
1

HABARI

ISSN: 000401 | Toleo Na. 09  | Machi - julai, 2024



2

HABARI

Msajili wa kampuni 
anapenda kuwataarifu 
Wamiliki, Wakurugenzi 
na Makatibu wa kampuni 
kwamba baadhi ya  
kampuni zimekuwa 
hazitekelezi wajibu 
wao wa kisheria wa 
kuwasilisha kwa Msajili 
wa kampuni Taarifa 
za Mwaka na Mizania 
(Annual Returns and 
Audited Accounts) 
za Kampuni kama 
Sheria ilivyoelekeza.
 
Sheria pia, inazitaka 
kampuni za Kigeni 
(Foreign Companies) 
kuwasilisha Mahesabu 
yake ya Mwaka kila 
mwisho wa mwaka 
(Calendar Year).
 
Taarifa hizi zinatakiwa 

MSAMAHA WA ADA YA 
UWASILISHAJI WA 
NYARAKA ZA KAMPUNI  
ZILIZOSAJILIWA KABLA 
YA MWAKA 2018

kuwasilishwa    kwa 
Msajili wa kampuni 
kila ifikapo tarehe na 
mwezi ambao kampuni 
ilisajiliwa (anniversary 
of incorporation) au 
tarehe nyingine yoyote 
ambayo Kampuni 
itakuwa imeichagua 
na kumtaarifu Msajili 
wa kampuni nae 
akaridhia. Sharti hili ni 
kwa mujibu wa Kifungu 
cha 128 cha Sheria ya 
kampuni, Sura 212.
 
Msajili wa kampuni 
a n a p e n d a 
kuwafahamisha na 
k u w a k u m b u s h a 
kwamba, kuanzia sasa, 
Taarifa za Mabadiliko 
yoyote yanayoletwa na 
kampuni hayatafanyiwa 
kazi mpaka Kampuni 

husika itakapokuwa 
imewasilisha Taarifa 
zake za Mwaka.
 
Taarifa za Mwaka na 
Mahesabu ya Mwaka 
kwa kampuni za kigeni 
(Foreign Companies) 
husaidia kutoa taswira 
halisi ya Kampuni, 
hivyo humuwezesha 
Msajili wa kampuni 
kuwa na taarifa sahihi 
za Kampuni husika. 

Kampuni zinahimizwa 
kuwasilisha Taarifa 
za Mwaka ili kuepuka 
usumbufu unaoweza 
kutokea wakati kampuni 
inawasilisha taarifa za 
mabadiliko mbalimbali 
y a n a y o t o k e a 
katika kampuni. 
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Ninayo furaha kubwa 
kukukaribisha kwa mara nyingine 
tena katika Toleo la Tisa la 
Jarida letu la BRELA. Katika 
kipindi hiki cha robo ya nne 
na ya mwisho ya Mwaka wa 
Fedha wa 2023/2024, Taasisi 
imepata ushirikiano mkubwa 
kutoka kwa wadau wake 
wakiwemo viongozi wa juu 
wa kidini, wasanii na watu 
mbalimbali maarufu nchini. Hii 
kwetu ni faraja kubwa 
katika jitihada za kuimarisha 
ushirikiano na wadau wetu na 
kuongeza nguvu za kuitangaza 
BRELA na huduma zake 
ndani na nje ya Tanzania 
ikiwa ni lango la kibiashara. 
Hivyo, Toleo hili limebeba 
habari mbalimbali kuhusu 
utekelezaji wa shughuli za 
urasimishaji biashara nchini.

Aidha, azma yetu ni kusimamia 
maadili yetu ya msingi na 
nguzo kuu ikiwa ni uadilifu 
wa hali ya juu na kujali wateja 
kwa kuhakikisha wateja na 
wadau wetu wote wanafikiwa 
na huduma zetu bora 
zinazozingatia weledi na viwango 
vya hali ya juu. Juhudi za 
makusudi zinafanywa na 
Wakala kuhakikisha huduma 
zetu zinakuwa za kisasa zaidi 
na zinapatikana kwa urahisi 
kwa kuzingatia maendeleo 
ya sayansi na teknolojia. Ni 
dhahiri shahiri kuwa, BRELA 
inaendelea kuboresha mifumo 
yake ya kiutendaji. Hivi 

karibuni BRELA imepata tuzo 
katika kipengele cha taasisi bora ya 
Serikali kidigiti kutambua 
mchango bora katika mageuzi 
ya kidigiti nchini Tanzania. 
Na hii ni fahari kubwa kwa 
Wakala katika kuongeza ari 
ya8 kufanya kazi kwa ufanisi 
mkubwa ili kujenga mazingira 
bora zaidi na wezeshi 
ya biashara hapa nchini.

Katika anga za kimataifa, 
Tanzania kupitia BRELA ilishiriki 
mkutano wa kidiplomasia 
wa ukamilishwaji wa Sheria 
ya Kimataifa ya Miliki 
Ubunifu katika Rasilimali za 
Kijenetiki na Maarifa ya Jadi 
yanayohusiana na Rasilimali 
za Kijenekiti uliofanyika 
katika Ofisi za Makao Makuu 
ya Shirika la Miliki Ubunifu 
Duniani (WIPO) jijini Geneva, 
Uswisi. Sheria hii inalenga 
kuhakikisha mfumo wa ulinzi 
wa Miliki Ubunifu unatambua 
matumizi ya Rasilimali za 
Kijenetiki na Maarifa ya Jadi 
ili kuwanufaisha wamiliki wa 
rasilimali hizo.

BRELA inatambua na 
kuthamini nafasi ya viongozi 
wa dini katika kusimamia suala 
zima la maadili na uadilifu 
katika utekelezaji wa majukumu 
yake. Katika kuliishi hili, 
Taasisi iliandaa Iftar. Mufti na 
Sheikh Mkuu wa Tanzania 
Dkt. Sheikh Abubakar Zubeir 
Bin Ali Mbwana alishiriki akiwa 
mgeni rasmi katika tukio hilo 
na kuhimiza juu ya uadilifu 
na kuzingatia maadili kama 
inavyosisitizwa katika imani 
za dini mbalimbali. Hii ni 
pamoja na suala zima la 
kutafuta elimu na maarifa 
ikiwemo kujifunza kuhusu dhana 
ya urasimishaji biashara. Hii 
ilitoa msukumo wa kuwa na 
ushirikiano pia na wasanii 
maarufu nchini akiwemo Bw. 
Emmanuel Mgaya – Masanja 
Mkandamizaji na mwimbaji 
wa nyimbo za Injili, Bi. 
Christina Shusho ili kuleta 

hamasa na kutoa elimu ya 
urasimishaji biashara kwa umma.

Aidha, Taasisi imeendelea 
kujiimarisha kwa kujitangaza 
kupitia majukwaa mbalimbali 
ikiwa ni pamoja na kufanya 
maadhimisho ya Siku Maalum 
ya Miliki Ubunifu (IP Day), 
kushiriki katika maonesho na 
kufanya uhamasishaji kwa 
njia ya ukaguzi elimishi kwa 
wafanyabiashara, semina 
na mafunzo kwa makundi 
mbalimbali kama vile wajumbe 
wa Kamati ya Kudumu 
ya Bunge ya Viwanda, 
Biashara, Kilimo na Mifugo, 
wajasiriamali na wanafunzi wa 
vyuo na shule za sekondari nchini.
Mbali na mafanikio yaliyoanishwa, 
wajumbe wa Bodi ya Ushauri 
ya Wizara ya BRELA 
walipata fursa ya kushiriki 
mafunzo yaliyotolewa na 
Taasisi ya Uongozi (Uongozi 
Institute). Wakala kwa 
kutambua nafasi na dhima 
ya vyombo vya habari katika 
kuchochea maendeleo ya 
shughuli za urasimishaji 
biashara, ilitoa mafunzo kwa 
waandishi wa habari wa magazeti, 
runinga, redio na mitandao ya jamii.

Kwa ujumla, Toleo hili 
limeainisha masuala muhimu 
yaliyotekelezwa na BRELA 
ambayo ni chachu katika 
kuongeza uelewa na ari kwa 
msomaji kutaka kufahamu zaidi 
juu huduma za Taasisi hii. 
Hivyo nipende kukutakia 
usomaji mwema na kukaribisha 
maoni yako ili kutuwezesha 
kuboresha Jarida hili. Karibu sana. 

BODI YA UHARIRI
Andrew Mkapa - Mwenyekiti
Theresa Chilambo - Katibu 

WAJUMBE
Meinrad Rweyemamu
Tawi Kilumile
Abdul-rahman Twaha Songoro
Neema Kitala 
Yusuph Nakapala 
Tulizo Mpina
Stanslaus Kigosi

TAHARIRI
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BRELA yatoa gawio kwa Serikali kwa 
taasisi za umma

Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Dkt Samia Suluhu 
Hassan amepokea gawio la 
zaidi ya Sh bilioni 18.9 kutoka 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni 

(BRELA), ikiwa ni utekelezaji 
wa utoaji gawio kwa mujibu wa 
Kifungu cha 10 cha Sheria ya 
Msajili wa Hazina Sura ya 370.
Hafla ya kukabidhi gawio 
hilo la Sh18,973,853,514/27 

imefanyika Juni 11, 2024 na 
kuhudhuriwa na Mjumbe wa 
Bodi ya Ushauri ya Waziri kwa 
BRELA, Dkt Fred Msemwa 
na Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, Bw Godfrey Nyaisa.

Na Mwandishi Wetu
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BRELA yasaini makubaliano na taasisi 
nne za Serikali

PICHA: Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis Mwinjuma (wapili 
kushoto), akiangalia bidhaa zinazotengenezwa na wabunifu wakati wa maadhimisho ya 
Siku ya Miliki Ubunifu, Dar es Salaam).

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) wamesaini 
makubaliano na taasisi nne 
za Serikali wakikubalina 
kushirikiana ili kuleta ufanisi 
chanya hapa nchini.

Taasisi ambazo zimesaini 
makubaliano na Brela jijini Dar 
es salaam leo Mei 9, 2024 
wakati wa Maadhimisho ya Siku 
ya Miliki Duniani ni Chuo Kikuu 
Mzumbe, Taasisi ya Uhasibu 
Tanzania (TIA) na Mamlaka 
ya Afya ya Mimea na Viuatilifu 
Tanzania (TPHPA).

