulinzi wa Miliki Ubunifu, 
Kaimu Mkurugenzi wa Miliki 
Ubunifu wa BRELA, Bi. Loy 
Mhando, alisema taasisi yake 
imekuwa ikisikiliza mashauri 
yanayotokana na pingamizi ya 
maombi ya Usajili wa Alama 
za Biashara au maombi ya 
kuondoa Alama za Biashara 
kwenye Daftari la Msajili.

Naye mwezeshaji wa mada ya 
Udhibiti wa Bidhaa Bandia, Bi. 
Hazel Okoth, kutoka Kenya 
alisema bidhaa hizo zinapaswa 
kudhibitiwa ili kuendelea 
kuwapa haki na kuwaongezea 
kipato wamiliki halali wa Alama 
za Biashara zinazotumika 
katika bidhaa husika. 

HABARI
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Na Theresa Chilambo

Wa f a n y a b i a s h a r a 
wanaozalisha bidhaa na 
kutoa huduma katika 

Wilaya ya Nyamagana Jijini 
Mwanza wametakiwa kusajili 
Alama za Biashara na Huduma 
Wakala wa Usajili Biashara na 
Leseni (BRELA) kabla ya kuingiza 
sokoni ili kujipatia ulinzi wa 
kisheria na kuhimili ushindani 
katika soko. 

Wito huo ulitolewa Novemba 
13, 2023 na Kaimu Mkuu wa 
Sehemu ya Hataza kutoka BRELA, 
Bi. Neema Kitala, wakati wa 
mafunzo kwa wafanyabishara 
wanaozalisha bidhaa na kutoa 
huduma mbalimbali wa Wilaya ya 
Nyamagana.

 Mafunzo hayo yalifanyika 
katika ukumbi wa mikutano wa 
Nyakahoja jijini Mwanza.

“Uzuri wa kusajili Alama 
ya Biashara na Huduma 
yako ni kukitambulisha kile 
unachokizalisha sokoni na faida 
kubwa utakayoipata ni bidhaa 
yako kutambulika na kuaminika 
katika masoko, bidhaa hiyo 
kuonekana halali na ya kipekee, 
na kukupa faida ya kupenya katika 
masoko mbalimbali ndani na nje 
ya nchi,” alisema Bi. Kitala.     

Alisisitiza kuwa wafanyabiashara 
wasiposajili Alama za Biashara 
na Huduma zao, pindi 
wanapotambulisha biashara zao 
sokoni licha ya kupendwa na 
watumiaji, hazitakuwa na ulinzi 
wa kisheria. Hivyo, mtu mwingine 
anaweza akaiga, akasajili na 
kuingiza sokoni na kusababisha 
migogoro ambapo utatuzi wake 
hutumia muda na gharama 
kubwa.

Naye mfanyabiashara wa chakula 
cha mifugo wilayani humo, Bi. 
Wilhelmina Kubingwa, alisema 
mafunzo hayo yatamwezesha 
kusajili Alama ya Biashara 
anayotumia katika bidhaa zake. 
Aliongeza kuwa ili kuweza 

kushindana katika soko ni muhimu 
kuweka ulinzi wa bidhaa zake kwa 
kusajili Alama anayotumia.      

Wakati huo huo, Afisa Sheria wa 
BRELA, Bw. Calvin Rwambongo, 
alisema kwamba Taasisi yake 
inasimamia Sheria za Miliki 
Ubunifu ambazo ni Sheria ya 
Alama za Biashara na Huduma na 
Sheria ya Hataza.         

Bw. Rwambongo alisema kuwa 
Sheria ya Alama ya Biashara 
inalenga kuwalinda wazalishaji 

wa bidhaa na huduma wanaobuni 
alama, nembo, michoro, 
ishara mbalimbali kwa lengo 
la kutofautisha bidhaa zao 
wanapoingiza sokoni na Sheria 
ya Hataza ni haki ya kipekee ya 
ulinzi inayompa mbunifu wa 
bidhaa mpya au mchakato mpya 
unaolenga kutatua changamoto 
za kiufundi.

Aliongeza kuwa Sheria ya Alama 
za Biashara na Huduma iko wazi 
kwamba Alama inaposajiliwa 

Waaswa kusajili Alama za Biashara kabla ya 
kuingiza bidhaa sokoni 

Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Hataza kutoka BRELA, Bi Neema Kitala, 
akitoa elimu ya sifa za Alama ya Biashara na Huduma kwa wazalishaji 
wa bidhaa na huduma wa Wilaya ya Nyamagana jijini Mwanza.

Afisa Sheria kutoka BRELA, 
Bw. Calvin Rwambongo, 
akitoa elimu kwa 
wazalishaji wa bidhaa 
na huduma wa Wilaya ya 
Nyamagana jijini Mwanza 
kuhusu umuhimu wa 
kusajili Alama za Biashara 
na Huduma.

HABARI
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Na Theresa Chilambo

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA) imepongezwa 

kwa kuchukua hatua ya kuwanoa 
wafanyabiashara wa Mwanza 
kuhusu elimu ya Alama ya Biashara 
na Huduma kwa kuwa wengi 
huzalisha bidhaa na kuziingiza 
sokoni bila kujua umuhimu wa 
Sajili hizo.    

Pongezi hizo zimetolewa na 
Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Mwanza, Bw. Balandya Elikana, 
alipotembelewa na Maafisa 
kutoka BRELA katika Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Mwanza 
Novemba 14, 2023.      

Kaimu Mkuu wa Sehemu ya 
Hataza wa BRELA Bi. Neema 
Kitala, alimweleza kuwa Taasisi 
imedhamiria kuwajengea 

uwezo wazalishaji wa bidhaa na 
huduma mbalimbali kwa lengo la 
kuwalinda katika masoko yenye 
ushindani mkubwa ili waweze 
kuaminika na kuwaepusha kuingia 
kwenye migogoro.  

Wakiongea kwa nyakati tofauti 
baada ya mafunzo ya usajili wa 
Alama za Biashara na Huduma 
wazalishaji wa bidhaa na huduma 
wa Wilaya ya Ilemela, Bi Fauzia 

inazuia wengine kutumia Alama 
husika pasipo idhini ya yule 
aliyesajili. Hivyo inamtambua kwa 
kumpa ulinzi yule tu aliyesajili 
na itampa haki yake endapo mtu 
mwingine atatumia Alama kama 

hiyo na kuiingiza sokoni. 

Rwambongo aliwashauri 
wazalishaji wa biashara na 
huduma kukimbilia BRELA 
kulinda haki zao na kutotumia 

Alama za Biashara na Huduma 
za watu wengine kwa kuwa 
athari yake ni kubwa ambayo 
inaweza kusababisha bidhaa zake 
kuteketezwa na kulipa fidia.     

BRELA ilitoa mafunzo kwa 
wafanyabiashara kuhusu usajili 
wa Alama za Biashara na Huduma 
kuanzia Novemba 13 hadi 17, 
2023 katika Wilaya za Nyamagana, 
Ilemela, Misungwi na Ukewere 
mkoani Mwanza.

Wafanyabiashara wanaozalisha 
bidhaa na kutoa huduma 
mbalimbali wa Wilaya ya 
Nyamagana, jijini Mwanza, 
wakifuatilia kwa makini mafunzo 
ya umuhimu wa kusajili Alama za 
Biashara na Huduma.

Aipongeza BRELA kuwanoa wafanyabiashara

Katibu Tawala wa Mkoa wa Mwanza Bw. Balandya Elikana akiwa na watumishi wa BRELA walipomtembelea 
Ofisi ya Mkuu wa Mkoa Novemba 2023.

HABARI
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Ibrahim ambaye ni Meneja 
wa Kampuni ya Joasamwe 
inayozalisha gundi ya karatasi, 
alisema kuwa walianza uzalishaji 
baada ya kusajili kampuni yao 
ila walikumbana na changamoto 
ya kutumia nguvu kubwa ya 
kutambulisha bidhaa yao sokoni.           

“Bidhaa ya gundi ya karatasi 
inazalishwa ndani na nje ya nchi na 
bidhaa hizo zipo kwenye masoko 
mengi nchini ila kutokana na elimu 
tuliyopata tutachukua hatua ya 
haraka kusajili Alama yetu ya 
Biashara ili iweze kujulikana na 
kutofautishwa na washindani 
wetu kwa kuwa bidhaa yetu ni 
bora zaidi,” alisema. 

Mjasiriamali mwingine, Bw. 
Salum Ramadhani, alieleza kuwa 

changamoto kubwa ni kutokuwa 
na ufahamu wa usajili wa Alama 
za Biashara, yeye alijua usajili 
ni wa kampuni tu lakini kupitia 
mafunzo amepata ufahamu na 
atatengeneza alama za biashara 
ambazo zitakuwa na upekee na 
zenye kutambulisha bidhaa za 
kampuni yake.

Naye Bi. Salome Nyakwaka 
aliishukuru BRELA kwa kutoa 
elimu ya Alama za Biashara 
na Huduma kwa kuwa wengi 
walikuwa hawajui umuhimu 
wa kusajili alama zao na wengi 
wanazalisha bidhaa kwa kuweka 
alama zenye mfanano bila 
kufahamu athari ya kutumia 
alama hizo.

BRELA inasimamia sheria ya 
Miliki Ubunifu ambazo ni Sheria 
ya Alama za Biashara na Huduma 
na Sheria ya Hataza. Sheria ya 
Alama ya Biashara inalenga 
katika kuwalinda wazalishaji wa 
bidhaa na huduma wanaobuni 
alama, nembo, michoro, 
ishara mbalimbali kwa lengo 
la kutofautisha bidhaa zao 
wanapoingiza sokoni.  

Aidha, Sheria ya Hataza ni haki 
ya kipekee ya ulinzi inayompa 
mbunifu wa bidhaa mpya au 
mchakato mpya unaolenga 
kutatua changamoto za kiufundi 
katika jamii.

HABARI

Wafanyabiashara wanaozalisha bidhaa na kutoa huduma mbalimbali kutoka Wilaya ya Ilemela, wakisikiliza 
kwa makini Afisa Sheria kutoka BRELA, Bw. Calvin Rwambongo, alipokuwa akiwasilisha mada kuhusu umuhimu 
wa kusajili Alama ya Biashara na Huduma katika ukumbi wa Halmashauri ya Wilaya ya Ilemela jijini Mwanza.
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Na Mwandishi Wetu

Baadhi ya wafanyabiashara 
wa Wilaya ya Misungwi 
mkoani Mwanza wameeleza 

kuwa kuingiliana kwa nembo za 
biashara sokoni, mlolongo mrefu 
wa kupata huduma ya usajili. 

Wakizungumza Novemba 15, 2023 
katika semina ya kuwajengea 
uelewa wa hatua za usajili wa 
Alama za Biashara na Huduma na 
hatua za Usajili wa Hataza kwa 
njia ya mtandao, wafanyabiashara 
hao wadogo na wa kati walitaja 
changamoto nyingine kuwa ni 
ukosefu wa elimu na ofisi za 
BRELA ngazi ya wilaya. 

“Kuna haja kila mkoa au wilaya 
nchini wakawepo mawakala wa 
BRELA kwa lengo la kuongeza 
thamani, kuwarahisishia 
wafanyabiashara kufanya usajili 
ambapo kwa pamoja utasaidia 
kuongeza mapato ya Serikali na 

Na Njwaba Mwaijibe

Wakala wa Usajili na 
Biashara na Leseni 
(BRELA), imetoa mahitaji 

mbalimbali kwa wagonjwa katika 
Hospitali ya Ocean Road jijini Dar 
es Salaam.

Akikabidhi msaada huo Novemba 
3, 2023 kwa niaba ya Afisa 
Mtendaji Mkuu, Afisa Habari Mkuu 
wa BRELA, Bi. Christina Njovu, 
alisema kuwa Taasisi imekuwa 
ikitekeleza Sera ya Urejeshaji kwa 
Jamii kwa njia mbalimbali ikiwa 
ni pamoja na kutoa misaada kwa 
watu wenye uhitaji. 

Alisema BRELA imekuwa 
ikishirikiana na jamii katika 
kutekeleza majukumu yake, 
na kwa hiyo itaendelea kutoa 
mahitaji mbalimbali kwa wenye 
uhitaji wakiwemo wagonjwa, 
kwa kutambua kuwa ni wadau 
muhimu katika urasimishaji wa 
biashara licha ya kukabiliwa na 
changamoto za kiafya.

kupunguza changamoto hizo za 
wafanyabiashara,” alisema Rashid 
Bashite, Katibu wa Chemba ya 
Wafanyabiashara wenye Viwanda 
na Kilimo wa Wilaya ya Misungwi 

Katibu Msaidizi wa Mtandao wa 
Wanawake Wanaojishughulisha 
na Shughuli za Uvuvi Tanzania 
(TAWFA), Fatuma Katulla, 
aliiomba BRELA kuzidi kutoa 
elimu zaidi kwa wananchi na 
wafanyabiashara ili kila mtu awe 
na uelewa wa kutosha kuhusu 
urasimishaji biashara. 