Katika maadhimisho hayo, 
ambayo yamefanyika hapa 
nchini, Duniani kote ikiwa 
imefanyika Aprili 26, Naibu 
Waziri wa Utamaduni, Sana 
na Michezo, Hamisi Mwinjuma 
akimwakilisha Waziri wa 
Viwanda na Biashara Ashatu 
Kijazi, amewataka BRELA na 
COSOTA kutoa elimu zaidi 
hususani kwa wabunifu ili 
wanafuike na kazi zao.

“Niwaelekeze BRELA na 
COSOTA wakae kwa pamoja 
waangalie namna ya kutoa 

wabunifu wakiwemo wasanii 
wachanga ili kutoa fursa ya 
kunufaika na kazi zao kutokana 
na elimu watakayokuwa 
nayo kuhusu Miliki Bunifu”, 
amesema.

Aidha ameongeza kuwa BRELA 
wanatakiwa kuhakikisha 
wanajielekeza kuifanyia Miliki 
Bunifu inatambulika na wabunifu 
waweze kukopesheka tofauti 
na hivyo inaweza kutafsirika 
kama porojo.

Pia ameipongeza Taasisi ya 

Na Theresa Chirambo
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Ruge Mutahaba kuja na wazo 
la kupeleka elimu ya Miliki 
Bunifu kwa wasanii wadogo 
ambapo pindi watakapoelimima 
wataweza kuweka ulinzi 
kwenye kazi zao.

“Katika siku hii ya leo ni vema 
kupitia majadiliano yenu 
mnapata majibu ya changamoto 
zilizoko na kuziwasilisha 
wizarani kwa ajiliya kufanyiwa 
kazi ili tutakapokutana tena 
mwakani tuwe na jambo lingine 
la kufanya na si kurejea haya,” 
amesema.

PICHA: Mstari wa mbele waliokaa kutoka kushoto ni: Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA Bw. 
Godfrey Nyaisa, Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri ya BRELA Prof. Neema Mori, Naibu Waziri 
wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Hamis Mwinjuma (katikati) Afisa Mtendaji Mkuu wa 
COSOTA Bi. Doreen Sinare na Mwenyekiti wa Bodi ya COSOTA Bw. Victor Michael Tesha 
na (Waliosimama kutoka Kushoto) ni: Mtendaji Mkuu wa TPHPA Profesa Joseph Ndunguru, 
Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Mzumbe Prof. William Mwegoha, Mkuu wa Taasisi ya Uhasibu 
Prof. William Pallangyo na mwakilishi wa Ruge Mutahagwa Foundation

Pia amebainisha kuwa Wizara 
inaendelea kufanya Mchakato 
wa kukamiisha sera ili kutoa 
mchango mkubwa katika sekta 
Bunifu.

Pia Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA Godfrey Nyaisa, 
amesema kuwa elimu kuhusu 
Miliki Bunifu bado iko chini 
nchini hivyo wanaendelea 
kuelimu ili kufanikisha lengo 
husika.

Ameongeza kuwa katika 

kuhakikisha wanafikia malengo 
wamekuwa na utaratibu wa 
kutoa ufadhili kwa wafanyakazi 
wao kuendeleza na masomo 
ya katika kozi ya Miliki Bunifu 
ndani na nje ya nchi.

Katika shughuli hiyo, Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, 
Nyaisa na Naibu Waziri, 
Mwinjuma walikabidhi mfano 
wa hundi kwa wanufaika wanne 
wa masomo ya Miliki Bunifu ya 
sh. Milioni 16.5 Kwa kila moja.
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BRELA watakiwa kufungua mlango wa kuelimisha umma

Mufti na Sheikh Mkuu wa 
Tanzania Dkt. Sheikh Abubakar 
Zubeir bin Ali Mbwana ameitaka 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) kutoa elimu 
kwa watu waielewe na kufaidika 
na huduma inazozitoa.

Sheikh Zubeir alitoa rai hiyo 
Aprili 3, 2024 katika hafla ya 
Iftar iliyoandaliwa na BRELA 
kwa wadau wake iliyohudhuriwa 
na viongozi mbalimbali na 
kufanyika Jijini Dar es Salaam.

Katika hafla hiyo, Mufti 
alisema kwa kuwa wapo 
watu waliofungua kampuni 
bila kufahamu namna ya 
kusimamia, BRELA haina budi 
kuendelea kufungua milango ili 
watu wengi waifahamu taasisi 
yenyewe pamoja na shughuli 
inazoofanya ili kuwasaidia 
kufanya biashara kwa mujibu 
wa sheria.

“Taasisi itoe elimu kuhusu 
masuala ya BRELA kwa kuwa 

wapo watu wengi wanaoitaja 
Wakala, lakini hawajui inafanya 
nini. Kwa msingi huo, hivyo 
ni muhimu kuwaelimisha 
ili wafahamu huduma 
zinazotolewa, jinsi ya kuzipata 
na umuhimu wake,” anasema 
Sheikh Zubeir.

Akieleza umuhimu wa elimu 
Sheikh Zubeir anafafanua 
mtu anaweza kuharibikiwa 
na mambo mengi asipokuwa 
na elimu huku akitanabaisha 
kuwa, ujinga ni aibu na hakuna 
anayeukubali na kuuridhia.

Katika hatua nyingine, Sheikh 
Zubeir anampongeza Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA, Bw. 
Godfrey Nyaisa kwa kuandaa 
Iftar kwa mara ya kwanza na 
kushukuru kwa kumwalika 
pamoja na wadau wengine 
kuwa watu wa kwanza kushiriki 
katika tukio hilo. Amewahimiza 
kuifanya kazi hiyo kuwa 
endelevu.

“Awali nilimuuliza Bw. Nyaisa 
hii ni Iftar ya ngapi kufanyika 
hapa. Akanieleza kuwa hii ni 
mara ya kwanza kufanyika kwa 
tukio kama hili. Nampogeza 
sana kwa kuandaa na ni imani 
yangu kwamba, mtaendelea 
kufanya vizuri zaidi,” anasema 
Sheikh Zubeir.

Akimkaribisha Mufti katika hafla 
hiyo, Bw. Nyaisa alimshukuru 
Mufti na Sheikh Mkuu kwa 
kukubali kushiriki katika hafla 
ya Iftar ya kwanza kwa BRELA 
na kuahidi kuboresha zaidi 
sambamba na kuwakumbuka 
watu wenye uhitaji.

BRELA iliandaa Iftar hiyo kwa 
mara ya kwanza ili kuendelea 
kuwa karibu na wadau ambapo 
Mhe. Mufti na Sheikh Mkuu wa 
Tanzania, Dkt. Sheikh Abubakar 
Zubeir bin Ali Mbwana alikuwa 
mgeni rasmi wa hafla hiyo.

Pamoja na hafla hiyo BRELA 
inatarajia kurudisha kwa jamii 

Na Christina Njovu
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Tanzania yasaini mkataba wa 
kimataifa wa WIPO

Tanzania imeungana na nchi 
wanachama wa Shirika la Miliki 
Ubunifu Duniani (WIPO) 
kupitisha na kusaini Mkataba wa 
kihistoria wa kimataifa kuhusu 
Miliki Ubunifu, Rasilimali za 
Kijenetiki na Maarifa ya Jadi.

Mkataba huo unalenga kulinda 
haki za wenyeji asilia na jamii 
za kijadi katika kuhakikisha 
matumizi ya rasilimali za 
kijenetiki na maarifa ya jadi 
katika tafiti na vumbuzi yanaleta 
faida kwa jamii hizo.

Mkataba huo wa kihistoria 
na wa aina yake umejadiliwa 
kwa takribani miaka 25 na 
nchi wanachama wa WIPO 
kabla ya kupitishwa rasmi Mei 
24, 2024 katika Mkutano wa 
Kidiplomasia uliofanyika katika 
Makao Makuu ya Shirika hilo 
Jijini Geneva, Uswisi.

Akiwa jijini Geneva, Uswisi, 
Balozi na Mwakilishi wa 

Kudumu wa Tanzania katika 
Umoja wa Mataifa (UN) 
na Mashirika ya Kimataifa, 
Mheshimiwa Dkt. Abdallah S. 
Possi aliongoza ujumbe wa 
Tanzania katika Mkutano huo 
wa Kidiplomasia uliopitisha  
Mkataba huo na kusaini 
Mkataba kwa upande wa 
Tanzania.

Walioshuhudia hafla ya utiaji 
saini mkataba huo ni Afisa 
Mtendaji wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Godfrey Nyaisa, 
Msajili wa Hakimiliki za 
Wagunduzi wa Aina Mpya za 
Mbegu za Mimea kutoka Wizara 
ya Kilimo, Bw. Twalib Njohole, 
Mkurugenzi wa Miliki Ubunifu 
kutoka BRELA, Bi. Loy Mhando 
na Afisa Mambo ya Nje kutoka 
Ubalozi wa Tanzania Geneva, 
Bi. Zulekha Fundi. 

Baada ya Mkataba huu 
kuridhiwa na nchi, BRELA na 

Na Mwandishi Wetu, Uswisi

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Mali (BPRA) watakuwa 
na jukumu la kuhakikisha 
waombaji wa ulinzi wa vumbuzi 
kupitia Sheria za Hataza 
wanafichua taarifa za mahali 
zilipopatikana rasilimali za 
kijenetiki na maarifa ya jadi 
yaliyotumika katika tafiti na 
vumbuzi husika.

Jukumu lingine lilikuwa 
kufuatilia matumizi ya rasilimali 
hizo zinazopatikana hapa nchi 
ambazo watafiti na wavumbuzi 
kutoka nchi nyingine 
wanazitumia katika tafiti na 
vumbuzi zao ili kuhakikisha 
wamiliki wa rasilimali hizo 
hapa nchini wanapata faida 
zitakazotokana na matumizi ya 
rasilimali hizo.

Mkataba huu ulianza kutumika 
rasmi siku 30 baada ya nchi 15 
kuwasilisha nyaraka 
za uridhiwaji wa Mkataba huo 
katika Ofisi za WIPO.
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Tanzania yashiriki mkutano wa 
kidiplomasia wa ukamilishwaji 
wa sheria ya kimataifa ya Miliki 
Ubunifu katika Rasilimali za 
Kijenetiki na Maarifa ya Jadi 
yanayohusiana na Rasilimali 
za Kijenetiki unaofanyika katika 
Ofisi za Makao Makuu ya 
Shirika la Miliki Ubunifu Duniani 
(WIPO) kuanzia tarehe 13 Mei, 
2024 hadi 24 Mei, 2024 jijini 
Geneva, Uswisi

Sheria hiyo ya Kimataifa 
inalenga kuhakikisha mfumo 

wa ulinzi wa Miliki Ubunifu 
unatambua matumizi ya 
Rasilimali za Kijenetiki na 
Maarifa ya Jadi ili kuwanufaisha 
wamiliki wa rasilimali hizo

Ujumbe kutoka Tanzania 
uliongozwa na Mheshimiwa 
Balozi na Mwakilishi wa 
Kudumu wa Tanzania katika 
Umoja wa Mataifa na Mashirika 
ya Kimataifa Dkt Abdallah 
Possi akiambatana na  Afisa 
Mtendaji Mkuu kutoka Wakala 
wa Usajili wa Biashara na 

Leseni (BRELA) Bw. Godfrey 
Nyaisa, Mkurugenzi Mtendaji 
wa Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Mali Zanzibar 
(BPRA), Msajili wa Hakimiliki 
za Wagunduzi wa Aina Mpya 
za Mbegu za Mimea Wizara ya 
Kilimo Bw. Twalib Njohole, na 
Mkurugenzi wa Miliki Ubunifu 
kutoka BRELA Bi. Loy Mhando

PICHA: Mhe Dkt Abdallah S. Possi, Balozi na Mwakilishi wa kudumu wa Tanzania katika Umoja 
wa Mataifa na Mashirika ya Kimataifa (wa kwanza kushoto), Bw Godfrey Nyaisa Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA (katikati) na Bi Loy Mhando (wa kwanza kulia) wakifuatilia mkutano wa 
kidiplomasia wa ukamilishwaji sheria ya kimataifa ya miliki ubunifu katika Rasilimali za Kijenetiki

Na Christina Njovu

Tanzania yashiriki mkutano wa kidiplomasia 
wa ukamilishwaji sheria ya kimataifa ya Miliki 
Ubunifu KATIKA RASILIMALI ZA KIJENETIKI 
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Katibu Mkuu: Wafanyabiashara rasimisheni 
biashara mfaidike

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Dkt. 
Hashil Abdallah amewataka 
wafanyabiashara nchini 
kurasimisha biashara zao ili 

kuleta maendeleo, kukuza 
uchumi na kuongeza pato 
la Taifa. Hayo yamesemwa 
Juni 18,2024 katika mafunzo 
ya Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni 

(BRELA) kwa waandishi 
wa habari yaliyofanyika 
Morogoro. Alisema biashara 
zikirasimishwa zitasaidia 
kukuza maendeleo nchini.

PICHA: Katibu Mkuu wa Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt. Hashil Abdallah akifungua 
mafunzo ya siku nne ya BRELA kwa waandishi wa habari wanaoripoti Mkoa wa Dar es Salaam. 
Mafunzo hayo yalifanyika mjini Morogoro

Alisema katika kutafsiri kwa 
vitendo dhamira, mwelekeo 
na Dira ya Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania, 
Samia Suluhu Hassan na kama 
Wizara, walikaa na kuona kuna 
tatizo moja la habari kutokufika 
kwa usahihi na habari sahihi 
kuchelewa ufika kwa wakati 
sahihi, hivyo kupitia BRELA 
wameandaa semina maalum 
kwa waandishi wa habari.

Aidha, alisema lengo la kutoa 
mafunzo hayo kwa waandishi 
wa habari ni kuwafahamisha 
shughuli za msingi 
zinazofanywa na BRELA, sera 
za biashara zilizopo nchini na 
namna ya kurasimisha biashara 
kutoka kutokuwa rasmi.
Alisema lengo la mafunzo 

hayo ni kuwajengea uwezo na 
kuwafahamisha majukumu 
yanayofanywa ndani ya 
Taasisi zao na yaliyofanywa 
na Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan katika falsafa nzima ya 
kuwekwa mazingira wezeshi na 
rahisi ya ufanyaji wa biashara 
nchini.

Aliongeza kuwa, katika mafunzo 
hayo washiriki watapata fursa 
ya kuchambua sheria 
sita zinazosimamiwa na BRELA 
ikiwemo miliki ubunifu, usajili 
wa biashara, urasimishaji wa 
biashara.

“Imani yetu kwamba mafunzo 
haya yatawanufaisha waandishi 
na kutoa elimu kubwa 
kwa wabunifu jamii na nchi 

PICHA : Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA Bw. Godfrey Nyaisa 
akizungumza wakati wa mafunzo 
ya BRELA kwa Waandishi wa 
Habari wanaoripoti Mkoa wa Dar 
es Salaam, yaliyofanyika mjini 
Morogoro

Na Christina Njovu, Morogoro
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kwa ujumla juu ya urasimishaji, 
ufanyaji biashara na uwekaji wa 
mazingira wezeshi unaofanywa 
katika biashara na uwekezaji 
ndani ya Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania,” anasema.

Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, Bw. Godfrey Nyaisa 
anasema wataendelea kufanya 
kazi kwa karibu na waandishi 
wa habari kuhakikisha umma 
unapata taarifa sahihi kutoka 
kwa Wakala hii.

Alisema mafunzo hayo ni moja 
ya utekelezaji wa maazimio yao 

ya kuhakikisha wanatoa elimu 
kwa umma kuhusu utendaji 
kazi wao na kuhimiza umma 
kurasimisha biashara zao.

Aidha, Nyaisa amesisitiza 
kuwa mafunzo hayo yatakuwa 
endelevu kwa waandishi 
wote nchi nzima kuhakikisha 
wanapata uelewa kuhusu 
Taassi hii na pia, kuhakikisha 
waandishi wanapata taarifa 
sahihi kutoka kwenye chanzo 
husika.

“Mafunzo haya yatakuwa 
endelevu na tutawafikia 

waandishi nchi nzima kwani 
matarajio yetu ni kuwa na 
mabalozi wazuri watakaoweza 
kuandika makala na taarifa 
sahihi ili kumwezesha 
mwananchi kuhamasika 
kurasimisha biashara yake na 
pia, tutaandaa tuzo kwa ajili 
ya waandishi watakaokuwa 
wamefanya vizuri katika 
uandishi wa habari zinazohusu 
shughuli za uchumi na biashara 
hususan zinazofanywa na 
BRELA,” alisema Nyaisa.

BRELA kuwajengea uwezo waandishi wa 
habari
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Viwanda na Biashara, Dkt. 
Hashil Abdallah amewashauri 
waandishi wa habari za 
biashara na uchumi kuendelea 
kuwafikishia wananchi taarifa 
sahihi zinazohusu Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA).

Akifungua mafunzo ya siku nne 
yaliyoandaliwa na BRELA kwa 
waandishi wa habari na 
kufanyika Morogoro Juni 
18, 2024 anasema BRELA 
imeandaa mafunzo maalumu 
kwa waandishi wa habari za 
biashara wa vyombo mbalimbali 
vya habari kutoka mkoani  Dar 
es Salaam ili kuwajengea 
uwezo utakaowezesha 
kuandika kwa weledi habari za 
serikali hususani zinazohusu 
biashara.

Anasema wameanza na 
waandishi hao wa habari za 
biashara kutoka Dar es Salaam 

hasa wanaondika habari za 
BRELA, lakini mikakati uliopo 
ni kuwezesha mafunzo hayo 
kutolewa kwa waandishi wa 
mikoa yote ili kuhakikisha 
wanaendelea kuwajengea 
uwezo wadau muhimu 
wakiwemo waandishi wa habari 
wenzao.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA, Godfrey Nyaisa 
anasema Taasisi imeandaa 
mafunzo hayo ikiwa ni moja 
ya utekelezaji wa malengo ya 
Serikali ya kuhakikisha 
inatoa habari na elimu kwa 
umma na wadau mbalimbali 
nchini.

“Tumeshuhudia baadhi ya 
habari ambazo zinaripotiwa 
lakini zina makosa mengi. 
Namna ya kupunguza makosa 
hayo ya kiuandishi kwa habari 
za kibiashara ni kutoa 
elimu ya mara kwa mara kwa 
wanahabari ili kuyaondoa,” 
anasema.

Anasema kupitia wakurugenzi 
wa Wakala, watatoa elimu ya 
kutosha katika mafunzo 
hayo, hivyo waandishi wa habari 
wasisite kuuliza kujifunza na 
kupata uelewa zaidi.

Kwa mujibu wa Nyaisa, Mpango 
Mkakati wa BRELA ni kuwa 
na kanzidata ya waandishi wa 
habari wanaoandika habari za 
Wakala katika mukhtadha wa 
urasimishaji biashara ili 
kusaidia kuwa na habari sahihi 
na kwamba, mafunzo hayo 
yataendelea kutolewa 
sambamba na kuwaita katika 
matukio yanayohusiana na 
BRELA.

Anasema kuanzia sasa BRELA 
itaanza kutoa Tuzo Maalumu 
kwa waandishi wa habari 
za biashara watakaokuwa 
wakiandika makala zenye 
matokeo chanya kwa jamii 
sanjari na makala zitakazokuwa 
zimejitosheleza.

Na Sheila Mfunami, Morogoro
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BRELA yatoa elimu 
Maonesho ya Miaka 
60 ya Muungano

PICHA : Afisa Usajili wa Wakala wa 
Usajili wa Kampuni na Leseni (BRELA), 
Ruth Mbaga (kushoto) akitoa elimu kwa 
mkazi wa Jiji la Dar es Salaam, Abibu 
Jitwe (kulia), alipofika kupata elimu katika 
banda la taasisi hiyo kwenye Maonesho 
ya Muungano jijini Dar es Salaam

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) umeendelea 
kutoa elimu kwa wananchi 
mbalimbali waliotembelea 
Maonesho ya Miaka Sitini ya 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar yaliyofanyika katika 
Viwanja vya Mnazi Mmoja jijini 
Dar es Salaam.

Akizungumza katika Maonesho 
hayo, Afisa Usajili wa BRELA, 
Ruth Mmbaga anasema 
yanatoa fursa kwa wananchi 

kupata elimu juu ya kazi 
wanazofanya sambamba na 
kupata huduma za papo kwa 
hapo zikiwemo za usajili wa 
kampuni na majina ya biashara 
zao.