“Changamoto ambazo tunazipata 
kwanza ni kuingiliana kwa nembo 
na watu zaidi ya mmoja. Sasa 
unakuta bidhaa zinaleta shida 
mtu anahitaji bidhaa ya mtu fulani 
anaikosa kwa sababu ya nembo 
zinafanana na hazijasajiliwa,” 
alisema Fatuma 

Akizungumzia mafunzo hayo na 
changamoto hizo, Kaimu Mkuu 

Pia aliziomba taasisi nyingine 
za umma na binafsi kuwa na 
utaratibu wa kutoa misaada kwa 
jamii ili kuunga mkono jitihada za 
Serikali ya Awamu ya Sita ya Mhe. 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuwapatia wananchi 
huduma bora za afya.

Akizungumza kwa niaba ya 
Uongozi wa Hospitali ya Ocean 
Road, Mkurugenzi wa Huduma za 
Uuguzi Bi. Mary Haule aliishukuru 
BRELA kwa misaada hiyo kwa 

wa Sehemu ya Hataza BRELA, 
Neema Kitala, alisema taasisi hiyo 
imejipanga kutoa elimu ya usajili 
na urasilimishaji wa biashara 
katika mikoa yote nchini. 

“Changamoto kubwa 
tunayokutana nayo ni wadau 
wetu kuomba ofisi za BRELA 
ziwe katika kila mkoa au wilaya 
kwani kwa sasa ofisi zetu zipo Dar 
es Salaam na Dodoma kwa hiyo 
hatuna ofisi katika mikoa mingine. 

“Hivyo wadau wameshauri 
tuanzishe ili kuwasaidia kupata 
huduma kwa karibu zaidi kwahiyo 
tumelipokea na tutalipeleka 
kama ombi kutoka kwa wadau 
wetu ili kuanzishwa ofisi za kanda 
au ikiwezekana katika kila mkoa,” 
alisema.

kuwa kuna wagonjwa mbalimbali 
wenye uhitaji kwenye hospitali 
hiyo. 

Alizitaka taasisi nyingine 
kujitokeza kwa kutoa misaada ili 
wale wagonjwa wasio na ndugu 
wala jamaa wasaidiwe kupata 
mahitaji muhimu.

BRELA ilitoa misaada ya sabuni, 
miswaki, diapers, mafuta ya 
kupaka mwilini, dawa za meno na 
vitu vingine kwa ajili ya wagonjwa 
waliolazwa katika hospitali hiyo.

Uelewa hafifu kikwazo cha usajili wa alama za biashara

Wagonjwa Ocean Road wapata msaada
Maafisa wa BRELA wakiwa 
katika picha ya pamoja na 
wawakilishi wa uongozi wa 
Hospitali ya Ocean Road 
mara baada ya kukabidhi 
mahitaji mbalimbali ya 
wagonjwa ikiwa ni sehemu ya 
utekelezaji wa Sera ya BRELA 
ya kurejesha kwa Jamii. 

HABARI
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Na Roida Andusamile

Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Viwanda, Biashara, Kilimo 
na Mifugo imeipongeza 

Wakala wa Usajili Biashara na 
Leseni (BRELA) kutokana na 
mabadiliko mbalimbali ya utendaji 
kazi yanayofanyika katika taasisi 
hiyo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo Mhe. 
Deo Mwanyika alitoa pongezi 
hizo wakati wa semina maalum 
iliyoandaliwa na BRELA jijini 
Dodoma kuwaelimisha wajumbe 
wa Kamati kuhusu majukumu 
yanayofanywa na Taasisi hiyo.

Mhe. Mwanyika alisema 
changamoto zilizokuwepo awali 
za kiutendaji kwa sasa hazipo na 
matokeo yake BRELA inaendelea 
kufanya kazi kwa weledi na 
uadilifu.

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
wa Viwanda na Biashara Mhe. 
Exaud Kigahe, akimwakilisha 
Waziri wa wizara hiyo, alisema 
elimu zaidi inapaswa kutolewa ili 
kuwa na uelewa mpana kuhusu 
majukumu yanayofanywa na 
BRELA.

“Kama mnavyoona kuna baadhi 
ya mambo mliyoyaeleza hapa 
Waheshimiwa Wabunge ndiyo 
wanayasikia hivyo semina hizi 
ni muhimu kufanyika mara kwa 
mara pamoja na kuwa na muda wa 
kutosha,” alieleza Mhe. Kigahe.                      

Awali Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, Bw Godfrey Nyaisa, 
aliwaeleza wajumbe wa Kamati 
hiyo kuwa BRELA inaendelea 
kufanya maboresho mbalimbali 
ya kimifumo lengo likiwa 
ni kuhakikisha kuwa wadau 
wanapata huduma za BRELA kwa 
urahisi zaidi.

Aliwahakikishia kuwa taarifa za 
wadau wote waliofanya sajili 
mbalimbali BRELA ambazo 
zinafanyika kwa njia ya mtandao 
zipo salama na Taasisi imekuwa 
ikishirikiana na Mamlaka ya Serikali 
Mtandao (eGA) kuhakikisha kuwa 
mfumo unakuwa salama wakati 
wote.                                                                      

Kamati ya Bunge yaimwagia sifa BRELA

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, 
Kilimo na Mifugo Mhe. Deodatus Mwanyika akifuatilia mawasilisho 
yaliyotolewa wakati wa semina kuhusu majukumu ya BRELA iliyofanyika 
Dodoma. 

Mjumbe wa Kamati, Mhe. Prof. 
Sospeter Muhongo, alitaka 
kufahamu kama BRELA ina 
mpango wowote wa kuwasaidia 
wabunifu waliojisajili BRELA kwa 
kuwatafutia masoko ya bunifu 
zao.

Akitoa ufafanuzi Msajili Msaidizi 
Mkuu wa BRELA Bw. Seka Kasera 

alisema Wizara ya Viwanda na 
Biashara ilianza mchakato wa 
kuwa na Sera ya Taifa ya Miliki 
Ubunifu ambapo maoni ya wadau 
yameshachukuliwa na sasa 
Sera hiyo iko hatua ya mwisho 
na itakapokamilika itawezesha 
kuwapatia masoko wabunifu 
mbalimbali ambao wamesajili 
bunifu zao BRELA. 

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Exaud Kigahe (Mb), 
akizungumza wakati wa semina ya Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo kuhusu majukumu ya BRELA 
iliyofanyika Dodoma.

HABARI
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Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa akitoa ufafanuzi 
kuhusu Mfumo wa Usajili kwa njia ya Mtandao wakati wa semina ya 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo 
kuhusu majukumu ya Wakala iliyofanyika Dodoma Novemba 9, 2023.

Wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge wakimsikiliza Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa akitoa ufafanuzi kuhusu Mfumo wa 
Usajili kwa Njia ya Mtandao wakati wa semina ya Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Viwanda, Biashara, Kilimo na Mifugo kuhusu majukumu ya 
Wakala iliyofanyika jijini Dodoma.

Alisema kuwa Sheria iliyopo sasa 
inaiwezesha BRELA kutoa linzi 
pekee kwa Bunifu mbalimbali.

“Sheria ya Miliki Ubunifu 
itakapofanyiwa marekebisho 
haitaishia kuweka ulinzi pekee 
bali itahakikisha kuwa bunifu 
hizo zinaingia sokoni ili wabunifu 
waweze kunufaika na bunifu zao,” 
alifafanua Bw. Seka. 

Mjumbe mwingine wa Kamati 
hiyo, Mhe. Abdul-Aziz Abood, 
alitaka kufahamu BRELA 
inashughulikiaje suala la ufanano 
wa majina ya Kampuni na ya 
Biashara wadau wanapopeleka 
maombi ya majina yanayofanana.      

Akifafanua kuhusu hoja hiyo, 
Msajili Msaidizi wa BRELA Bi. 
Leticia Zavu, alisema vigezo 
vinavyotumika katika usajili wa 
Kampuni na Majina ya Biashara 
ni kutokuwa na ufanano wa 
matamshi na maandishi hivyo 
aliyesajiliwa awali ndiye hulindwa 
na kuendelea kutumia jina husika.                               

Katika semina hiyo BRELA 
iliwasilisha mada kuhusu 
utekelezaji wa Sheria ya Kampuni, 
Sheria ya Usajili wa Majina ya 
Biashara, Sheria ya Leseni za 
Biashara na Viwanda pamoja 
na Sheria ya Usajili wa Alama za 
Biashara na Huduma.

 Nukuu: 

• “Tunaendelea kuboresha mifumo ya usajili ili 
kurahisisha upatikanaji wa huduma zetu.” Bw. 
Godfrey Nyaisa

• “Toeni elimu kuhusu majukumu ya BRELA 
mara kwa mara ili kukuza uelewa wa wadau”. 
Mhe. Exhaud Kigahe (Mb)

• “Ninawapongeza BRELA kwa kuboresha 
utendaji kazi.” Mhe. Deodatus Mwanyika (Mb)

HABARI

Sheria iliyopo inatoa 
haki ya kipekee ya 
ulinzi kwa  Bunifu 
mbalimbali
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Manyara wahamasishwa kurasimisha biashara

Afisa wa BRELA, Bi. Winifrida Gaudence (mwenye fulana nyeusi), akitoa elimu kuhusu huduma zinazotolewa 
na BRELA kwa wajasiriamali walioshiriki maonesho ya Wiki ya Vijana yaliyofanyika katika stendi ya zamani, 
Babati mkoani Manyara. Maonesho hayo yaliyofanyika kwa siku saba, maafisa wa BRELA pia walitoa usaidizi 
kwa wadau wenye changamoto katika Mfumo wa Usajili kwa njia ya Mtandao (ORS) na Dirisha la Taifa la 
Biashara (TNBP).

Na Peter Tweve

Maafisa wa Wakala wa 
Usajili na Leseni (BRELA) 
wamehamasisha vijana 

wa Mkoa wa Manyara pamoja 
na wadau wengine kurasimisha 
biashara, huku wakitoa usaidizi 
katika Mfumo wa Usajili kwa njia 
ya Mtandao (Online Registration 
System – ORS na Dirisha la 
Taifa la Biashara), kwa wadau 

waliokwama kukamilisha sajili 
mbalimbali zinazotolewa na 
Taasisi hiyo.

Uhamasishaji huo ulifanyika 
katika Maonesho ya Wiki ya 
Vijana yaliyofanyika mkoani 
Manyara ambayo yalishirikisha 
wajasiriamali mbalimbali. 
Maonesho hayo yalihitimishwa 
Oktoba 14, 2023 sambamba na 
kilele cha mbio za Mwenge na 

kumbukizi ya kifo cha Baba wa 
Taifa, Hayati Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere.

Maonesho hayo yalikuwa na 
mwitikio mkubwa ambapo wadau 
wengi walifika katika banda 
la BRELA ili kupata huduma 
mbalimbali ambazo zilikuwa 
zikitolewa papo kwa papo.

HABARI
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Washiriki kutoka BRELA na FCC wakiwa katika picha ya pamoja wakati wa warsha ya uchakataji wa maombi ya 
Usajili wa Alama za Biashara na Huduma iliyofanyika katika Ukumbi wa Mikutano wa FCC, Dar es Salaam.

Utatuzi wa migogoro katika Miliki Ubunifu

Na Lugano Mwakyombe

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), imeshiriki katika warsha ya siku mbili (2) ya uchakataji 
wa maombi ya Usajili wa Alama za Biashara na Huduma. Aidha, washiriki wa warsha hii ambao ni 
watumishi kutoka BRELA na Tume ya Ushindani walipata mafunzo kwa njia ya mtandao wakiwa 

wameungana na washiriki wengine ambao walikuwa ni baadhi ya Mawakili wa hapa nchini na washiriki 
kutoka Afrika Kusini, Nigeria na Kenya.

Mafunzo haya yaliandaliwa na Chama Cha Kimataifa Cha Alama za Biashara (International Trademark 
Association-INTA) chenye Makao yake Makuu New York, Marekani kwa lengo la kuwajengea uwezo 
watumishi wanaoshughulikia masuala ya Miliki Ubunifu. Mafunzo yalifanyika katika Ukumbi wa FCC, jijini 
Dar es Salaam kuanzia tarehe 6 Novemba, 2023 na kuhitimishwa tarehe 7 Novemba, 2023.  

Akizungumza katika Warsha hiyo kuhusu Utatuzi wa Migogoro inayotokana na Ulinzi wa Miliki Ubunifu, 
Kaimu Mkurugenzi wa Miliki Ubunifu kutoka BRELA Bi. Loy Mhando   alieleza kuwa BRELA katika utekelezaji 
wa majukumu yake, imekuwa ikisikiliza Mashauri yanayotokana na pingamizi ya maombi ya usajili wa Alama 
za Biashara au maombi ya kuondoa Alama za Biashara kwenye Daftari la Msajili.

Kwa upande wake mwezeshaji wa  mada kuhusu Udhibiti wa Bidhaa Bandia Bi. Hazel Okoth kutoka nchini 
Kenya, alisema bidhaa bandia zinapaswa kudhibitiwa ili kuendelea kuwapa haki na kuwaongezea kipato 
wamiliki halali wa Alama za Biashara zinazotumika katika bidhaa husika. 

HABARI
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FAHAMU KUHUSU MFUMO WA KUWASILISHA 
TAARIFA ZA WAMILIKI MANUFAA

“TUNAIPA UHAI WA KISHERIA BIASHARA YAKO”

Mfumo wa kupokea taarifa za Wamiliki Wanufaika 
ni mfumo unaojitegemea kutoka kwenye mfumo wa 
Online Registration System (ORS) hivyo kampuni 
ambazo zina maombi yanayoendelea kwenye ORS bado 
zinaweza kuwasilisha taarifa zake za Wamiliki Manufaa 
kupitia link ya https://bo.brela.go.tz

HABARI PICHA

Mjasiriamali Bi. Atupakisye Mwaisaka (kulia) 
akikabidhiwa cheti cha usajili wa Jina la Biashara 
na Afi sa wa BRELA Bw. Amon Mongela wakati wa 
maonesho ya Wiki ya Huduma za BRELA na wadau 
yaliyofanyika mwishoni mwa Oktoba, 2023, 
Mlimani City, Dar es Salaam.

Baadhi ya washiriki wa maonesho ya kwanza 
ya BRELA na wadau wake wakimsikiliza mgeni 
rasmi wakati wa uzinduzi wa maonesho hayo 
yaliyofanyika katika viwanja vya Mlimani City, Dar 
es Salaam Oktoba 24, 2023.

HABARI PICHA 

Msaidizi wa Usajili Mwandamizi kutoka BRELA, Bw. 
Nassoro Mtavu (kulia), akimkabidhi cheti cha usajili 
wa Jina la Biashara Bi. Najma Nurudin (kushoto), 
mara baada ya kukamilisha taratibu za usajili 
katika banda la BRELA, Oktoba 23, 2023 wakati 
wa Maonesho ya Nne ya SIDO Kitaifa yaliyofanyika 
katika viwanja vya Sabasaba mjini Njombe.

Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. Dkt Ashatu 
Kijaji (Mb), Oktoba, 2023 alifanya ziara ya kikazi 
katika Ofi si za BRELA, jijini Dar es Salaam na 
kufanya mazungumzo na Afi sa Mtendaji Mkuu, 
Bw. Godfrey Nyaisa pamoja na baadhi ya maafi sa 
waandamizi wa BRELA, Oktoba 6, 2023..

BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY
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Watumishi wa BRELA na wanafunzi kutoka Chuo cha Diplomasia cha Dkt. Salim Ahmed Salim wakiwa 
katika picha ya pamoja tayari kwa kuwahudumia washiriki wa Mkutano wa wadau wa BRELA uliofanyika 
Oktoba 27, 2023 Mlimani City, Dar es Salaam.

Afisa wa BRELA Bw. Peter Paul Geay (kushoto) akimhudumia mteja aliyefika kusajili Jina la Biashara wakati 
wa Maonesho ya Kitaifa ya SIDO yaliyofanyika mwezi Oktoba, 2023 mjini Njombe

HABARI PICHA 
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HABARI PICHA 

Afisa wa BRELA, Bw. Stanslaus Kigosi, akitoa 
huduma za papo kwa papo katika Maonesho ya 
Utalii ya Swahili International Tourism Expo 2023, 
yaliyofanyika Oktoba, 2023 katika Ukumbi wa 
Mlimani City, jijini Dar es Salaam.  

Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia, Prof. Adolf 
Mkenda (Mb), akipata maelezo kuhusu ushiriki 
wa BRELA katika maonesho ya Viwanda kutoka 
kwa Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano, Bi Roida 
Andusamile. Kushoto ni Naibu Waziri wa Viwanda 
na Biashara Mhe. Exaud Kigahe(Mb). Prof. Mkenda 
alitembelea banda la BRELA Oktoba 4, 2023 katika 
maonesho hayo yaliyofanyika ukumbi wa Diamond 
Jubilee, Dar es Salaam.

Afisa wa BRELA, Bw. Ndeyanka Mbowe 
(aliyesimama kushoto), akimhudumia Bw. Robert 
Makule aliyetembelea banda la BRELA Oktoba 4, 
2023 wakati wa Maonesho ya Viwanda (TIMEXPO) 
yaliyoandaliwa na Shirikisho la Wenye Viwanda 
Tanzania (Confederation of Tanzania - CTI) 
kwa kushirikiana na Mamlaka ya Maendeleo ya 
Biashara Tanzania (TanTrade) katika ukumbi wa 
Diamond Jubilee, jijini Dar es Salaam.

Baadhi ya wanawake wajasiriamali wakisikiliza mada zilizowasilishwa wakati wa Jukwaa la Uwezeshaji 
wanawake kiuchumi Tanzania lililofanyika Desemba 19, 2023 katika Ukumbi wa Kimataifa wa Mikutano 
wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam. BRELA ilishiriki kutoa elimu katika jukwaa hilo.

HABARI PICHA 
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Baadhi ya wadau wakiwa 
wamesimama kuwaombea 
waliofariki na waathirika 
wa mafuriko yaliyotokea 
wilaya ya Hanang, mkoani 
Manyara wakati wa Warsha 
ya uhamasishaji wa dhana ya 
Wamiliki Manufaa iliyoandaliwa 
na BRELA Desemba, 5 2023 jijini 
Dodoma.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mhe. Jabir Shekimweri (katikati) akisalimiana na Mwenyekiti wa Chama cha 
Mawakili Kanda ya Dodoma, Wakili Mary Munisi (kulia)  wakati wa ufunguzi wa Warsha ya uhamasishaji 
kuhusu utekelezaji wa kanuni za dhana ya Wamiliki Manufaa wa Kampuni na Majina ya Biashara kwa 
wadau wa BRELA Desemba 5, 2023 mkoani Dodoma, kushoto ni Kaimu Mkuu wa Sehemu ya Kampuni, Bw. 
Harvey Kombe.

Baadhi ya washiriki wa Warsha ya Uhamasishaji 
kuhusu dhana ya Wamiliki Manufaa wakisikiliza 
hotuba ya ufunguzi iliyotolewa na Mkuu wa Wilaya 
ya Dodoma, Mhe. Jabir Shekimweri kwa niaba ya 
Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Desemba 5, 2023 
katika Hoteli ya Rafiki jijini Dodoma

HABARI PICHA 
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HABARI PICHA 

Baadhi ya washiriki wa warsha ya wadau wa 
utekelezaji wa dhana ya Wamiliki Manufaa wa 
Kampuni na Majina ya Biashara wakimsikiliza 
Mgeni Rasmi Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mhe. 
Jabir Shekimweri wakati wa ufunguzi wa warsha 
hiyo Desemba 5, 2023 katika Hoteli ya Rafi ki 
jijini Dodoma.

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mhe. Jabir 
Shekimweri (aliyekaa katikati) akiwa katika 
picha ya pamoja na washiriki wa warsha ya 
uhamasishaji wadau kuhusu dhana ya Wamiliki 
manufaa wa Kampuni iliyofanyika katika Hoteli 
ya Rafi ki Dodoma

Afi sa wa BRELA Bw. Nassoro Mtamvu, akitoa 
huduma katika banda la Taaasisi hiyo Oktoba 
23, 2023 katika maonesho ya nne ya kitaifa 
yaliyoandaliwa na Shirika la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (SIDO), katika Uwanja wa Sabasaba mjini 
Njombe.

Naibu Waziri  Ofi si   ya Rais, Utumishi na 
Utawala Bora, Mhe. Ridhiwani Kikwete 
(kushoto) akipata maelezo kutoka kwa 
maafi sa wa BRELA (hawapo pichani), 
alipotembelea banda hilo kabla ya kufunga 
Kongamano la 14 la Wataalam wa Ununuzi 
na Ugavi, nje ya Ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa (AICC) Desemba 14, 2023 jijjni 
Arusha. Mhe. Kikwete alitoa pongezi kwa 
BRELA kwa kutoa huduma bora kupitia 
Mfumo wa Usajili kwa njia ya Mtandao (ORS).

Watumishi wa BRELA wakishirki Mkutano wa 
wanawake kuhusu fursa za mkataba wa Eneo 
Huru la Biashara Bara la Afrika uliofanyika tarehe 
6 Desemba, 2023 katika Ukumbi wa Mikutano wa 
Kimataifa wa Julius Nyerere Jijini Dar es Salaam.

HABARI PICHA 
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MAKALA

Fahamu misingi ya sheria ya kampuni 
Na Meinrad T. Rweyemamu

Sheria ya Kampuni ilitokana 

na hitaji la kuwa na 

soko huria (free market 

economy) ambayo ilitokana na 

mageuzi ya kiuchumi ya kuelekea 

katika mfumo wa kibepari. Sheria 

ya Kampuni inaweka mpangilio 

ambao unatumika kuleta pamoja 

vyanzo vya uzalishaji kwa kuweka 

mipangilio miwili, ya kwanza ni 

kuanzisha kampuni ambayo ni 

chombo kinachotumika katika 

uzalishaji au ufanyaji biashara  

na pili ni kuleta soko la mtaji 

ambapo fedha inakusanywa kwa 

ajili ya kuwezesha mchakato wa 

uzalishaji au ufanyaji biashara. 

Katika soko la mitaji, umma 

hualikwa kuingiza mtaji kwenye 

kampuni kwa kununua dhamana 

(securities) pale ambapo Kampuni 

inaweka dhamana hizo sokoni. 

Hizi zinaweza kuwa katika mfumo 

wa mtaji wa hisa au mkopo kwa 

kampuni.  Dhamana huwapa 

wamiliki haki dhidi ya Kampuni. 

Kwa upande wa hisa, mara nyingi 

hutoa haki kwa wamiliki kwenye 

mali za kampuni zitakazosalia 

wakati kampuni inapofungwa 

baada ya kulipa madeni yenye 

dhamana na wadeni wengine. 

Wanahisa wa kampuni wanayo 

mamlaka ya kuteua uongozi wa 

Kampuni pamoja na Wakurugenzi. 

Uongozi wa kampuni ndio wenye 

jukumu la kununua nyenzo za 

uzalishaji ambazo hujumuisha 

mali na wafanyakazi. Baada ya 

kuanza uzalishaji kampuni huuza 

bidhaa au huduma inazozalisha 

na kupata fedha au mali nyingine 

ya thamani. Endapo baada ya 

kipindi fulani cha  uzalishaji 

kampuni inapata zaidi kutokana 

na shughuli zake kuliko kiasi 

cha mtaji kilichowekezwa, faida 

inakuwa imetengenezwa kwa 

wanahisa wake. 

Faida inayopatikana mara nyingi 

kuna utaratibu wa kuhakikisha 

inawanufaisha wanahisa iwe 

kwa njia ya kuwapatia gawio  au 

kwa kupandisha thamani ya hisa 

kwenye soko kwa kuzingatia 

ukweli kwamba thamani au mali 

za kampuni zimeongezeka. Pia 

ingawa ni kwa nadra sana, faida 

inaweza kugawiwa kwa wanahisa 

Afisa wa BRELA, Neema Nyadzi (kulia) akitoa huduma saidizi kwa mdau mwenye changamoto ya usajili kupitia 
mfumo.
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wakati wa kufunga kampuni. Mara 

nyingi kufungwa kwa kampuni 

huashiria mwisho wa kampuni 

kujiendesha kwa faida kwamba 

mali za kampuni haziwezi tena 

kulipa wadeni wake. 

Sheria ya Kampuni imeainisha 

aina mbalimbali za kampuni kama 

chombo cha ufanyaji biashara. 

Kampuni zinaweza kuingizwa 

katika makundi mawili, kampuni 

binafsi na kampuni za umma 

(Private and Public Companies) 

zenye ukomo wa hisa na 

zilizoundwa kwa mujibu wa sheria. 