BRELA imekuwa na uhusiano 
mzuri na Wakala wa Usajili 
wa Mali na Biashara Zanzibar, 
(BPRA) katika nyanja 
mbalimbali ikiwemo usajili wa 
Alama za Biashara na Huduma, 
Hataza na katika Leseni za 

viwanda na biashara kwa 
biashara zenye sura ya kitaifa 
na kimataifa.

Maonesho hayo ya wiki moja 
yalifunguliwa na Makamu wa 
Pili wa Rais wa Zanzibar, Mhe. 
Hemed Suleiman Abdulla 
mnamo Aprili 19, 2024 na 
kufungwa Aprili 25, 2024.

Na Mwandishi Wetu
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HABARI

BRELA yapata tuzo taasisi bora kidigitali

WAKALA wa usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imepata 
tuzo katika kipengele cha 
taasisi bora ya Serikali kidigitali 
ikiwa ni kutambua mchango 
bora katika mageuzi ya 
kidigitali nchini Tanzania.

Tuzo hizo zimeandaliwa chini 
ya programu iitwayo Ufunguo 

Innovation inayosimamiwa 
na Shirika la Kimataifa la 
Maendeleo (UNDP) kwa 
kushirikiana na kampuni ya 
Serengeti Bytes na Tume ya 
Sayansi na Teknolojia Tanzania 
(COSTECH) yenye lengo la 
kutambua michango mbalimbali 
inayotolewa na Taasisi za 
Umma na Sekta Binafsi nchini 

katika utoaji wa huduma kwa 
jamii.
 
Aidha, tuzo za kidigitali 
kwa mwaka 2023 zilienda 
sambamba na maadhimisho ya 
miaka 10 ya wiki ya ubunifu 
ikiangazia mafanikio na 
changamoto katika ubunifu wa 
kidigitali.

PICHA: Afisa Habari Mkuu wa BRELA, Bi. Christina Njovu akipokea tuzo kwa niaba ya 
Afisa Mtendaji Mkuu, Bw Godfrey Nyaisa kutoka kwa Naibu Balozi wa Uingereza nchini 
Tanzania, Mhe. Balozi Mehdi Hussain baada ya kuitambulisha BRELA kuwa Taasisi 
Bora ya Serikali Kidigiti.

Na Lugano Mwakyombe
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BRELA yawashika mkono 
watoto wenye uhitaji - 
CHAKUWAMA

Katika kuadhimisha Siku ya 
Wafanyakazi Duniani (Mei 
Mosi), Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
imetembelea Kituo cha Kulelea 
Watoto Wenye Uhitaji cha 
CHAKUWAMA kilichopo Sinza 
Dar es Salaam kuwafariji 
na kuwapa msaada wa vitu 
mbalimbali.

Akikabidhi msaada huo kwa 
niaba ya Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA, Mei Mosi, 2024, 
Afisa Habari Mkuu wa BRELA, 
Bi. Christina Njovu alisema 
taasisi hiyo imetoa msaada huo 
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji 
wa sera ya kurudisha kwa jamii.
Alisema Wakala imekuwa 
ikitekeleza sera hiyo mara kwa 
mara katika taasisi na shughuli 
mbalimbali. Baadhi ya vifaa 
vilivyokabidhiwa katika kituo 
hicho ni pamoja na vyakula 
kama unga, sukari, vifaa vya 
usafi na vifaa mbalimbali vya 
shule.

Katika tukio hilo, Mkuu wa 

Kituo cha CHAKUWAMA, Bw. 
Hassan Hamis anaishukuru
BRELA kwa kufika kituoni hapo
kuwatembelea sambamba 
na kutoa msaada aliosema 
umewapa faraja kubwa.

Hivi karibuni kituo hicho 
kilikumbwa na janga la moto 
kwa kuunguliwa bweni la kulala 
watoto.Kwa mujibu wa Hamis, 
kituo hicho kina watoto 72 wa 
jinsi zote wenye umri kuanzia  
chini ya mwaka mmoja hadi 
miaka 19.

Anasema watoto wengi kituoni 
hapo wanasoma katika shule 
za msingi na sekondari na 
kwamba, changamoto zilizopo 
ni nyingi, hivyo msaada huo 
kutoka BRELA utapunguza 
ukali wa baadhi changamoto 
zinazowakabili.

Akielezea historia ya kituo 
hicho, Hamis anasema kilianza 
mwaka 1998 kikiwa na watoto 
watano chini ya mwanzilishi 
wake, Bi. Saida Hassan.

Anasema wakati huo kituo 
kilikuwa kikitumia nyumba ya 
kupanga iliyokuwa Mikocheni, 
Dar es Salaam. Kituo 
kimesajiliwa na kinafanya 
kazi kwa karibu na Wizara ya 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia 
Watoto na Makundi Maalum.
Mkuu wa kituo huyo anafafanua 
kuwa, kituo chake kina watoto 
aliowatenga katika makundi sita 
wakiwemo yatima waliopoteza 
wazazi wote wawili na watoto 
waliopoteza mzazi mmoja.

Aidha, wapo watoto waliotolewa 
katika mazingira hatarishi na 
wale waliofanyiwa ukatili na 
waliookolewa kutoka katika 
biashara haramu ya usafirishaji 
wa binadamu pamoja na watoto 
wenye ulemavu.

Hamis anaongeza kuwa, 
kati ya watoto 72, watoto 60 
wanaosoma katika ngazi tofauti 
kuanzia chekechea, msingi 
na sekondari katika shule za 
serikali na shule binafsi, vyuo 
vya ufundi stadi vya Mamlaka 
ya Elimu na Mafunzo ya Ufundi 
Stadi (VETA) na vyuovikuu na 
vya kati.

Amedokeza kuwa, 
miongoni mwa changamoto 
zinazowakabili ni pamoja na 
kuwapo watoto 12 ambao 
wamesimamishwa masomo 
kutokana na kuathirika 
kiakili kulikotokana na ukatili 
waliofanyiwa na wengine 
kupata magonjwa. Watoto hao 
wanaendelea kupata matibabu.

Mbali ya kutembelea kituo cha 
watoto wahitaji, BRELA ilishiriki 
katika maadhimisho ya  Siku ya 
Wafanyakazi Duniani iliyobeba 
kaulimbiu: ‘Nyongeza ya 
Mishahara ni Msingi wa Mafao 
Bora na Kinga Dhidi ya Hali 
Ngumu ya Maisha.’

Na Sheila Mfunami
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Tumieni maonesho haya kupunguza 
changamoto

Wafanyabiashara nchini 
wametakiwa kutumia fursa ya 
maonesho ya biashara na utalii 
kupunguza kero mbalimbali 
zinazojitokeza zikiwemo 
urasimishaji wa biashara 
pamoja na uhuishaji wa taarifa 
za kampuni.
 
Afisa Sheria wa Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Lupakisyo 
Mwambinga amesema hayo 
wakati akihudumia wateja 
waliojitokeza kwenye banda la 
BRELA katika Uwanja wa 
Usagala uliopo mkoani Tanga 
wakati wa Maonesho ya 11 ya 
Biashara na Utalii Mwaka 2024.

“Maonesho haya ni muhimu, 
ukizingatia kwamba hivi sasa 
masuala ya uboreshaji wa 
mazingira ya biashara na 
uwekezaji likiwemo suala la 
usajili wa majina ya biashara na 
kampuni, usajili wa alama za 
biashara na huduma pamoja 
utoaji wa leseni za biashara 
na viwanda yanafanyika kwa 
njia ya mtandao kupitia mifumo 
ya kielektroniki au mifumo 
ya teknolojia ya habari na 
mawasiliano (TEHAMA), hivyo 
ni vyema wadau wakajitokeza 
kwa wingi kupata huduma 
za BRELA,” anasema  
Mwambinga.

Katika mazungumzo hayo Mei 
30, 2024, anasema maonesho 
ni chachu kwa wafanyabiashara 
ambao hawajasajili biashara 

zao na kuhuisha taarifa 
za kampuni zao. BRELA 
inawawezesha kutoa usaidizi 
wa karibu kwa wanaofanya 
mabadiliko mbalimbali ya usajili
 
Aidha,alitumia nafasi hiyo 
kuwakaribisha wadau kufika 
katika banda la BRELA ili 
kupata huduma  za papo kwa 
papo.

Anaongeza kuwa, ushiriki 
wa BRELA katika maonesho 
hayo kwa wafanyabiashara 

ni nyenzo ya kupunguza kero 
na changamoto mbalimbali 
zinatokana na kutokuwa na 
uelewa wa kutosha wa mifumo 
ya usajili. 

Maonesho ya 11 ya Biashara na 
Utalii (Tanga Trade Fair -2024) 
yameandaliwa na Chemba 
ya Biashara, Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA) kwa 
kushirikiana na Ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa wa Tanga.

Afisa Sheria wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) Bw. Lupakisyo Mwambiga wakati akizungumza na 
waandishi wa habari (hawapo pichani) kwenye maonyesho 
ya 11 ya Biashara na Utalii yaliyofanyika kwenye viwanja vya 
shule ya Sekondari Usagara Jijini Tanga.

Na Sheila Mfunami, Tanga
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BRELA yaita wafanyabiashara kujisajili, 
kuchangamkia fursa

Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
umewataka wafanyabiashara 
kuchangamkia fursa kwa 
kujisajili ili wawe na sifa za 
kushiriki na kuomba zabuni 
zinazotangazwa na taasisi 
mbalimbali za serikali na idara 
zake.

Afisa Sheria wa BRELA, 
Bw. Lupakisyo Mwambinga 
anabainisha hayo wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari katika Maonesho 
ya 11 ya Biashara na Utalii 
yaliyofanyika katika Uwanja wa 
Shule ya Sekondari Usagara 
iliyopo Tanga.

Kwa mujibu wa Mwambinga, 
ameeleza kuwa endapo 
hujasajiliwa hataweza kuomba 

zabuni zinazotangazwa na 
taasisi mbalimbali za serikali 
na idara zake hivyo, ni 
vema wafanyabiashara na 
wajasiriamali kuona umuhimu 
wa kurasimisha biashara zao 
kwa kusajiliwa na BRELA 
na kupata leseni inayostahili 
ili wachangamkie fursa za 
kibiashara.

“Wengi wanachanganya leseni 
kati ya daraja A na B ambazo 
zinatolewa na Halmashauri. 
Kuna Leseni za biashara 
zenye sura ya kitaifa na 
kimataifa ambazo ni za Kundi 
A zinazotolewa na BRELA 
hivyo unatakiwa kupata leseni 
ya biashara kutoka BRELA” 
amesema

Ameongeza kwa kuwahimiza 

wafanyabiashara waje kupata 
elimu hii kwa kueleza biashara 
wanazofanya ili waelimishwe 
na kushauriwa leseni 
wanazopaswa kuomba kutoka 
BRELA. 

Ameendelea kusema kwa 
wafanyabiashara wenye 
viwanda vidogo, BRELA inatoa 
leseni za viwanda na watu 
wengi hawana ufahamu kuwa 
unapoanzisha kiwanda lazima 
uwe na leseni kutoka BRELA

Amehitimisha kwa kuwaalika 
wafanyabiashara wenye 
changamoto kutembelea banda 
lao ili waone na kujua mahitaji 
na mambo wanayopaswa 
kufanya ili kupata leseni.  

PICHA: Afisa Sheria wa Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), Bw. Lupakisyo Mwambinga 
akizungumza na waandishi wa habari katika Maonesho ya 11 ya Biashara na Utalii yaliyofanyika katika Uwanja 
wa Shule ya Sekondari Usagara jijini Tanga

Na Sheila Mfunami, Tanga
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BRELA KUENDELEA KUIMARISHA 
UHUSIANO NA CHUO KIKUU CHA 
DAR ES SALAAM ( UDSM )

Wakala wa usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imetoa 
pongezi kwa Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam kwa 
kuadhimisha wiki ya Utafiti na 
Ubunifu ambayo iliambatana 
na Maonesho ya Tafiti na Bunifu 
mbalimbali zinazofanywa na 
wadau kutoka katika chuo 
hicho.
   
Akizungumza katika hafla 
ya kuhitimisha Maadhimisho 
hayo tarehe 07 Juni, 2024 
katika Chuo Kikuu Cha Dar es 
Salaam, kwa niaba ya Afisa 
Mtendaji Mkuu wa BRELA 
Bi Loy Mhando ambaye ni 
Mkurugenzi wa Miliki Ubunifu 
amesema, BRELA itaendelea 
kushirikiana na Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam kutokana 
na mchango wake mkubwa 
wa kuendeleza Bunifu na Tafiti 
mbalimbali zinazofanywa na 
wahadhiri na wanafunzi chuoni 
hapo.

Katika Maadhimisho hayo 

yaliyohudhuriwa na viongozi, 
wadau wa maendeleo, 
wawakilishi kutoka taasisi za 
Umma na binafsi, wahadhiri, 
watumishi na wanafunzi wa 
kada Mbalimbali wa chuo 
hicho wameelezwa namna 
wanavyoweza kutumia bunifu 
zao kutatua changamoto katika 
jamii, vile vile kujikwamua 
kiuchumi na kutengeneza fursa 
za ajira kwa wengine.

Washiriki wamepata fursa ya 
Kukumbushwa kuwa nyenzo 
za Miliki Ubunifu ni mali kama 
mali nyingine na inapolindwa 
inakuwa na thamani inayoweza 
kuleta faida nyingi kwa 
wabunifu na Taifa kwa ujumla. 
Bi. Mhando ametoa rai kwa 
Chuo na wabunifu kuhakikisha 
wanalinda kazi zao kwa kupitia 
BRELA ili waweze kunufaika 
na kazi zao pamoja na 
kuepuka hasara ya bunifu zao 
kuhujumiwa na watu wengine. 

Aidha, ameeleza kuwa, 

katika eneo la kukuza na 
kuhamasisha ubunifu nchini, 
BRELA inatekeleza jukumu 
muhimu kati ya majukumu yake 
ambalo ni ulinzi wa bunifu na 
kurasimisha biashara nchini 
kwa kusajili Kampuni, Majina 
ya Biashara  na kutoa Leseni 
za Biashara, kwa kutambua 
hilo, BRELA imesaini hati 
ya  makubaliano ushirikiano 
MoU)  na Chuo Kikuu cha Dar 
es Salaam. Kama sehemu 
ya ushirikiano huo, BRELA 
imeendelea kutoa ufadhili 
kwa wanafunzi wa Shahada 
ya Umahiri ya Miliki Ubunifu 
(Master of Intellectual Property 
- MIP) ambao idadi yao ni 
14 mpaka toka kuanzishwa 
kwakwe mwaka 2020.

Katika tukio hilo muhimu 
la Maadhimisho ya Wiki ya 
Utafiti na Ubunifu, BRELA 
imetoa ufadhili wa Tuzo  moja 
wapo kati ya Tuzo zilizotolewa 
ambayo ni katika kipengele cha 
‘Mradi bora wa Ubunifu kutoka 
shahada ya kwanza.

Na Lugano Mwakyombe
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BRELA yaeleza siri ya 
mafanikio huduma 
rafiki bila taharuki

Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) imeeleza siri 
ya mafanikio kufanya kazi zake 
bila kusabababisha usumbufu 
au taharuki kwa jamii kuwa ni 
pamoja na kutoa huduma zake 
kwa mtazamo wa kirafiki.

Akizungumza Juni 18, 2024 
wakati akitoa mada kuhusu 
utoaji wa leseni za biashara 
kundi A kwa waandishi wa 
habari wa Mkoa wa Dar es 
Salaam waliohudhuria mafunzo 
ya siku tano mjini Morogoro, 
Mkurugenzi wa Leseni BRELA, 
Bw. Andrew Mkapa ameeleza 
namna Taasisi inavyotoa 
huduma kwa mtazamo wa 
kirafiki zaidi na 

kwamba, hiyo ndio maana halisi 
ya kuwa Wakala kwa niaba ya 
Serikali.

Katika ufafanuzi wake, Bw. 
Mkapa anasema: “Kuna swali 
limeulizwa hapa kwa nini 
hatuna kishindo na nini siri ya 
mafanikio yetu? BRELA tunatoa 
leseni za biashara ambazo ni 
za kundi A zenye sura ya kitaifa 
na kimataifa, hivyo hatuna ofisi 
katika ngazi ya chini kabisa, 
lakini tunakwenda kutoa elimu 
kwa wananchi.”

Anaongeza kuwa, 
wanapokwenda mikoani 
hushirikiana na maofisa 
biashara 

wanaohusika kutoa leseni na 
kuwapa elimu.

Anasema siri kubwa ya 
mafanikio ya BRELA ni 
kubadilika kimtazamo kwa 
sababu nia kubwa ya Serikali 
ilikuwa kubadilisha taasisi hizi 
kuwa Wakala.

“Serikali ilitoa jukumu la 
kusimamia kwa niaba yake na 
lengo la kutoa nafasi kwa 
Wakala ilikuwa ni kupunguza 
urasimu. Hii imesaidia katika 
kutoa huduma zetu,” Kwa 
mujibu wa Mkapa, mafanikio ya 
Taasisi na kutoa huduma kirafiki 
yametokana na kubadilika 
kwa fikra kulikoifanya Wakala 
kufanya kazi zake kiweledi 
zaidi.Kuhusu utoaji wa leseni 
za biashara kundi A, Bw. Mkapa 
anasema awali leseni hizo 
zilikuwa zikitolewa moja kwa 
moja na Wizara ya Viwanda 
na Biashara lakini, jukumu hilo 
lilihamishiwa BRELA.

Anasema zipo aina mbili za 
leseni zinazotolewa na BRELA 
ikiwemo leseni ya biashara 
kundi A ambayo imekaa katika 
sura ya kitaifa na kimataifa na 
leseni za viwanda.

Mkurugenzi huyo wa Leseni 
anasema tangu mwaka 
2018/2019 huduma za BRELA 
zinatolewa kupitia mtandao, 
hivyo mtu anaweza kuomba 
leseni ya biashara bila 
kulazimika kwenda ofisini.

Anasisitiza akisema wakati 
jukumu la kutoa leseni kundi A 
zinahahamishwa kutoka Wizara 
ya Viwanda na Biashara, 
kulikuwa na mfumo uliobakia 
kidogo wa kukamilisha kwa ajili 
ya mfumo wa kutoa leseni za 
biashara kwa njia ya mtandao.

PICHA: Waandishi wa habari wa Mkoa wa Dar es Salaam 
waliohudhuria mafunzo yaliyoandaliwa na BRELA 
wakimsikiliza Mkurugenzi wa Leseni, Bw. Andrew Mkapa 
(hayupo pichani) akiwasilisha mada yake Juni 18, 2024 katika 
Hotel ya Morena mjini Morogoro.

Na Mwandishi Wetu, Morogoro
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“Mfumo ulianza kutengenezwa 
wizarani na ulikuwa umefika 
hatua za mwishoni lakini na 
BRELA ilianza kutengeneza 
mfumo wake kwa ajili ya kutoa 
huduma ilizokuwa nazo,” 
anasema.

Anaongeza: “Hivyo, BRELA 
ilikuwa na mfumo na ndio maana 
mfumo wa wizarani unatumika 
katika leseni za biashara za 
kundi A na zinapatikana katika 
mfumo wa Tanzania National 

Bussiness Portal (TNBP) 
kupitia www.bussiness.go.tz...”
Mkapa anawadokeza washiriki 
wa mafunzo hayo kuwa, 
huo ni mfumo mpana zaidi 
ulitengenezwa si tu kwa ajili ya 
kutoa leseni za kundi A, bali pia 
kutoa taarifa nyingine muhimu. 
Mfumo wa BRELA ulikuwepo 
unaunganishwa kupitia 
kiunganishi (link) ambayo 
ukibonyeza inakupeleka katika 
mfumo ulioanzia wizarani.

Wanachuo DarTu washauriwa kufuata sheria 
usajili biashara
Na Gerald Nyang’ali
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Wanafunzi wa Chuo Kikuu 
cha Tumaini Dar es Salaam 
(DarTu) wameshauriwa 
kufuata sheria za usajili wa 
majina ya biashara, kampuni 
na huduma nyingine za 
kibiashara zinazotolewa na 
Wakala wa Usajili wa Biashara 
na Leseni (BRELA) ili 
kuondoa usumbufu 
wanapoanzisha biashara 
baada ya kuhitimu masomo 
chuoni 
hapo.