Pamoja na kwamba misingi ya 

kisheria ya usimamizi wa kampuni 

hizi ni ile ile tofauti kubwa baina 

ya kampuni binafsi na kampuni 

ya umma ni pamoja na utofauti 

wa majina ya mwisho, kampuni ya 

umma jina lake huishia na neno 

“public Limited company” kwa 

kifupi ‘plc’ wakati kampuni binafsi 

uishia na neno ‘limited’ kwa kifupi 

‘ltd’; kampuni ya umma inaweza 

kuuza hisa zake kwa umma wakati 

kampuni binafsi haina uwezo huo; 

Kampuni ya umma haina ukomo 

wa wanahisa wakati kampuni 

binafsi haiwezi kuwa na wanahisa 

zaidi ya hamsini; Hisa za kampuni 

ya umma zinahamishika kirahisi 

wakati hisa za kampuni binafsi zina 

utaratibu maalum wa kuhamisha; 

kampuni ya umma inapaswa 

kuhakikisha kwamba Katibu wake 

ana sifa zilizoainishwa kwenye 

sheria wakati kampuni binafsi 

haina kigezo hicho; 

Kampuni kwa mujibu wa sheria 

zimepewa utu ili kuzitofautisha na 

wamiliki wake, kwa mfano mali ya 

kampuni inamilikiwa na kampuni 

na si wanahisa endapo Kampuni 

itanunua gari, gari hilo linakuwa 

katika jina la kampuni na sio jina 

la wanahisa. Kampuni pia zinaleta 

Mtumishi wa BRELA Bw. Farid Hoza  (kulia) akitoa huduma kwa wateja 
waliofika kwenye banda la Wakala katika uwanja wa Amri Abeid, Arusha 
wakati wa Maonesho ya Taasisi za Kifedha yaliyofanyika Novemba, 2023.

dhana ya ukomo wa madai (limited 

liability) ambapo hasara ambayo 

wanahisa wanaweza kuingia wao 

binafsi kutokana na shughuli za 

kampuni ni kiasi walichowekeza 

au kiasi walichoahidi kuwekeza 

kwenye kampuni. Hivyo kampuni 

inapofilisika, wanahisa wake 

hawatakiwi kulipia hasara nje 

ya kiwango walichowekeza au 

kuahidi kuwekeza. Kwa msingi 

huo dhana ya ukomo wa madai 

ina jukumu kubwa la kuwezesha 

kampuni kupata mtaji kwa 

kuwawezesha watu binafsi 

kuwekeza kiasi kidogo kidogo 

kwenye hisa za kampuni bila 

kuhatarisha mali zao binafsi pale 

kampuni inapofilisika. 

Suala kubwa katika hii dhana 

ni utofautishaji wa kampuni 

na wamiliki wake, kwa msingi 

kwamba uwepo wa kampuni 

unaweka ukomo wa madai dhidi 

ya wanahisa na ndio maana 

mara nyingi tumeona kampuni 

inafilisika lakini wamiliki 

hawafilisiki. Bila hii dhana hakuna 

sababu ya kuwa na Sheria ya 

Kampuni. Huu ndio utofauti 

ulipo baina ya kampuni na jina la 

biashara. Watu wengi wamekuwa 

wakisajili jina la biashara na 

kufikiri kwamba wana ulinzi kama 

ilivyo kwa wamiliki wa kampuni 

zenye ukomo wa madai. Jina la 

Biashara halina utu wa kisheria 

na halimtofautishi mmiliki na 

jina hilo, endapo kunakuwepo 

na madai basi mmiliki wa jina 

la biashara anawajibika binafsi 

kulipa madai hayo na mali zake au 

fedha zake zinaweza kukamatwa 

kulipa madai.

MAKALA MAKALA
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Wajasiriamali wakionesha bidhaa zao walizobuni katika maonesho ya 
wiki ya huduma za BRELA  na wadau wake, yaliyofanyika Mlimani City, 
Oktoba 2023

Na Stanislaus Kigosi

Miliki Ubunifu ni dhana 
i n a y o t a m b u l i k a 
kwa kuangalia haki 

zinazomilikiwa na mbunifu katika 
kazi zake, kama ambavyo imekuwa 
ikifafanuliwa na kuelezewa katika 
mazingira tofauti tofauti. Miliki 
Ubunifu ni mali isiyoshikika lakini 
inakidhi vigezo vyote vya mali 
nyingine tunazozitambua kama 
majengo na mashamba. 

Hivyo, Miliki Ubunifu hulindwa 
kwa sheria mbalimbali kama 
Sheria ya Usajili wa Hataza, 
Sheria ya Alama za Biashara na 
Huduma na Sheria ya Hakimiliki 
na Hakishiriki. Hizi ni baadhi tu ya 
sheria katika mfumo wa sheria za 
Miliki Ubunifu.

Miliki Ubunifu imekuwa nyenzo 
muhimu sana katika kukuza na 
kuendeleza biashara. Maendeleo 
ya uchumi na ukuaji wa biashara 
vinategemea sana Miliki Ubunifu 
na mifumo madhubuti ya ulinzi 
wa haki za Miliki Ubunifu. 
Katika ufanyaji wa biashara na 
shughuli mbalimbali za uzalishaji 
mali tumezungukwa na Miliki 
Ubunifu ambao wakati mwingine 
tunashindwa kutambua thamani 
yake. Lakini ubunifu huo ndiyo kila 
siku tunautumia katika kufanya 
majukumu yetu ikiwemo biashara. 
Maeneo mengi ya biashara 
kama migahawa na maduka 
au kumbi za burudani, muziki 
imekuwa ni nyenzo muhimu sana 
kuchangamsha maeneo hayo 
na hata kuwa kivutio cha wateja 
wanaofuata huduma na bidhaa 
katika maeneo hayo. 

Hivyo, ni katika mazingira ya 
aina hii, kwa sasa hapa Tanzania, 
muziki umekuwa ni miongoni 

mwa biashara kubwa na yenye 
kuingiza kipato kikubwa sana 
kwa wanamuziki. Lakini bahati 
mbaya kwa aina nyingine ya Miliki 
Ubunifu haijafikia hatua kubwa 
katika kuifanya kuwa ni biashara 
na pia nyenzo muhimu ya kukuza 
biashara.

Mifumo madhubuti ya ulinzi na 
usimamizi wa kazi za Miliki Ubunifu 
kama vile alama za biashara, 
hataza, hakimiliki huchochea 
maendeleo ya kijamii na uchumi. 
Uvumbuzi wa madawa na vifaa 

tiba ni matokeo kuwa na mifumo 
imara ya kulinda uvumbuzi wa 
wengine, lakini pia ni matokeo ya 
kuthamini uvumbuzi unaofanywa 
na wabunifu ambao wameamua 
kwa jitihada zao kutatu 
changamoto zinazoisumbua jamii 
kama vile magonjwa.

Ulinzi wa Miliki Ubunifu husaidia 
kukuza teknolojia katika maeneo 
mbalimbali duniani. Shirika la 
Biashara Ulimwenguni (WTO) kwa 
kutambua kuwa Miliki Ubunifu ni 
moja wapo ya kichocheo muhimu 

Miliki Ubunifu nyenzo muhimu ya kukuza biashara
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katika kukuza na kuendeleza 
biashara ulimwenguni, liliamua 
kuja na Mkataba wa Kimataifa 
katika Masuala ya Biashara na 
Miliki Ubunifu (TRIPs Agreement). 

Vipaumbele vikuu 
vinavyosima`miwa katika 
Mkataba huu ni ulinzi wa haki za 
wabunifu katika Miliki Ubunifu 
katika biashara za kimataifa, 
na kusambaza teknolojia kwa 
mataifa yanayoendelea na 
mataifa masikini ulimwenguni. 

Hii ni kutokana na ukweli kwamba 
WTO walitambua kwamba bila 
ulinzi wa Miliki Ubunifu, ni vigumu 
sana biashara ya kimataifa 
kukua na kuweza kuleta tija kwa 
maendeo ya kijamii na kiuchumi 
kwa watu ulimwenguni.

Shirika la Biashara Ulimwenguni 
wameyapa mataifa yaliyoendelea 
jukumu la kuhakikisha wanatoa 
ruzuku kwa taasisi zao ili kupeleka 
teknolojia katika mataifa 
yanayoendelea na mataifa 
masikini. 

Pia, Miliki Ubunifu huongeza 
thamani katika bidhaa na huduma 
zinazotolewa na wafanyabiashara. 
Matumizi ya alama za jumuiya 
katika bidhaa au huduma huwa 
ni ishara ya ithibati kuwa bidhaa 
au huduma husika inafaa kwa 
matumizi au ni bidhaa halali. Hii 
huongeza imani kwa walaji. Alama 
za kijamii katika bidhaa na huduma 
hutumika kuonesha kuwa bidhaa 
fulani imetokea eneo fulani. Na 
yeyote ambaye atatumia alama 
hiyo bila ridhaa na kama bidhaa 
husika haina uhusiano na ile 
alama ya jamii, basi anakuwa 
amevunja sheria na pia hatua za 
kisheria huweza kuchukuliwa kwa 
namna ambavyo itaonekana kuwa 
inafaa ili kuendelea kuwalinda 
wamiliki wa alama husika lakini 
pia kuwalinda walaji. 

Alama za jamii na alama za 
ithibati ambazo hutumika kwenye 
biashara na huduma hujenga 

mahusiano ya kuaminiana kati 
ya mlaji na mzalishaji wa bidhaa 
na huduma husika. Mahusiano 
haya ya kuaminiana huwa ni 
kichocheo muhimu katika kukuza 
na kuendeleza biashara husika.

Matumizi ya Miliki Ubunifu katika 
biashara pia huweza kutumika 
kama mojawapo ya mbinu ya 
kuwadhibiti washindani kwenye 
soko hasa wale wenye nia ovu 
ya kughushi bidhaa. Kuna wakati 
ambapo mfanyabiashara anaweza 
kuwa amefanikiwa kuitumia 
alama yake katika soko na 
imefanikiwa kupata wateja wengi 
na imeweza kujijengea heshima 
kubwa katika jamii na sokoni 
kwa ujumla. Lakini, anaweza 
kutokea mshindani wa kibiashara 
akaamua kuisajili ile alama 
ambayo mwenye nayo hajaisajili 
kwaajili ya kupata ulinzi wa 
kisheria. Hii inakuwa ni njia rahisi 
ya kumuondoa mmiliki halali wa 
alama hiyo kwenye soko. Sababu 
ni kwamba sheria inamtambua 
yule tu aliyeisajili alama hiyo kuwa 
ndiye mmiliki halali wa alama 
husika ya biashara. Ni muhimu 
sana kwa wazalishaji wa bidhaa na 
huduma kuhakikisha kuwa alama 
zao ambazo zinawatambulisha 
kwa walaji zimesajiliwa na kupata 
ulinzi wa kisheria. 

Kampuni zote kubwa ulimwenguni 
hujenga taswira yake kwa walaji 
kwa kutumia alama za biashara 
na huduma. Kwao, ulinzi wa 
alama zao za biashara na huduma 

huwa ni kipaumbele cha kwanza 
kabla hata ya bidhaa au huduma 
zao. Maana wanajua kwamba 
wakishalinda taswira yao kupitia 
alama zao za biashara na huduma, 
itawawia rahisi hata kuzalisha 
bidhaa na huduma bora kwani 
tayari walaji wana mapokeo 
chanya ya alama zao za biashara 
ambazo wamezilinda kwa kufanya 
usajili kwenye masoko yao. 

Lengo kuu la kulinda alama zao 
ni kuhakikisha washindani wao 
kibiashara hawatumii alama zao 
kuwaondoa kwenye soko ambalo 
tayari wameliingia na kufanya 
biashara pia wakiwa wameshapata 
imani ya walaji wao. Kujenga imani 
ya walaji wa bidhaa na huduma ni 
kazi ngumu sana, lakini mshindani 
kibiashara anaweza kuiharibu 
taswira ya biashara ya mwingine 
kirahisi sana hasa kama alama 
hiyo anajua haijasajiliwa na haina 
ulinzi unaotambulika kisheria.

Ni vyema kwa wafanyabiashara 
kuona umuhimu wa kutumia 
Miliki Ubunifu kama mojawapo 
ya zana zao za kimkakati katika 
kukuza biashara zao. Miliki 
Ubunifu huwapa fursa ya kuwa 
vinara na kulishika eneo ambalo 
wanafanya biashara au uwekezaji 
wao. Miliki Ubunifu ndiyo kitu 
pekee kinachoweza kujenga 
mahusiano ya kudumu kati ya 
mfanyabiashara, mzalishaji 
bidhaa au mtumiaji wa huduma 
fulani pamoja na wateja wake.

Mjasiriamali mbunifu wa mavazi akimhudumia mteja aliyetembelea 
bandani kwake wakati wa maonesho ya Wiki ya Huduma za BRELA.
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Na Meinrad T, Rweyemamu

Kampuni ni chombo 
ambacho huundwa kisheria 
kwa lengo la kuwezesha 

wamiliki kufanya biashara na pia 
kutambulika kisheria kwa lengo 
la kuiwezesha kuingia mikataba 
na makubaliano mbalimbali. 
Kampuni inapaswa kuzingatia 
maadili ya ufanyaji biashara katika 
shughuli zake kama ambavyo mtu 
binafsi anavyopaswa kufanya 
kwa uwazi na uwajibikaji kwa kila 
shughuli inayofanyika. 

Mbali na suala la uzingatiaji wa 
maadili ya biashara ndio njia 
sahihi ya kuchukua, kuna faida 
nyingine nyingi kwa Kampuni 
ambayo inatoa kipaumbele kwa 
suala hili. Uadilifu katika biashara 
unaongeza heshima ya kampuni 
ambayo upelekea kampuni 
kuvutia na kutunza wateja wake, 
kuongeza utiifu (loyalty) wa 
watumishi wake hivyo kuwezesha 
kampuni kuvutia uwekezaji zaidi. 
Suala la uadilifu katika ufanyaji 
biashara wa kampuni linakwenda 
sambamba na matokeo mazuri ya 
kifedha. 