Wito huo umetolewa Juni 21, 
2024 katika mafunzo maalumu 
kuhusu umuhimu wa 
urasimishaji biashara na 
ulindaji wa bunifu mbalimbali 
yaliyotolewa na BRELA.
Katika mafunzo hayo, Kaimu 
Mkuu Sehemu ya Hataza 
kutoka BRELA, Bi. Neema 
Kitala.

Anawashauri wanafunzi hao 
kupata taarifa sahihi za huduma 
za BRELA kupitia 

mitandao inayotumiwa na 
taasisi kufikisha taarifa kwa 
umma ili kuondokana na dhana 
kuwa taratibu za usajili zina 
mlolongo mrefu
“Kwa sasa ninyi ni wanafunzi, 
wengine mkitoka hapa 
mnaweza kuanzisha biashara 
na utakapokuwa 
mfanyabiashara hakikisha 
unazingatia taratibu za 
urasimishaji 
biashara unayofanya kwa njia 
ya mtandao,” anasema.

Awali, Mkuu wa Chuo Kikuu 
cha Tumaini Dar es Salaam 
(DarTu), Profesa Burton 
Mwamila aliipongeza BRELA 
kwa kutoa elimu kwa kundi 
muhimu ambalo ni wanafunzi 
wa vyuo vikuu nchini 
kuhusu umuhimu wa 
urasimishaji wa biashara.
Profesa Mwamila anaahidi 
kuendelea kutoa ushirikiano 
zaidi hasa katika nyanja ya 
ullindaji wa bunifu na 
vumbuzi za vijana.
“Ni muhimu wanafunzi 
wakafahamu sheria na taratibu 

za usajili pamoja na uanzishaji 
wa biashara ili 
kuondoa changamoto 
zinazojitokeza pindi 
wanapoanzisha biashara au 
kampuni zao,” anasema.
Anaongeza: “Tumeanzisha 
programu ya kuwasaidia 
wanafunzi kuchunguza matatizo 
kwenye jamii na 
k u y a t e n g e n e z e a 
mawazo ya biashara 
yatakayoshindanishwa ili 
kuboreshwa katika mpango 
biashara kutokana na 
tatizo halisi la jamii….”

Anabainisha kuwa, washindi 
watakaopatikana kutokana 
na ushindani wa mawazo 
bunifu hayo watawekwa 
kwenye kituo atamizi chuoni 
hapo na kutapata ushauri wa 
namna ya kuendeleza 
biashara zao ikiwa ni pamoja 
na kupewa elimu mbalimbali 
namna ya 
kushughulikia biashara.

Mafunzo hayo yamehudhuriwa 
na wanafunzi wapatao 500 
wa vitivo mbalimbali katika
Chuo Kikuu cha 
Tumaini Dar es Salaam.
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MATUNDA YA MIAKA 60 YA MUUNGANO 
Faida nne sheria kukutanishwa, 
mafanikio lukuki Miliki Ubunifu

Nchi hizo huru, ziliungana Aprili 
26,1964 ndipo Mwalimu Julius 
Kambarage Nyerere akawa 
Rais wa Kwanza wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na 
aliyekuwa Rais wa Zanzibar, 
Sheikh Abeid Aman Karume, 
akawa Makamu wa Rais.

Akizungumzia miaka 60 ya 
Muungano, Afisa Mtendaji 
Mkuu wa BRELA, Godfrey 
Nyaisa anasema kuundwa 

kwa sheria hiyo kumewezesha 
pande mbili za Muungano 
kufanya kazi pamoja na sasa 
inasimamiwa na kutekelezwa 
kwa pamoja baina ya BRELA 
na Wizara ya Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda 
Zanzibar.

Anasema uanzishwaji wa 
sheria hiyo ya Taifa ya Usajili na 
Utoaji wa Leseni za Viwanda, 
awali ulilenga kusimamia 

viwanda vya upande wa 
Tanzania Bara pekee, lakini 
mwaka 1982, ilifanywa kuwa ya 
Muungano baada ya kufanywa 
marekebisho katika Katiba na 
kuongezwa Leseni za Viwanda 
na Takwimu kwenye orodha ya 
mambo ya Muungano.

Kwa mujibu wa Mtendaji Mkuu 
huyo wa BRELA, marekebisho 
ya sheria hiyo yameleta 
mafanikio manne makubwa 

Na Christina Njovu
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katika miaka sitini ya muungano 
kwa kufanikisha utekelezaji wa 
usajili na utoaji wa leseni za 
viwanda nchini.

Mafanikio hayo ni pamoja na 
kutungwa kwa Sheria ya Taifa 
ya Usajili na Utoaji wa Leseni za 
Viwanda imeendelea kufanyiwa 
marekebisho kwa kuifanya 
ya kisasa zaidi inayozingatia 
na kuendana na hali halisi ya 
ufanyaji biashara ya sasa.

Afisa Mtendaji Mkuu wa 
BRELA, alieleza kuwa 
mabadiliko yaliyotokea ni 
pamoja na kuhamisha idhini 
ya utoaji wa leseni za viwanda 
kutoka kwa Bodi ya Leseni za 
Viwanda kwenda kwa Msajili 
wa Viwanda, kufuta Kamati za 
Ushauri za Mikoa na jukumu 
lake la kushauri kuhusu 
viwanda kuhamishiwa kwa Bodi 
ya Leseni za Viwanda.

Nyaisa anasema lingine ni 
kuongezwa kwa kifungu 
kinachoeleza kuhusu uteuzi, 
idadi na taratibu za uendeshaji 
wa Bodi ya Leseni za Viwanda na 
kuboresha maana ya maneno 
mbalimbali yanayotumika 
kwenye Sheria hiyo kama vile 
maana ya Kiwanda.

“…Kujengwa kwa mfumo 
wa pamoja wa kielektroniki 
utakaotumika kutolea Leseni za 
Viwanda na Vyeti vya Usajili kwa 
pande zote mbili za Muungano 
ili kusaidia utekelezaji wa Sheria 
hiyo na kurahisisha upatikanaji 
wa takwimu za viwanda za nchi 
nzima ni sehemu ya mabadiliko 
hayo,” anasema.

Nyaisa anafafanua; “Mabadiliko 
mengine ni kufanyika kwa vikao 
vya pamoja vya ushirikiano 
baina ya pande mbili za 

Muungano vilivyojadili masuala 
mbalimbali yanayohusu 
utekelezaji wa Sheria hii 
hasa mfumo ya kielektroniki 
vilivyotoa ufumbuzi wa pamoja 
wa changamoto nyingi kwa 
manufaa ya pande zote mbili za 
Muungano.”

Kwa mujibu wa BRELA, 
kufanyika marekebisho ya 
jedwali la ada kwa kubadilisha 
malipo ya ada za leseni na usajili 
wa viwanda kutoka katika Dola 
za Marekani na kuwa katika 
Shilingi za Tanzania, hivyo 
kupanua wigo wa urasimishaji 
wa viwanda, hasa 
viwanda vidogo.

Wahariri wa vyombo mbalimbali 
vya habari, wakifuatilia mkutano 
ulioandaliwa na BRELA 
kuhusu shughuli mbalimbali 
zinazotekelezwa na Wakala 
hiyo.

Katika umri huo wa miaka 60 
ya Muungano wa Tanganyika 
na Zanzibar, BRELA kwa 
kushirikiana na Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Mali 
Zanzibar (BPRA) zimekuwa na 
mafanikio makubwa katika 

eneo la Miliki Ubunifu.
Kupitia BRELA na BPRA 
zinazosimamia Miliki Ubunifu 
Tanzania Bara na Zanzibar, 
mafanikio lukuki yamepatikana 
yakigawanyika katika ngazi 
tatu yaani kitaifa, kikanda na 
kimataifa ndani ya miaka 60 ya 
Muungano.

Mafanikio Kitaifa
Kwa mujibu wa BRELA, 
ushirikiano mzuri na wa karibu 
katika ubadilishanaji wa taarifa, 
kushirikishana ujuzi na uzoefu 
baina yake na Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Mali Zanzibar 
(BPRA) umeziwezesha taasisi 
hizo kupiga hatua kubwa katika 
utendaji kazi wake, lengo likiwa 
kutoa huduma haraka, kwa 
ubora, weledi na ufanisi.

Aidha, ushirikiano huo 
umezifanya BRELA na BPRA 
kuwa na mifumo inayofanana 
katika uchakataji na 
ushughulikiaji wa maombi ya 
Alama za Biashara na Huduma 
pamoja na Hataza.

BRELA ilieleza kuwa mifumo 
hiyo ya kielektroniki inajulikana 
kama, Mfumo wa Usajili kwa 
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Njia ya Mtandao (Online 
Registration System - ORS) 
pamoja na mfumo wa kuchakata 
na kuhifadhi maombi ya Miliki 
Ubunifu (Intellectual Property 
Automated System (IPAS).

Mafanikio Kikanda BRELA 
inadokeza kuwa, mwaka 1976 
Tanzania ilijiunga na Shirika la 
Miliki Ubunifu la Kanda ya Afrika 
(African Regional Intellectual 
Property Organization-ARIPO). 
Kupitia ARIPO, taifa limesaini na 
kuridhia Itifaki katika Usimamizi 
wa Maeneo Mahsusi 
ya Miliki Ubunifu.

Itifaki zilizoridhiwa na manufaa 
yaliyopatikana ni pamoja na 
Tanzania kusaini na kuridhia 
Itifaki ya Harare ya Ulinzi wa 
Hataza na Maumbo Bunifu 
(Harare Protocol on Protection 
of Patents and Designs) mwaka 
1982. Hatua hiyo iliwezesha 
wabunifu kulinda bunifu zao 
ikiwa ni Hataza na Maumbo 
Ubunifu hivyo kuongeza wigo 
wa ulinzi wa bunifu husika.

Aidha, Tanzania ilisaini Itifaki 
ya Banjul ya Ulinzi wa Alama 
Mwaka 1993, (Banjul Protocol 
on the Protection of Marks 
1993) inayotoa fursa kwa 
Wabunifu wa Alama (nembo) 
kusajili na kupata ulinzi wa 

Alama za Biashara na Huduma 
kwa kupitia ARIPO, hivyo 
kuongeza wigo wa ulinzi kwa 
wabunifu husika.Mwaka 2015 
Tanzania pia ilisaini Itifaki ya 
Arusha ya Ulinzi wa Mbegu 
Mpya za Mimea. Itifaki hiyo 
inatoa fursa kuongeza wigo wa 
ulinzi kwa wagunduzi wa aina 
mpya za mbegu za mimea.