Hivi sasa kuna dhana mpya ya 
uadilifu katika Kampuni, hapo 
awali Kampuni zilitoa kipaumbele 
kwa maslahi ya wanahisa 
peke yake, lengo likiwa ni 
kuhakikisha wanahisa wanapata 
faida kutokana na uwekezaji 
walioufanya. Hivi karibuni  
kumekuwa na dhana mpya ya 
kuzitaka kampuni pamoja na 
kusimamia maslahi ya wanahisa 
wake, zizingatie pia maslahi ya 
wadau wengine  hususan jamii. 
Dhana hii inazitaka Kampuni 
kuzingatia masuala ya Mazingira, 
Jamii na Utawala (Environment, 
Social and Governance – ESG) 
wakati wa kufanya maamuzi ya 
ununuzi au uwekezaji wa kampuni. 
Dhana ya ESG nitaifafanua katika 
Makala nyingine kwani ni dhana 
ambayo inahitaji ufanunuzi wa 
kipekee. Yote haya ni kuhakikisha 
kwamba Kampuni inaendeshwa 

katika misingi ya uadilifu, uwazi 
na uwajibikaji. 

Kutokana na  msingi huo, wakati wa 
usajili wa Kampuni, Wakurugenzi 
husaini kiapo cha maadili 
(Intergrity Pledge) wakiahidi 
kwamba Kampuni wanayounda 
itaendeshwa kwa misingi ya 
sheria na kuzingatia misingi ya 
ufanyaji na uendeshaji biashara 
ambayo ni pamoja na uadilifu, 
kutekeleza miadi ya kibiashara 
watakayoingia, kutojiingiza katika 
vitendo visivyozingatia ushindani 
wa soko na kuwa wawazi katika 
shughuli zake. Kampuni pamoja 
na kuzingatia maslahi ya wanahisa 
wake, inapaswa pia kuzingatia 
maslahi ya wateja wake wakati wa 
kufanya biashara na kutojihusisha 
na vitendo vya kitapeli au vitendo 
vyo vyote vya kijinai. 

Hivi karibuni, kumekuwa na 
malalamiko dhidi ya baadhi ya 
Kampuni zilizosajiliwa hapa nchini 
kujihusisha katika vitendo vya 
kitapeli ambapo kampuni hizo 
zimekuwa zikiingia mikataba ya 
kuuza bidhaa au huduma kwa 
wateja walioko nje na ndani ya 
nchi na kuwataka wateja hao 
kulipia bidhaa hizo na baada ya 
hapo kampuni hizo zimekuwa 
hazitekelezi mikataba hiyo kwa 
kutoa sababu zisizo na mashiko na 
kutorejesha fedha walizopokea. 
Hali hii si tu inaathiri mhusika 
aliyedhulumiwa  bali inasababisha 
Kampuni za kitanzania kuwa na 
rekodi mbaya kimataifa; Kuchafua 
taswira nzuri ya Taifa letu katika 
masoko ya kimataifa; Kudumaza 
jitihada za Serikali kutafuta 
masoko ya nje ya nchi; Kupunguza 
mapato ya fedha za kigeni na 
kupunguza ajira. 

Sheria ya Kampuni, Sura 
212 kifungu cha 400A (1)(b) 
kinampatia Msajili wa Kampuni 
mamlaka baada ya kujiridhisha 
kwamba Kampuni inajihusisha 
na vitendo vya kijinai kuifuta 
kampuni husika kwenye Daftari la 

Kampuni. Lengo la mamlaka haya 
ni kuhakikisha kwamba Kampuni 
hazitumiki kama mwamvuli wa 
kufanya uovu au utapeli. Pia 
kuhakikisha kwamba Daftari la 
Kampuni linakuwa na kampuni 
ambazo zinawajibika katika 
biashara zake. 

Aidha, kwa mujibu wa kifungu 
cha 181 cha Sheria ya Kampuni, 
Sura 212 Wakurugenzi wa 
Kampuni wamepewa jukumu 
la kuelekeza na kusimamia 
uendeshaji shughuli na biashara 
za kampuni. Pia vifungu vya 182, 
184 na 185 vinaelekeza kwamba 
Wakurugenzi wa Kampuni katika 
kutekeleza majukumu yao 
watafanya hivyo kwa uadilifu, 
kwa nia njema na kwa lengo la 
kutekeleza hitaji halali kama 
inavyompasa mtu yeyote aliyepo 
katika nafasi ya Mkurugenzi.

Kutokana na hali hiyo ni 
muhimu Wakurugenzi wa 
Kampuni kuhakikisha kampuni 
wanazosimamia hazijihusishi na 
vitendo vya kijinai kwani vitendo 
hivyo vinaweza kusababisha hatua 
za kisheria kuchukuliwa dhidi 
yao kwa malalamiko ya kiutapeli 
ambayo wamefanya wakiwa kama 
Wakurugenzi wa Kampuni. 

Wakurugenzi na Wamiliki wa 
Kampuni watumie kampuni zao 
kwa malengo halali ya kibiashara 
kama yalivyobainishwa kwenye 
Sheria ya Kampuni, Sura 212. 
Uadilifu katika Biashara za 
kampuni ni kuhakikisha kwamba 
nia na matendo ya kampuni 
yanakwenda sambamba, 
kuhakikisha kwamba mahusiano 
ya Kampuni na wateja wake, 
wafanyakazi, wazabuni, 
wawekezaji na Mamlaka za 
Udhibiti yanazingatia nia na 
malengo ya kufungua Kampuni. 
Kampuni ni chombo cha kufanya 
biashara (business vehicle) hivyo 
maamuzi na mipango yote ya 
kampuni lazima ijielekeze katika 
kufanya biashara na si vinginevyo. 

Umuhimu wa kampuni kuzingatia  
maadili ya ufanyaji biashara

MAKALA
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HABARI

Na Roida Andusamile

Maafisa wa Wakala wa 
Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) 

wametakiwa kuzingatia 
kanuni za afya ili kujiepusha na 
magonjwa yanayoambukiza na 
yasiyoambukiza.

Wito huo ulietolewa na wataalam 
wa afya wakati wa mafunzo 
yaliyotolewa kwa watumishi 
wa BRELA kuhusu UKIMWI na 
magonjwa sugu yasiyoambukizwa 
mahala pa kazi pamoja na elimu 
juu ya Afya ya Akili yaliyofanyika 
katika ukumbi wa Chuo cha 
Taifa Cha Utalii, Dar es Salaam, 
Novemba 18, 2023.

Akizungumzia Afya ya Akili, 
Daktari Bingwa Mwandamizi wa 
fani hiyo kutoka Hospitali ya Taifa 
ya Muhimbili, Dkt. Frank Masao, 
alisema kwa kuwa afya ni hali ya 
ukamilifu kimwili, kiakili na kijamii, 
hivyo afya njema ni pamoja na 
kuwa na afya ya akili.

Dkt. Masao alisema changamoto 
ya Afya ya Akili inaweza 
kudhibitiwa, hivyo watumishi 
wanatakiwa kuangalia mienendo 
ya maisha yao ya kila siku ili 
kuepuka msongo unaotokana 
na matokeo, shinikizo, mazingira 
magumu na hisia za mvutano.

 

Watumishi wa BRELA watakiwa kujikinga 
dhidi ya magonjwa

Daktari Bingwa wa Afya ya Akili, Dkt. Frank Masao, kutoka Hospitali 
ya Taifa akieleza umuhimu wa kupata ushauri wa kitabibu kwa mtu 
mwenye changamoto ya afya ya akili wakati wa mafunzo ya afya kwa 
watumishi wa BRELA.

Mtumishi wa BRELA Bw. Ndeyanka 
Mbowe akipata moja ya vipimo vya 
afya wakati wa mafunzo ya afya 
kwa watumishi wa BRELA.

Dkt Masao alifafanua kuwa 
changamoto ya Afya ya Akili 
inatokea mtu anapokabiliwa na 
msongo kuliko uwezo wake, hivyo 
inapotokea hali hiyo mwenye 
changamoto asisite kufika 
hospitali kwa ajili ya kupata tiba 
na ushauri wa kitabibu ili kurejea 
katika hali ya kawaida.

Pia alisisitiza juu ya kuepuka 
matumizi ya vilevi kupindukia na 
tabia zingine hatarishi ambazo 
husababisha baadhi ya watu 
kupata changamoto ya Afya ya 
Akili na kushindwa kutekeleza 
majukumu yao ya kazi.

Daktari Bingwa wa magonjwa 
yasiyoambukizwa, Dkt. Richard 
Murihano, alieleza namna 
ambavyo watumishi wanaweza 
kuepuka kupata magonjwa hayo 
kwa kuzingatia lishe bora na 
mpangilio sahihi wa chakula.

Aidha, watumishi wa BRELA 
walikumbushwa kuhusu umuhimu 
wa kufanya mazoezi, angalau 
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mara tatu kwa wiki ili kujiepusha 
na magonjwa yasiyoambukiza.

Awali, akifungua mafunzo 
hayo, Mkurugenzi wa Huduma 
na Uwezeshaji wa BRELA Bw. 
Daimon Kisyombe alisema kuwa 
Taasisi imeandaa mafunzo hayo 
ili watumishi wawe na afya njema 
wakati wote.

“Taasisi ina watumishi wengi 
vijana ambao wana tabia nyingi 
hatarishi ikiwa ni pamoja na ulaji 
usiozingatia kanuni za afya, hivyo 
ni muhimu kuwajengea ufahamu 
kuhusu masuala ya afya,” 
alifafanua.

Alisema azma na dhamira 
ya Serikali ni kupambana na 
UKIMWI na magonjwa sugu 
yasiyoambukizwa, hivyo katika 
Mpango Mkakati ya Taasisi 
wa mwaka 2021/2022 hadi 
2025/2026 suala hili limepewa 
kipaumbele, lengo likiwa ni 
kumlinda mtumishi na familia 
kuepuka hasara kwa Taifa.

Mbali na kupata elimu, watumishi 
hao pia walipata fursa ya kupima 
afya zao ikiwa ni pamoja na VVU, 
kisukari, shinikizo la damu pamoja 
na uzito.

BRELA imejiwekea utaratibu wa 
kuendesha mafunzo ya mara kwa 
mara kwa watumishi wake kuhusu 
masuala mbalimbali, ikiwemo 
afya, kwa lengo la kuwajengea 
uwezo na uelewa kwa ajili ya 
ustawi wa watumishi.

Dkt. Richard Murihano akifafanua 
kuhusu athari za magonjwa 
yasiyoambukizwa wakati wa 
mafunzo ya Afya kwa watumishi 
wa BRELA. 

Mkurugenzi wa Huduma na 
Uwezeshaji wa BRELA, Bw. Daimon 
Nathani Kisyombe, akitoa neno 
la ukaribisho wakati akifungua 
mafunzo ya afya kwa watumishi.

Baadhi ya watumishi wa BRELA wakisikiliza wataalam wa afya wakati 
wa mafunzo kuhusu magonjwa yanayoambukiza na yasiyoambukiza 
yaliyofanyika Ukumbi wa Chuo cha Taifa cha Utalii jijini Dar es Salaam.

HABARIHABARI

BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

Pata taarifa zaidi kuhusu 
huduma zetu, na jihudumie 
mwenyewe kupitia link ya 
https://ors.brela.go.tz
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Na Mwandishi Wetu

Tanzania imeshiriki katika 
Mkutano wa 47 wa Shirika la 
Miliki Ubunifu Afrika (ARIPO) 

uliojadili taarifa ya mwaka pamoja 
na kupitisha mpango kazi wa 
mwaka 2024.

Washiriki wa Mkutano huo wa 
siku nne (4) uliofanyika Gaborone 
Botswana ni Wakuu wa Ofisi 
za Miliki Ubunifu kutoka nchi 
wanachama wa ARIPO, ambapo 
kwa upande wa Tanzania Afisa 
Mtendaji Mkuu wa Wakala 
wa Usajili Biashara na Leseni 
(BRELA) Bw. Godfrey Nyaisa 
aliongoza msafara wa Tanzania 
kwa kuambatana na Maafisa 
wa BRELA Bw. Seka Kasera na 
Bw. Alex Mashamba na upande 
wa Zanzibar ukiwakilishwa na 
Bw.  Mustafa Haji kutoka Wakala 
Usajili wa Biashara na Mali 
Zanzibar (BPRA).

Mkutano huo wa siku nne (4) 
uliohudhuriwa na nchi wanachama 
22 za Afrika ulifunguliwa rasmi 
tarehe 20 Novemba, 2023 na 
Waziri wa Viwanda na Biashara wa 
Botswana Mhe. Mmusi Kgafela na 
kufuatiwa na Mkutano wa Baraza 

la Mawaziri wa nchi wanachama 
wa ARIPO.

Katika mkutano huo ARIPO 
iliwasilisha taarifa ya utendaji 
kazi ya mwaka kwa wanachama 

ambayo ilijadiliwa na wanachama 
na kuipitisha na hatimaye 
kuwasilisha mpango kazi kwa 
mwaka 2024.

Tanzania yashiriki Mkutano wa 47 wa Miliki Ubunifu

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa (wa pili kutoka kushoto) akiwa katika picha ya pamoja 
na maafisa alioambatana nao kutoka Tanzania nje ya ukumbi ulikofanyika Mkutano wa 47 wa Shirika la Miliki 
Ubunifu Kanda ya Afrika (ARIPO), Gaborone Botswana. Kutoka kushoto ni Bw. Mustapha Haji kutoka Wakala 
wa Biashara na Mali Zanzibar (BPRA), Bw.  Alex Mashamba (wa pili kutoka kulia) na Bw. Seka Kasera (kulia) 
kutoka BRELA.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa akiwa na Mwakilishi 
kutoka Uganda katika Mkutano wa 47 wa Shirika la Miliki Ubunifu Kanda 
ya Afrika, iliyofanyika Gaborone Botswana. 

HABARI
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Na Njwaba Mwaijibe

Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), imetoa elimu kwa wajasiriamali 
wanawake kuhusu huduma zinazotolewa 

na Taasisi pamoja na kuwahamasisha kurasimisha 
biashara zao ili kukua kibiashara. 

Elimu hiyo ilitolewa na Msajili Msaidizi wa BRELA, 
Bi. Leticia Zavu Januari 27, 2023 kwenye semina 
ya wajasiriamali wanawake illiyofanyika katika 
ukumbi wa Ngome Holding House, jijini Dar es 
Salaam.

Bi. Zavu alieleza kuwa ili waweze kukua kibiashara 
na kutambulika na taasisi mbalimbali zikiwemo 
za kifedha ni muhimu kurasimisha biashara zao 
BRELA, kupitia Mfumo wa Usajili kwa njia ya 
Mtandao (ORS). 

Pia aliongeza kwa kuwaeleza kuwa urasimishaji 
wa biashara utawawezesha kukua kutoka hatua 
moja kwenda nyingine, ikiwa ni pamoja na 
kuaminika zaidi kwa wateja sambamba na kuingia 
ubia na wafanyabiashara wengine.

Bi. Zavu alihitimisha kwa kuwaasa kuwa mafunzo 
hayo yakawawezeshe kuwa  mabalozi wa  BRELA  
ili elimu waliyoipata iwafikie wadau wengi zaidi. 

Semina hiyo iliandaliwa na Zalisha Burudisha Nasi 
(ZBN) Entertainment kwa lengo kuwakutanisha 
wajasiriamali hao na kuzishirikisha taasisi 
mbalimbali zinazoweza kuwaendeleza kibiashara.

Waziri wa Sheria na Katiba wa Uganda Bw. Nobert 
Mao (kulia) wakijadiliana jambo na Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa (katikati) huku 
Msajili Mkuu kutoka Taasisi ya Usajili Uganda, Bi. Mercy 
Kainobwisho (kushoto) akifuatilia, wakati wa Mkutano 
wa 19 wa Baraza la Mawaziri wa nchi wanachama wa 
ARIPO unaofanyika Gaberone, Botswana.

Afisa Usajili wa BRELA Bi. Leticia Zavu akitoaa 
mada kuhusu huduma zitolewazo na BRELA wakati 
wa semina ya wajasiriamali wanawake iliyofanyika 
kwenye ukumbi wa Ngome Holdings House, Dar es 
Salaam.

BRELA yatoa elimu kwa 
wajasiriamali wanawake 

Dar es Salaam

Nchi wanachama ARIPO 
zatakiwa kuongeza nguvu 
kwenye Miliki Ubunifu

Na Mwandishi Wetu

Rais wa Botswana Mhe, Dkt Mokgweetsi Eric 
Masisi amewataka Mawaziri kutoka nchi 
wanachama wa Shirika la Miliki Ubunifu Kanda 

ya Afrika (ARIPO) kuhakikisha kuwa wanaongeza 
nguvu kwenye Miliki Ubunifu badala ya kutegemea 
Rasilimali pekee. Rais Masisi alitoa rai hiyo tarehe 24 
Novemba, 2023 wakati akifungua Mkutano wa 19 wa 
Baraza la Mawaziri wa nchi wanachama wa ARIPO 
uliofanyika Gaborone Botswana.

Alisisitiza kuwa muda umefika kwa nchi za Afrika 
kuwekeza kwenye maarifa na ubunifu na siyo 
kutegemea rasilimali tu na kutolea mfano kuwa 
katika kipindi cha Uviko 19 nchi za Afrika zilikuja na 
bunifu nyingi zikiwa ni pamoja na dawa na vifaa kinga, 
hivyo bunifu kama hizo zinapaswa kuendelea.

Mhe. Rais pia aliwataka Mawaziri kuongeza bajeti zao 
kwenye masuala ya Miliki Ubunifu. Katika mkutano 
huo Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) Bw. Godfrey Nyaisa 
alimwakilisha Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji.

Mkutano huo pamoja na mambo mengine ulimchagua 
Mhe. Mmusi Kgafela, Waziri wa Biashara na Viwanda 
wa Botswana kuwa Mwenyekiti wa Baraza la Mawaziri 
wa ARIPO kwa kipindi cha miaka miwili. Mkutano huo 
wa siku mbili wa Baraza la Mawaziri hufanyika kila 
baada ya miaka miwili, mkutano uliopita ulifanyika 
Victoria Fall Zimbabwe mwaka 2021.

HABARI
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Na Roida Andusamile

Katibu Tawala wa Mkoa wa 
Arusha Bw. Missaile Mussa 
ameitaka Wakala wa Usajili 

wa Biashara na Leseni (BRELA)  
kuhakikisha elimu ya Miliki 
Ubunifu inawafikia wananchi 
katika wilaya zote za mkoa huo 
waweze kunufaika na ubunifu 
wao na kufanya biashara zao bila 
kikwazo chochote.

Akizungumza na maafisa kutoka 
BRELA waliofika kujitambulisha 
ofisini kwake kabla ya kuanza 
mafunzo kuhusu Miliki Ubunifu 
kwa wafanyabiashara wa 
Halmashauri za Jiji la Arusha, Meru 
na Longido, Bw. Mussa alisema: 
“elimu ya Miliki Ubunifu inapaswa 
kutolewa katika halmashauri zote 
zilizopo mkoani humo. Wakati 

mwingine mjipange kufika katika 
wilaya za Loliondo, Monduli na 
Karatu ambazo hamtazifikia kwa 
sasa.” alisisitiza Bw. Mussa.

Awali Afisa wa BRELA Bi. Julieth 
Kiwelu alimhakikishia Katibu 
Tawala huyo kuwa awamu 
ya kwanza BRELA itawafikia 
wafanyabiashara katika 
halmashauri tatu na awamu 
itakayofuata wilaya zilizobaki 
zitafikiwa.

Alisema lengo la mafunzo hayo 
ni kuhakikisha wafanyabiashara 
wote wanakuwa na uelewa wa 
kutosha kuhusu masuala ya Miliki 
Ubunifu na hatimaye kusajili 
Alama za Biashara na Huduma 
pamoja na Bunifu zao.

“Mfanyabiashara ama mvumbuzi 
anaposajili Alama ya Biashara na 

Huduma pamoja na uvumbuzi 
wake anakuwa amelindwa 
kisheria, hivyo kuna manufaa 
yanayotokana na usajili wa 
Alama za Biashara na Huduma au 
Uvumbuzi,” alifafanua Bi. Kiwelu.

Maafisa wa BRELA walikuwa 
mkoani Arusha kwa siku 
tano kutoa mafunzo kwa 
wafanyabiashara kuhusu Miliki 
Ubunifu ambayo yalijikita katika 
kuhamasisha usajili wa Alama 
za biashara, huduma pamoja na 
utoaji wa Hataza. 

Mafunzo hayo ni mwendelezo wa 
jitihada zinazofanywa na BRELA 
za kutoa elimu kwa wadau ili kuwa 
na uelewa wa pamoja kuhusu 
huduma mbalimbali zinazotolewa 
na Taasisi. 

Yatakiwa kuzifikia wilaya zote Arusha
HABARI
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Na Roida Andusamile

Washiriki wa mafunzo ya 
Miliki Ubunifu katika 
Halmashauri ya Longido 

wamependekeza kwamba ili 
idadi ya wavumbuzi Tanzania 
iongezeke, elimu ya Miliki Ubunifu 
haina budi kutolewa kuanzia ngazi 
ya shule za msingi ili kuwaandaa 
wanafunzi kuwa wavumbuzi 
wakiwa bado wadogo.

Akichangia mada baada ya 
wasilisho kuhusu umuhimu wa 
kusajili vumbuzi mbalimbali 
lililotolewa Novemba 30, 2023 
na Afisa wa Wakala wa Usajili 
Biashara na Leseni (BRELA) Bw. 
Benedickson Byamanyilwowa, 
mfanyabiashara Bw. Elisante 
Mwasha alisema elimu ya Miliki 
Ubunifu ni muhimu kufundishwa 
kuanzia ngazi ya shule za msingi 
ili kuwajengea uelewa wa kutosha 
na hatimaye kuzalisha wavumbuzi 
wengi nchini na kuzisajili vumbuzi 
hizo BRELA.

“Elimu mliyotupatia leo ni 
nzuri sana lakini naona kama 
imechelewa na endapo ningekuwa 
na elimu hii muda mrefu, mbali na 
biashara ninazofanya ningeweza 
kuvumbua vitu mbalimbali na 
kunufaika na uvumbuzi wangu,” 
alisema Bw.  Mwasha.

Awali Bw. Byamanyilwowa 
aliwaeleza washiriki hao kuwa 
pamoja na kwamba BRELA 
imekuwa ikitoa elimu na 
kuhamasisha wadau kusajili 
vumbuzi zao, mwamko wa sajili 
hizo bado ni mdogo.

Kutokana na hali hiyo, BRELA 
imejikita katika kutoa elimu 
kuhusu Miliki Ubunifu katika 
vyuo vya kati na vyuo vikuu ili 
kukuza uelewa wa vijana kuhusu 
masuala ya Miliki Ubunifu ambayo 
wakiizingatia itawanufaisha kwa 
kuwapatia ajira.

“Hakuna maisha bila hataza, 
vumbuzi inaongeza ajira, 
inamwezesha mvumbuzi kubaki 
katika ushindani ndani na nje 

Elimu ya Miliki Ubunifu ifundishwe 
kuanzia shule za msingi-Wadau

Baadhi ya washiriki wa mafunzo kuhusu umuhimu wa usajili wa Alama 
za Biashara na Huduma yaliyofanyika wilayani Longido Novemba 30, 
2023, wakimsikiliza Afisa wa BRELA Bw. Benedickson Byamanyilwowa 
(hayupo pichani) 

ya nchi na zaidi inampa haki ya 
kipekee ya kumzuia mtu yoyote 
kutumia vumbuzi yake,” alieleza 
Bw. Byamanyilwowa.

Akielezea kuhusu vigezo vya 
uvumbuzi kama ilivyoanishwa 
katika Sheria inayolinda uvumbuzi 
sura 217, alisema uvumbuzi ni ule 
unaotatua changamoto katika 
jamii kwa kutoa suluhisho la 
changamoto hiyo au tatizo hilo, 
mfano mvumbuzi aliyevumbua 
miwani alilenga kutatua 
changamoto ya mtu mwenye 
tatizo la uoni hafifu wa kuona 
karibu au mbali, hivyo mvumbuzi 
huyo akatatua changamoto hiyo 
kwa kuvumbua miwani yenye 
lenzi za kuona karibu na kuona 
mbali.

Kisheria uvumbuzi lazima uwe ni 
mpya, uvumbuzi huo ukisajiliwa 
unalindwa kwa miaka 20 na 
mvumbuzi anachopaswa kufanya 
ni kuhuisha vumbuzi yake kwa 
kulipa shilingi 4,000/- kwa mwaka 
wa kwanza na baada hapo 
atatakiwa kuhuisha kila mwaka 
kwa gharama ya shilingi 1,000/-, 
huku gharama za awali za usajili 

na kupata cheti ikiwa ni shilingi 
22,000/-.

Kwa upande wake Afisa Sheria 
wa BRELA Bw. Andrew Malesi 
akiwasilisha mada kuhusu 
umuhimu wa kusajili logo, 
alisema logo ni mali kama mali 
nyingine, hivyo endapo itasajiliwa 
inaweza kuuzwa au kutumiwa na 
mtu mwingine kwa makubaliano 
maalum na mmiliki wa logo 
husika.

Aliwaeleza kuwa matumizi ya 
logo ni kwa wafanyabiashara 
wote kuanzia wadogo, wa kati 
na wakubwa hivyo ni muhimu 
wakabuni logo za biashara zao na 
kuzisajili ili waweze kijitofautisha 
sokoni, kujitangaza na hata 
kutumiwa na mtu mwingine kwa 
makubaliano maalum na mmiliki 
wa logo husika.

BRELA ilikuwa mkoani Arusha 
kuanzia Novemba 27, 2023 
kutoa elimu ya Miliki Ubunifu 
kwa wafanyabiashara ambapo 
elimu hiyo ilitolewa kwa zaidi ya 
wafanyabiashara 180 wa Arusha 
Jiji, Halmashauri ya Wilaya Arusha, 
Meru na Longido.