Vilevile, mwaka 2021 Tanzania 
ilisaini Itifaki ya Kampala ya 
Usajili wa Hiyari wa Hakimiliki 
na Hakishiriki inayotoa fursa 
kuongeza wigo wa ulinzi wa 
wabunifu wa kazi za sanaa na 
uandishi.

Kama hiyo haitoshi, mwaka 
2023 Tanzania ilisaini Itifaki ya 
Ulinzi wa Haki za Miliki Ubunifu 
chini ya Mkataba wa Eneo Huru 
la Biashara Afrika (Protocol 
on Protection of Intellectual 
Property Rights under the 
African Continental Free Trade 
Area - AfCFTA).Kwa kuwa 
mwanachama wa Shirika hili, 
Tanzania imenufaika katika 
mambo mbalimbali ikiwamo 
kujengewa uwezo na kuongeza 
ujuzi na utaalam katika eneo la 
Miliki Ubunifu na kujifunza 
kutoka nchi nyingine 
wanachama.

Aidha, kutoa elimu kwa 

kuanzisha Shahada ya 
Umahiri katika Miliki Ubunifu 
inayotolewa kwa kushirikiana 
na Chuo Kikuu cha Dar es 
Salaam

Kimataifa
Mwaka 1983, Tanzania ilijiunga 
na Shirika la Miliki Ubunifu 
Duniani (World Intellectual 
Property Organization – WIPO). 
Kupitia Mkataba wa Stockholm, 
uanachama wa Tanzania WIPO, 
umeliwezesha taifa kujiunga 
na mikataba inayohusiana na 
usimamizi 
na uratibu wa 
m a s u a l a m b a l i m b a l i 
yanayohusu Miliki Ubunifu.

Mikataba iliyojiunga nayo ni 
pamoja na ule wa Paris wa 
Ulinzi wa Mali Ubunifu (Paris 
Convention for Protection of 
Industrial Property of 1883), 
Mkataba wa Berne wa ulinzi 
wa Kazi za Uandishi na Sanaa 
(The Berne Convention for the 
Protection of Literary 
and Artistic Works of 1886), 
Mkataba wa Nice wa Madaraja 
ya Alama za Biashara na 
Huduma (Nice Agreement 
concerning the International 
Classification of Goods and 
Services of 1957) na Mkataba 
wa Ushirikiano wa Hataza (The 
Patents Cooperation 
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Miliki Ubunifu na ukuzaji wa biashara 
kikanda na kimataifa

Katika makala zilizotangulia 
tuliangalia dhana ya Miliki 
Ubunifu na umuhimu wake 
katika biashara, uchumi na 
maendeleo ya sayansi na 
teknolojia. Tuliona ni kwa 
namna 
gani Miliki Ubunifu ni mojawapo 
ya nyenzo muhimu katika 
maendeleo ya binadamu.

Umuhimu kwa mtu mmoja  na 
Taifa kwa ujumla.
Uwepo wa sheria na sera 
madhubuti zinazoweza 
kusimamia ulinzi na uvunaji wa 
rasilimali hii adhimu ijulikanayo 
kama Miliki Ubunifu.
Kama ilivyoeleza awali, Miliki 

Ubunifu ni nyenzo muhimu 
katika maendeleo ya 
binadamu na katika kudhibiti 
ushindani wa kibiashara katika 
mawanda ya kikanda na 
kimataifa. Mfano mzuri ni kama 
wa matumizi ya alama za 
biashara na huduma namna 
zinavyoweza kutumika 
kujijenga kibiashara na kujenga 
himaya imara katika biashara.

Aidha, matumizi ya alama za 
biashara na huduma yanaweza 
kutumika na washindani wako 
kibiashara kama silaha ya 
kubomoa na kuharibu biashara 
yako kwenye soko kama 

utakuwa hujachukua hatua 
muhimu za kuzilinda alama 
zako za biashara au huduma.

Ili mtu aweze kujijenga 
kibiashara na kujenga himaya 
yake katika biashara jambo la 
kwanza analopaswa kufanya 
ni kuhakikisha alama yake ya 
biashara inatambulika na 
kuaminika sokoni. Hii 
huambatana na kupeleka 
bidhaa au huduma bora kwa 
walaji.

Mfanyabiashara akifanikiwa 
katika hili, walaji wa bidhaa na 
huduma zake huanza 

Na Mwandishi wetu

Treaty - PCT of 1970).

Tanzania imejiunga pia na 
Mkataba wa Masuala ya Ulinzi 
wa Hakimiliki za Wagunduzi 
wa Aina Mpya za Mbegu za 
Mimea unaojulikana kwa jina la 
Mkataba wa Kimataifa wa 
Ulinzi wa Aina Mpya za Mbegu 
za Mimea (International 
Convention for the Protection 
of New Varieties of Plants chini 
ya International Union for the 
Protection of New 
Varieties of Plants).

Mbali na mikataba hiyo, 
Tanzania pia ni mwanachama 
wa Shirika la Biashara Dunia 
(WTO). Kupitia uanachama 
huo, inatakiwa kutekeleza 
Mkataba wa Masuala ya Miliki 
Ubunifu yanayohusiana na 

Biashara wa mwaka 1994 
(Trade-Related Aspects of 
Intellectual Property Agreement 
-TRIPS of 1994 of the World 
Trade Organization).

Kwa mujibu wa BRELA, 
mkataba huo unatoa nafuu na 
fursa katika eneo la Miliki 
Ubunifu. 

Fursa hizo ni pamoja na 
uwezekano wa kutumia 
teknolojia za dawa na vifaa 
tiba zinazopatikana katika 
Hataza (Patent) unaowezesha 
pia upatikanaji rahisi wa dawa 
na vifaa tiba kwa bei nafuu 
au kutumia teknolojia hizo 
pasipo kupata matatizo ya 
kisheria kutoka kwa wamiliki wa 
teknolojia husika.

Kwa mujibu wa BRELA kupitia 
mikataba hiyo ya kikanda na 
kimataifa ya uratibu na 
usimamizi wa Miliki Ubunifu, 
Tanzania imenufaika kwa 
kuongeza ujuzi kupitia mafunzo 
ya muda mfupi na mrefu, 
uhawilishaji wa teknolojia, 
kubadilishana ujuzi katika 
masuala ya Miliki Ubunifu 
na kuwezesha kuongeza 
wataalamu wa Miliki Ubunifu.

Aidha, imenufaika kwa kukuza 
uelewa wa matumizi ya Miliki 
Ubunifu kwa maendeleo 
endelevu na kuboresha mifumo 
ya usimamizi na uratibu wa 
Miliki Ubunifu kwa pande 
zote mbili za Muungano.
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wanalofanya ni wao kukimbilia 
kuisajili.

Wakifanikiwa kufanya usajili 
huo, wanakuwa na mambo 
mawili wanayoweza kufanya. 
Jambo la kwanza ni kumzuia 
mmiliki halisi wa alama hiyo ya 
biashara au huduma 
kuitumia kwa kuwa wao 
wanakuwa ndio wamiliki halali 
kisheria wa alama hiyo maana 
wamefanikiwa kuisajili na 
kupata umiliki halali wa kisheria.

Jambo la pili washindani hao 
wa kibiashara wanaloweza 
kufanya ni kuanza kuzalisha 
bidhaa na huduma zisizo na 
ubora kama zile bidhaa halisi za 
mmiliki wa alama ya biashara 
au huduma ambaye hakuweza 
kusajili alama yake ya biashara.

Inapotokea likafanyika jambo 
la pili, basi ule uaminifu ambao 
walaji wa bidhaa au huduma 
zilizokuwa zinatolewa chini ya 
alama ambayo haikuwa imepata 
ulinzi wa kisheria, wateja 
wataacha kutumia bidhaa au 
huduma zile maana zitakuwa ni 
shida sana kutofautisha bidhaa 
halisi na zinazozalishwa na 
watu ambao si wazalishaji au 
waanzilishi asilia wa bidhaa na 
huduma husika.

Matokeo yake, yule mmiliki wa 
alama ya biashara na huduma 
ambayo haikuwa imepata ulinzi 
atalazimika kuondoka sokoni 
kwa kukosa walaji wa bidhaa 
na huduma zake. 

Hili linapotokea, si tu kwamba 
mmiliki wa biashara anakuwa 

amepata hasara, bali serikali pia 
itakuwa imepoteza mojawapo 
ya vyanzo vyake vya mapato.

Hata zile ajira zilizokuwa 
zimezalishwa katika biashara 
hiyo zitakuwa zimepotea. 

Mnyororo wa hasara za 
kutosajili alama ya biashara au 
huduma ni mkubwa kwa maana 
unavuruga kabisa ikolojia ya 
biashara na ushindani wa 
biashara.

Sasa turudi kwenye mada 
ya makala hii kwa nini Miliki 
Ubunifu ni muhimu kwenye 
maendeleo ya biashara 
kimataifa? Tanzania imeridhia 
mikataba mbali ya kikanda na 
kimataifa kuhusu biashara.

Mikataba hii inaposainiwa 
huwa inafungua milango kwa 
wafanyabiashara wa mataifa 
mengine kuja kufanya biashara 
hapa nchini. Aidha, mikataba 
hiyo huwa inafungua milango 
kwa wafanyabiashara wa 
Tanzania kwenda kuwekeza 
na kufanya biashara katika 
mataifa ambayo tumeingia 

kutumia bidhaa au huduma 
kutokana na uaminifu 
uliojengeka katika alama ya 
bidhaa  au huduma zinazotolewa 
na mfanyabiashara husika.

Washindani wa kibiashara 
wakiona kwamba kuna alama 
inayofanya vizuri sana sokoni, 
jambo la kwanza hufanya 
uchunguzi kujua kama alama 
husika ya biashara au 
hudumaimesajiliwa na kupata 
ulinzi wa kisheria.
Ikitokea wakagundua kwamba 
mmiliki wa alama husika ya 
biashara au huduma 
hajaipatia ulinzi wa kisheria kwa 
kuisajili, basi jambo la kwanza
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nayo mikataba hiyo.