HABARI
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Na Gloria Mbilimonywa

Wa f a n y a b i a s h a r a 
wametakiwa kuacha 
tabia ya kufanya biashara 

bila kusajili Majina ya Biashara na 
Kampuni zao na kukwepa kulipa 
kodi wakidhani wananufaika 
bila kujua kwamba wanakosa 
fursa mbalimbali za maendeleo 
ikiwemo mikopo.

Kauli hiyo ilitolewa na Mkuu wa 
Wilaya ya Dodoma, Mhe. Jabir 
Shekimweri Desemba 5, 2023 jijini 
Dodoma alipokuwa akifungua 
semina kuhusu dhana ya Wamiliki 
Manufaa wa Kampuni na Majina ya 
Biashara kwa mawakili, wahasibu, 
kampuni za ushauri wa biashara 
na wafanyabiashara.

“Kutokulipa kodi, kutokusajili 
kampuni kutokuwa na leseni, 
kufanya biashara kienyeji, 
unaweza ukaona ni ujanja lakini 
mwisho wa siku hutafanikiwa, 
itakunyima fursa ya kukopa, 
utakuwa na mapato makubwa 
mkononi wakati kwenye nyaraka, 
taarifa na kumbukumbu na rekodi 
za ulipaji wako wa kodi utakuwa 
umedanganya, kwa hiyo huwezi 
kupata mkopo na kubaki kuwa 
mlalamishi kuwa hupewi mkopo,” 
alisema Mhe. Shekimweri.

Mhe. Shekimweri, ambaye 
alimwakilisha Mkuu wa Mkoa 
wa Dodoma katika ufunguzi 
wa warsha hiyo, aliwahimiza 
wafanyabiashara kufanya 
biashara katika mazingira rasmi 
kwa lengo la kupata mafanikio. 

Aliwataka washiriki hao kutumia 
mafunzo hayo yaliyoandaliwa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) kuzielewa Sheria 
na Kanuni za Umiliki Manufaa 
katika kampuni na utaratibu wa 
kuwasilisha taarifa kwa msajili wa 
kampuni.

Naye Mwakilishi wa Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA, ambaye ni Kaimu 
Mkuu wa Sehemu ya Kampuni, 
Bw. Harvey Kombe, alisema kuwa 
Taasisi itaendelea kukutana na 
wadau kwa lengo la kushauriana 
na kuelekezana kuhusiana na 

mabadiliko ya sheria mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na marekebisho 
ya sheria ya makampuni sura 
namba 212 ya uwasilishaji wa 
taarifa za Wamiliki Manufaa.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mawakili Kanda ya Kati Dodoma, 
Wakili Mary Munissi aliungana 
na kauli ya Mkuu wa Wilaya kwa 
kuwataka wateja wao kujenga 
tabia ya kuzingatia na kufuata 

sheria na kanuni za biashara za 
kusajili kampuni zao na kulipa 
kodi kwa mujibu wa sheria.

Alitoa wito kwa mawakili 
kuacha tabia ya kuwakumbatia 
kwa kuwatetea wateja wao 
wanaokiuka taratibu, sheria na 
kanuni hizo, bali kinachotakiwa 
ni kuwaelimisha umuhimu wa 
kuzifuata bila shuruti.

Acheni kukwepa kusajili BRELA - Shekimweri

Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mhe. Jabir Shekimweri akiwahutubia 
washiriki wa warsha ya uhamasishaji wa wadau wa BRELA kuhusu 
dhana ya Umiliki Manufaa. Kushoto kwake ni Kaimu Mkuu wa Sehemu 
ya Kampuni Bw. Harvey Kombe na Mwenyekiti wa Chama cha Mawakili 
Kanda ya Kati, Bi. Mary Munissi.

Baadhi ya washiriki wa warsha ya wadau wa utekelezaji wa dhana ya 
Wamiliki Manufaa wa Kampuni na Majina ya Biashara wakimsikiliza 
Mgeni Rasmi Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mhe. Jabir Shekimweri wakati 
wa ufunguzi wa warsha hiyo Desemba 5, 2023 katika Hoteli ya Rafiki 
jijini Dodoma

HABARI



BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY
38

Na Sheila Mfunami

Watumishi wapya wa 
Wakala wa Usajili 
Biashara na Leseni 

(BRELA) wameshiriki katika 
mafunzo yanayolenga kuwapatia 
maarifa na ujuzi utakaowasaidia 
katika utendaji kazi za Taasisi.

Mafunzo hayo yaliyofanyika kwa 
siku sita kuanzia Desemba na 
kuhitimishwa Desemba 11 katika 
Ukumbi wa Chuo cha Utumishi wa 
Umma jijini Dar es Salaam.

Mkuu wa Chuo na Mtendaji 
Mkuu wa Chuo cha Utumishi wa 
Umma Dkt. Ernest Mabanesho, 
katika ufunguzi wa mafunzo 
hayo, aliipongeza BRELA kwa 
kutekeleza wajibu wao katika 
kutimiza takwa la kisheria 
ambalo linawataka watumishi 
wote wapya katika utumishi wa 
umma wapewe mafunzo mara tu 
wanaporipoti katika vituo vyao 
vya kazi.

Mkuu wa Chuo alieleza kuwa mada 
mbalimbali zitakazowasilishwa 
kwa watumishi hao kuwa ni 
pamoja na Maadili, Sheria na 
Kanuni za Utumishi wa Umma, 
Muundo wa Serikali na Uendeshaji 
wa Ofisi, Utunzaji wa Nyaraka na 
Kumbukumbu, Huduma bora kwa 
Mteja na masuala ya UKIMWI na 
magonjwa yasiyoambukiza.

Mkuu huyo alisisitiza kuwa 
watumishi hao wanapaswa 
kuzingatia maadili na kanuni 
mbalimbali za Utumishi wa Umma.

“Maadili ni msingi muhimu 
wa utendaji bora wa kazi na 
tunatarajia kila mmoja wenu 
atazingatia maadili haya katika 
utumishi wenu. Sheria na kanuni 
za utumishi wa umma ni muhimu 
katika kuongoza matendo yetu na 
kuhakikisha uwajibikaji na uwazi 
katika utendaji wetu wa kazi,” 

Watumishi wapya wapata 
mafunzo elekezi 

Baadhi ya watumishi wa BRELA wakimsikiliza mkufunzi (hayupo pichani) 
kutoka Chuo cha Utumishi wa Umma wakati wa mafunzo elekezi 
yaliyotolewa katika Chuo cha Utumishi wa Umma hapo Desemba 4 hadi 
9, 2023.

alifafanua Dkt. Mabanesho.

Aidha, aliwataka washiriki wa 
mafunzo haya kuwa makini 
wakati wote wa mafunzo kwani 
yatajumuisha sheria na taratibu 
za BRELA.

“Ni muhimu kufahamu na 
kuzingatia sheria na taratibu 
zetu ili kuhakikisha utendaji wa 
kazi unaofuata na kuzingatia 

miongozo, taratibu, kanuni na 
sheria,” alisema Dkt.  Mabanesho

Mafunzo hayo yalihudhuriwa na 
watumishi 56, ikiwa pamoja na 
watumishi 16 wa ajira za kudumu, 
watumishi nane (8) waliohamia 
BRELA, ajira za mkataba 25 na 
watumishi saba (7) wanaojitolea 
kutoka Wakala wa Huduma za 
Ajira Tanzania (TAESA). 
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Na Sheila Mfunami

Waziri wa Fedha Mhe. 
Dkt. Mwigulu Nchemba 
amesifu huduma bora 

zinazotolwa na Wakala kwa 
wananchi.    

Alitoa sifa hizo Desemba 16, 2023 
wakati alipotembelea banda la 
Wakala wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA) nje ya Ukumbi wa 
Mikutano wa Kimataifa wa Arusha 
lilipofanyika Kongamano la 14 la 
Mwaka la

Wataalam wa Ununuzi na Ugavi.

Alisema amefurahishwa na 
huduma nzuri inayotolewa na 
BRELA ambayo aliielezea kuwa 
itaongeza idadi kubwa ya wadau 
watakaorasimisha biashara zao.

“Nimefurahishwa sana na 
huduma nzuri inayotolewa na 
BRELA, hivyo wafanyabiashara 
na wawekezaji ambao bado 
hawajarasimisha biashara zao ni 
vyema wakafuata taratibu sahihi 
za kusajili,” alieleza.

Dkt. Mwigulu aimwagia sifa BRELA kwa huduma bora

Aliwataka wananchi wa mkoa wa 
Arusha kuchangamkia fursa hiyo 
ya kurasimisha biashara zao na 
kufika katika banda la BRELA ili 
kupata huduma za urasimishaji.

Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa 
alimhakikishia waziri huyo kuwa 
Taasisi itaendelea kutoa huduma 
bora wakati wote, lengo likiwa 
ni kuhakikisha kuwa wadau 
hawakumbani na vikwazo vya 
kibiashara.  

Kongamano la 14 la Mwaka la 
Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 
lilifunguliwa Desemba 12, 2023 
na kuhitimishwa Desemba 14 jijini 
Arusha.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Mchemba (kushoto) akimkabidhi 
tuzo ya udhamini Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa 
wakati wa Kongamano la 14 la Mwaka la Wataalam wa Ununuzi na 
Ugavi.

Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Mchemba akitembelea banda la 
BRELA nje ya Ukumbi wa Mikutano wa Kimataifa wa Arusha (AICC), 
wakati wa Kongamano la 14 la mwaka la Wataalam wa Ununuzi na 
Ugavi.

Nimefurahishwa 
na huduma nzuri 
inayotolewa na BRELA
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Arusha wahamasishwa 
kurasimisha biashara 

Na Sheila Mfunami

Wakala wa Usajili 
Biashara na Leseni 
(BRELA) imewataka 

wafanyabiashara ambao bado 
hawajarasimisha biashara 
zao kufanya hivyo ili kuepuka 
changamoto mbalimbali za 
kibiashara.

Wito huo ulitolewa Desemba 13, 
2023 na Afisa Sheria wa taasisi 
hiyo Bw. Edward Magayane jijini 
Arusha lilikofanyika Kongamano 
la 14 la Mwaka la Wataalam wa 
Ununuzi na Ugavi.

Bw. Magayane alisema katika 
kipindi cha Kongamano hilo, 
maafisa wa BRELA walikuwa 
wanatoa mwongozo kwa wadau 
waliotembelea banda lao kuhusu 
Mfumo wa Usajili kwa njia ya 
Mtandao (ORS).

Aliongeza kuwa mfanyabiashara 
anaporasimisha biashara yake 
humuwezesha kupata fursa 
mbalimbali ikiwemo mikopo 
kutoka taasisi za fedha, kupata 
zabuni zinazotangazwa serikalini 
na nyinginezo.

“Tunatoa ushauri na elimu kwa 
wadau wanaotembelea banda 
letu na wanaotaka kusajili 

kampuni na huduma nyingine 
wafike kwenye banda letu 
tutawapatia usaidizi,” alisema 
Bw. Magayane. Kongamano 
hilo lililoanza Desemba 12 
lilihitimishwa Desemba 14.

Mfanyabiashara 
anaporasimisha 
biashara yake, 
humuwezesha kupata 
fursa mbalimbali

Wanafunzi wa 
MUM waelimishwa 

Urasimishaji Biashara

Na. Njwaba Mwaijibe

Wanafunzi wa Chuo 
kikuu Cha Kiislam 
Morogoro (MUM), 

wamepewa elimu juu ya 
huduma zinazotolewa 
na Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
ili kuwa na uelewa juu ya 
huduma zinazotolewa na 
umuhimu wake.

Wanafunzi hao walipata 
elimu hiyo Desemba 13, 
2023 walipofanya ziara ya 
mafunzo katika Ofisi za 
BRELA jijini Dar es Salaam.     

Akiwalisha mada juu ya 
huduma zinazotolewa na 
BRELA kwa wanafuzi hao, 
Afisa kutoka Kurugenzi 
ya Kampuni na Majina ya 
Biashara, Bi. Maryglory 
Mmari alisema kuwa, 
huduma zinatolewa na 
Taasisi ni pamoja na Usajili 
wa Majina ya Biashara, 
Usajili wa Kampuni, Usajili 
wa Alama za Biashara na 
Huduma, Utoaji wa Leseni za 
Biashara kundi “A”, Utoaji wa 
Leseni za Viwanda na Utoaji 
wa Hataza.

Aidha, Bi. Mmari alieleza 
kuwa sajili mbalimbali za 
BRELA ni muhimu kwa 
wadau kuzizingatia kwa 
sababu huwezesha biashara 
kutambulika na mamlaka 
mbalimbali ikiwa ni pamoja 
na kupata dhamana ya 
kukopesheka katika taasisi 
za kifedha.

“Mkumbuke kuwa 
m f a n y a b i a s h a r a 
anaporasimisha biashara 
yake anakuwa na wigo mpana 
katika soko sambamba na 
kupata nafasi ya kushinda 
zabuni mbalimbali ambazo 
hushindanishwa,” alifafanua 
Bi. Mmari.

Afisa Sheria wa BRELA Bw. 
Edward Magayane (kushoto)
akiwahudumia wateja wakati wa 
Kongamano la 14 la Mwaka la 
Wataalam wa Ununuzi na Ugavi 
lililfanyika katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Kimataifa  wa AICC 
jijini Arusha, Desemba 14, 2023.
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Aliongeza kuwa mfanyabiashara 
aliyesajili biashara yake ana 
haki ya kipekee kutumia, Jina 
la Biashara, Kampuni, Leseni au 
Alama iliyosajiliwa na kuwa na haki 
ya kuwashitaki watakaotumia bila 
ridhaa yake.

Kwa upande wake Afisa kutoka 
Kurugenzi ya Leseni, Bw. Paul 
Peter aliwaeleza wanafunzi hao 
kuwa mfanyabiashara yeyote 
anatakiwa kukata Leseni kwani 
ndiyo kibali kitakachomuwezesha 
kufanya biashara husika, hivyo 

wale wenye biashara yenye sura 
ya kitaifa na kimataifa wanatakiwa 
kuwa na Leseni ya Biashara Kundi 
“A” ambayo hutolewa na BRELA.

Akizungumza kuhusu Miliki 
Ubunifu Bw. Benedickson 
Byamanyilwowa, alisema kuwa 
kwakuwa Miliki Ubunifu ni zao la 
akili ni vyema wavumbuzi wakajua 
umuhimu wa kulinda vumbuzi zao 
kwani ni bidhaa zenye thamani.

Aliongeza kwa kusema kuwa 
Alama ya Biashara au Huduma 
na Uvumbuzi uliosajiliwa BRELA, 

unamuwezesha mmiliki kuingia 
ubia wa kibiashara na wadau 
wengine na kujipatia faida.

Wanafunzi hao pia walielezwa 
kuhusu mahitaji na hatua za usajili 
zinazohitajika katika kukamilisha 
usajili kupitia Mfumo wa Usajili 
kwa njia ya Mtandao (ORS).

Ziara ya wanafunzi hao katika 
Ofisi za BRELA ni mwendelezo wa 
Taasisi kutoa elimu kwa wadau 
mbalimbali kuhusu huduma 
zinazotolewa na BRELA ili kukuza 
uelewa wa wananchi. 

Mtumishi wa BRELA, Bi. Maryglory Mmari akizungumza na wanafunzi kutoka Chuo Kikuu cha Kiislamu 
Morogoro walipofanya ziara ya mafunzo katika Ofisi za BRELA .

Wanafunzi wa Chuo Kikuu cha Kiislamu Morogoro (MUM) wakiwa katika picha ya pamoja na watumishi wa 
BRELA baada ya kukamilisha ziara ya mafunzo katika ofisi za BRELA jijini Dar es Salaam. 
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Afisa Usajili wa BRELA   Bw. Jacob Mkuye akimsaidia mfanyabiashara 
kuwasilishaji taarifa za mwaka za kampuni yake alipotembelea soko la 
Mwanjelwa, jijini Mbeya.

Na Njwaba Mwaijibe

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni 
(BRELA) imefanya 

ukaguzi elimishi kwa kukutana na 
wafanyabiashara katika maeneo 
yao ya biashara jijini Mbeya,  lengo 
likiwa ni kuhamasisha urasimishaji 
wa biashara.

Katika zoezi hilo lilioanza Desemba 
18, 2023, maafisa wa BRELA 
walitembelea soko la Mwanjelwa 
na kukutana na wafanyabiashara 
mbalimbali ambao walielimishwa 
kuhusu huduma za Usajili wa 
Kampuni na Majina ya Biashara 
na taratibu nyingine za baada ya 
usajili ikiwemo uwasilishaji wa 
taarifa za Wamiliki Manufaa wa 
Kampuni.

Akizungumza na wafanyabiashara 
hao, Afisa Usajili wa BRELA   Bw. 
Jacob Mkuye alisema lengo la 
ziara hiyo licha ya kutoa elimu 
ni fursa ya kutatua changamoto 
mbalimbali ambazo wadau 
wanakumbana nazo wakati wa 
kufanya sajili katika Mfumo wa 
Usajili kwa Njia ya Mtandao (ORS).

Alisema kuwa pia watatoa 
usaidizi kwa wadau walioshindwa 

kuwasilisha taarifa za mwaka 
za Kampuni na kwa wale 
walioshindwa kuwasilisha taarifa 
za Wamiliki Manufaa.

Bw. Mkuye alifafanua kuwa 
uwasilishaji wa taarifa za Wamiliki 
Manufaa wa Kampuni ni zoezi 
endelevu liloanza tangu mwaka 

2021 ambapo kampuni zinapaswa 
kuwasilisha taarifa za wamiliki 
manufaa wake kwa Msajili wa 
Kampuni.

Siku ya kwanza ya zoezi hilo BRELA 
iliwatembelea wafanyabiashara 
wapatao 80.

BRELA yatoa elimu kwa wafanyabiashara Mbeya

Mfanyabiashara wa soko la Mwanjelwa jijini Mbeya (katikati) akiwa 
na maafisa wa BRELA Bw. Jacob Mkuye na Bi. Mourine Kitinusa, 
alipotembelewa wakati wa zoezi la utoaji elimu ya urasimishaji biashara 
na uwasilishaji wa taarifa za Wamiliki Manufaa wa Kampuni, Desemba 
18, 2023.
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Na Njwaba Mwaijibe

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imetakiwa 
kuweka kambi mkoani 
Mbeya ili kuhakikisha kuwa 
wafanyabiashara mkoani humo 
wanarasimisha biashara zao kwa 
manufaa yao na taifa kwa ujumla. 

Rai hiyo ilitolewa Desemba 
22, 2023 na Katibu Tawala 
wa Mkoa wa Mbeya Bw. 
Rodrick Mpogoro alipofanya 
mazungumzo na maafisa wa 
BRELA walipomtembelea ofisini 
kwake. Maafisa hao walikuwa 
Mbeya kwa ajili kutoa elimu kwa 
wafanyabiashara ya urasimishaji 
biashara zao. 

Bw. Mpogoro alisema kuwa Jiji la 
Mbeya linazidi kukua kibiashara 
na hivyo ni vyema BRELA 
ikaweka kambi ya kutoa elimu 
ya kurasimisha biashara kwa 
wafanyabiashara wa jiji hilo.

Aliahidi kwamba Mkoa wa Mbeya 
utawasilisha mwaliko BRELA ili 
ishiriki katika vikao maalum vya jiji 
na halmashauri na kuwawezesha 
watumishi wa mkoa huo kuwa na 
uelewa wa kufikisha shughuli za 
Taasisi hiyo kwa wananchi.

“Nilipata taarifa ya ujio wenu 
hapa; niwapongeze kwa zoezi 
hili ambalo mmeliendesha. 
Ninawaomba mfikishe ombi 
letu kwa Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA, kuwa tunawahitaji 
mrudi hapa na kuweka kambi, 
ili wafanyabiashara wengi zaidi 
wasajili biashara zao, “ alisema 
Bw. Mpogoro.

Aliongeza kuwa wafanyabiashara 
wengi hawajasajili majina ya 
Biashara wala Kampuni kwa 
kuwa hawana elimu ya namna ya 
kutumia Mfumo wa Usajili kwa 
Njia ya Mtandao (ORS).

Alisisitiza kuwa kwa kuweka 
kambi maalum itasaidia wadau na 
wafanyabiashara wengi kusajili.

Pia alisema ili kuongeza idadi ya 
wafanyabiashara waliorasimisha 
biashara zao, mkoa utatoa mialiko 
kwa BRELA kushiriki katika 
makongamano mbalimbali ili 
kuchochea elimu ya urasimishaji 
biashara.

Ziara elimishi ya BRELA iliyoanza 
Desemba 18 hadi 22, 2023 
ilihamasisha uwasilishaji wa taarifa 
za Wamiliki Manufaa wa Kampuni 
sambamba na kutoa elimu ya 
urasimishaji wa biashara kupitia 
usajili wa Kampuni na Majina 
ya Biashara na kuwakumbusha 
kuwasilisha taarifa za mwaka kwa 
kampuni zilizosajiliwa pamoja na 
kulipia ada za utunzaji wa Majina 
ya Biashara.

BRELA Yatakiwa kuweka kambi Mbeya 

kuhamasisha urasimishaji biashara

Watumishi wa BRELA wakiwa ofisini kwa Katibu Tawala wa Mkoa wa Mbeya Bw. Rodrick Mpogoro 
walipomtembelea ofisini kwake.
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 Na Gloria Mbilimonywa

Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Usajili 
Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Godfrey 
Nyaisa amewataka wafanyakazi kufanya kazi 

kwa uadilifu ili kuiletea Taasisi tija na heshima.

Akiwatakia wafanyakazi heri ya Krismasi na Mwaka 
Mpya alizungumza nao hapo Desemba 2023, 
kiongozi huyo alitilia mkazo masuala ya nidhamu na 
kuheshimu sheria za kazi.

“Nimeona nizungumze kidogo nanyi wafanyakazi 
wenzangu kabla hatujauanza Mwaka Mpya wa 2024 

ni vyema tukazingatia nidhamu katika kazi ikiwa ni 
pamoja na kuwahi kazini na na kutumia muda wa 
kazi vizuri kwa kuchapa kazi,” alisema Bw. Nyaisa.

Aliwakumbusha wafanyakazi wote kuzingatia 
suala la mahudhurio kazini kama Kanuni za kazi 
zinavyotamka kwa kuwepo mahali pa kazi muda 
wote badala ya utegaji na uzururaji.

Bw. Nyaisa pia aliitumia fursa hiyo kukata keki na 
kuwalisha baadhi ya watumishi ikiwa ni ishara ya 
kuwatakia heri katika msimu wa sikukuu za mwisho 
wa mwaka wa 2023 na mwanzo wa Mwaka Mpya wa 
2024.

Uadilifu ni nyenzo ya tija kazini 

Wakurugenzi na Wakuu wa Idara na Vitengo wakimsikiliza Afisa Mtendaji Mkuu Bw. Godfrey Nyaisa (hayupo 
pichani) alipokuwa akitoa salamu za Sikukuu ya Krismas na Mwaka Mpya 2024.

Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa akiwalisha keki watumishi Bi. Sofia Mtunzi (kulia) na Bi. 
Aziza Omar Juma (kushoto) kwa niaba ya watumishi wengine kama ishara ya kuwatakia heri ya sikukuu za 
mwisho wa mwaka na Mwaka Mpya 2024. Tukio hilo lilifanyika katika ofisi za BRELA jijini Dar es Salaam, 
Desemba 20, 2023
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BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

BUSINESS REGISTRATIONS AND LICENSING AGENCY

The Registrar of Companies call all foreign companies with registered 
branches in Tanzania to submit their Financial Statement as required by the 
Companies Act, Cap 212. 

HOW TO FILE FINANCIAL STATEMENTS THROUGH THE 
ONLINE REGISTRATION SYSTEM

1.Log in on the Online Registration System (ORS) 
2. Select e-service 
3. Select company 
4. Select Filling of annual return (accounts)/update 
5. Fill in Compliance number 
6. Fill in Company’s details 
7.  Upload audited financial statement together with consolidated form 
8. Click proceed button 
9.  An application will be received by Business Registration and Licensing 

Agency (BRELA) for review and process 
10.  After the review and processing of an application, an invoice will be sent 

to the customer for the payment of the required fee. 

Note: Submission of financial statement costs USD 220.00 if submitted on 
time.  Delayed submissions of financial statement are charged USD 25.00   
(compounded) per every delayed month. 

The Registrar of Companies invites companies incorporated in Tanzania to 
file annual returns as required by the Companies Act, Cap 212.

HOW TO FILE ANNUAL RETURNS THROUGH THE ONLINE REGISTRATION SYSTEM

1.Log in on the Online Registration System (ORS)
2. Select e-service
3. Select company
4. Select Filling of annual return (accounts)/update
5. Fill in Compliance number
6. Fill in Company’s details
7.  Upload form 128 with signed and dated consolidated form and the latest 

Audited Accounts
8. Select mode of payment (Mobile or Bank) 
9. After payment the application will be received for review. 

Note: Filing fee of an annual returns is TZS 22,000 if submitted on time. Delayed 
submission of an annual returns attracts a late filing fee of TZS 2,500 (compounded) 
per every month delayed or part thereo

INVITATION FOR FOREIGN COMPANIES TO FILE FINANCIAL STATEMENT

A CALL FOR COMPANIES TO FILE ANNUAL RETURNS

BRELA House, Plot No.. 23
Sokoine Drive / Shaaban Robert
P.O. Box 9393, 11101, Dar es Salaam, 
Tel: +255 22 2212800
E-mail: ceo@brela.go.tz • usajili@brela.go.tz
Web: www.brela.go.tz  
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Jengo la BRELA, Kitalu Na. 20, Kiwanja Na. 23
Sokoine Drive / Mtaa wa Shaaban Robert
S.L.P 9393, 11101, Dar es Salaam, simu: +255 22 2212800
Barua Pepe: ceo@brela.go.tz • usajili@brela.go.tz
Tovuti: www.brela.go.tz  
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