Umoja wa Afrika (AU) kupitia 
mkataba wake wa the African 
Continental Free Trade 
Area (AfCFTA) wa mwaka 
2018 umeanzisha Eneo Huru la 
Biashara Afrika ili 
kuunganisha nchi wanachama 
wa AU kuweza kufanya 
biashara ndani ya Bara la 
Afrika bila vikwazo.

Tanzania ikiwa mwanachama 
wa AU, imesaini mkataba huu, 
hivyo Tanzania ambayo ni 
mojawapo ya nchi zilizosaini 
mkataba huu imefungua 
milango yake kuruhusu 
wafanyabiasha wengine kutoka 
katika nchi wanachama wa AU 
kufanya biashara 

ndani ya Tanzania bila vikwazo.

 Hali kadhalika, wafanyabiashara 
wa Tanzania wapo huru kwenda 
kufanya biashara na uwekezaji 
kwenye nchi nyingine zilizosaini 
mkataba huu.

Mojawapo ya maeneo muhimu 
ambayo yamewekewa msisitizo 
katika ufanyaji biashara katika 
Eneo Huru la Biashara Afrika ni 
masuala yote yanahusu Miliki 
Ubunifu. 

Kama ilivyoelezwa katika aya 
zilizotangulia, Miliki Ubunifu 
inaweza kutumika kama 
kizuizi cha kumfanya mshindani 
wa kibiashara asiingie kwenye 
soko ambalo mwingine yupo.

Ikumbukwe kuwa, mojawapo 
ya kanuni muhimu za ulinzi wa 
kazi za Miliki Ubunifu huishia 
kwenye mipaka ya nchi husika 
(territorial protection).

Usipolinda kwa kusajili kazi yako 
ya Miliki Ubunifu ndani ya nchi 
fulani, maana yake ni kwamba 
huo ubunifu wako unauacha 
huru kwa mtu mwingine ndani 
ya nchi hiyo kuweza kuutumia 
atakavyo ikiwa ni pamoja na 
kuhujumu biashara yako ili 
usifanikiwe kupeleka ushindani 
katika soko husika.

Hivyo, ni muhimu kwa sasa nchi 
inapozidi kufungua milango 
ya kuruhusu wawekezaji kuja 
kuwekeza na kufanya biashara 
Tanzania, wafanyabiashara wa 

Tanzania wanaotaka kwenda 
kufanya uwekezaji kwenye 
mataifa mengine kuona ulazima 
wa kwenda kulinda kazi zao 
ambazo zinaangukia kwenye 
Miliki Ubunifu kuhakikisha 
zinalindwa katika zile nchi 
wanazotamani kwenda 
kuwekeza na kufanya biashara.

Bila kufanya hivyo, washindani 
wao kwenye soko watakwenda 
kulinda ubunifu katika 
maeneo hayo hivyo kujikuta 
wafanyabiashara wa Tanzania 
wanashindwa kuyafikia 
masoko ya nje ya Tanzania.
Kwa wale ambao watakuwa 
wanapata changamoto namna 
ya kuingia na kufanya 

usajili wa kazi zao za Miliki 
Ubunifu nje ya Tanzania, ni 
vema wakafanya mawasiliano 
na Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
ambao ndio Ofisi ya Taifa ya 
Miliki Ubunifu kupata ushauri 
na mwongozo wa namna bora 
ya kulinda ubunifu wao 
nje ya Tanzania.
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HABARI NA MATUKIO KATIKA PICHA

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. 
Dkt Samia Suluhu Hassan (katikati) Juni 11, 2024, 
alipokea gawio la kiasi cha TZS. Bilioni Kumi na 
Nane Mia Tisa Sabini na Tatu, Millioni Mia Nane 
Hamsini na Tatu Elfu, Mia Tano Kumi na Nne na 
Senti Ishirini na Saba tu (18,973,853,514.27) kutoka 
Wakala wa Usajili wa Biashara na Leseni (BRELA), 
ikiwa ni utekelezaji wa utoaji gawio kwa mujibu wa 
kifungu cha 10 cha Sheria ya Msajili wa Hazina Sura 
370. Hafla hiyo ilihudhuriwa na Dkt. Fred Msemwa 
(kushoto) Mjumbe wa Bodi ya Ushauri ya Wizari kwa 
BRELA na Bw Godfrey Nyaisa Afisa Mtendaji Mkuu 
wa BRELA (kulia).

Rais Samia apokea gawio la Bil 18.9/- kutoka BRELA
Afisa Mtendaji Mkuu wa Wakala wa usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) Bw. Godfrey 
Nyaisa wakiwa na Mkurugenzi Mkuu wa Wakala 
wa Afya ya Mimea na Viuatilifu Tanzania 
(TPHPA) Prof. Joseph Ndunguru, baada ya 
kusaini hati ya makubaliano ya ushirikiano 
baina ya taasisi hizo mbili Mei 
9, 2024 jijini Dar es Salaam

Afisa Mtendaji mkuu wa BRELA wakibadilishana 
hati za makubaliano na Makamu Mkuu wa Chuo 
Kikuu Mzumbe Prof. William Mwegoha baada ya 
kutia saini wakati wa Maadhimisho ya Siku ya 
Miliki Ubunifu yaliyofanyika tarehe 9 Mei, 2024 
jijini Dar es Salaam

PICHA : Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe. Hamis Mwinjuma (aliyekaa katikati) 
akiwa katika picha ya pamoja na Mwenyekiti wa Bodi 
ya Ushauri ya Wizara kwa BRELA Prof. Neema Mori 
(wa pili kushoto), Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA, 
Bw. Godfrey Nyaisa (wa tatu kushoto). Kulia kwa 
mgeni rasmi ni Afisa Mtendaji wa Ofisi ya Haki Miliki 
Tanzania (COSOTA), Bi. Doreen Sinare, Mwenyekiti 
wa Bodi ya COSOTA Bw. Victor Michael Tesha na 
baadhi ya watumishi wa BRELA (waliosimama) 
baada ya kufungua rasmi Maadhimisho ya Siku ya 
Miliki Ubunifu Duniani yaliyofanyika katika Hoteli ya 
Johari Rotana, jijini Dar es Salaam).
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PICHA : Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji akipokelewa na wajumbe wa 
Bodi ya Ushauri ya Wizara kwa BRELA pamoja 
na Menejimenti ili kushiriki kikao cha upokeaji 
wa taarifa ya mwaka ya utekelezaji wa BRELA 
Kikao kazi kilifanyika Mei 15, 2024 katika Ofisi za 
BRELA jijini Dar es Salaam.

PICHA : Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji akipokea taarifa ya utekelezaji 
wa Wakala kutoka kwa Mwenyekiti wa Bodi ya 
Ushauri ya Wizara kwa BRELA, Profesa Neema 
Mori na Kaimu Afisa Mtendaji Mkuu Bw. Andrew 
Mkapa. Kikao kazi kilifanyika Mei 15, 2024 katika 
Ofisi za BRELA jijini Dar es Salaam.

PICHA : Waziri wa Viwanda na Biashara, Mhe. 
Dkt. Ashatu Kijaji akiwa katika picha ya pamoja 
na Bodi ya Ushauri ya Wizara kwa BRELA 
pamoja na Menejimenti.

PICHA : Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Mhe. Dkt. Ashatu Kijaji akisaini kitabu cha 
wageni alipotembelea ofisi za BRELA jijini 
Dar es Salaam tarehe 15, Mei 2024 Mei 15, 
2024.

PICHA : Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe. Hamis Mwinjuma akikabidhi hundi 
ya mfano kwa Bw Calvin Rwambogo mnufaika wa 
ufadhili wa shahada ya Uzamili wa Miliki Bunifu 
inayotolewa katika Chuo kikuu cha Dar es SalaaM 
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Waziri wa Viwanda na Biashara Mhe. Dkt. 
Ashatu Kijaji akiwa amekutana na wajumbe wa 
Bodi ya Ushauri ya Wizara kwa BRELA pamoja 
na Menejimenti wakati akipokea taarifa ya 
mwaka ya utekelezaji wa BRELA katika kikao 
kazi kilichofanyika Mei 15, 2024 katika Ofisi za 
BRELA jijini Dar es Salaam.
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Wamiliki wa Wake Up Women Investment 
wakipokea cheti cha usajili (Partnership) baada 
kukamilisha taratibu zote za usajili BRELA Aprili 
25, 2024 katika Viwanja vya Mnazi Mmoja, Dar 
es Salaam wakati wa Maonesho ya Miaka 60 ya 
Muungano wa Tanganyika na Zanzibar

Mtaalamu wa TEHAMA wa BRELA, Bw. Fadhil 
Mlosa akitoa huduma za usaidizi kwa wamiliki 
wa Wake Up Women Investment walipofika ku-

fanya usajili wa jina la biashara katika Viwanja 
vya Mnazi mmoja jijini Dar es Salaam wakati wa 
Maonesho ya Maadhimisho ya Miaka 60 ya Mu-
ungano wa Tanganyika na Zanzibar
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COSOTA, BRELA 
wainoa TaSUBa

Ofisi ya Hakimiliki Tanzania 
(COSOTA) na Wakala wa 
Usajili wa Biashara na Leseni 
(BRELA) wametoa mafunzo 
katika Taasisi ya Sanaa 
na Utamaduni Bagamoyo 
(TaSUBa) iliyopo Bagamoyo 
mkoani Pwani kuhusu Miliki 
Ubunifu.

Mafunzo hayo yaliyotolewa 
TaSUBa kama sehemu ya 
maandalizi ya kuelekea 
Maadhimisho ya Siku ya 
Miliki Ubunifu Duniani.Katika 
mafunzo hayo wanafunzi 
wameelezwa huduma 
mbalimbali zinazotolewa na 
BRELA sambamba na masuala 
muhimu kama Alama za 
Biashara na Huduma, Hataza 
pamoja na elimu ya Hakimiliki.

Akizungumzia huduma 
zinazotolewa na BRELA katika 
mafunzo hayo, Kaimu Mkuu 
wa Sehemu ya Hataza, Bi. 
Neema Kitala amewataka 
wanafunzi hao wasisite 
kurasimisha biashara zao ili 
kuongeza wigo wa kutambulika 
na mamlaka mbalimbali na hata 
kuwawezesha kukopesheka 
katika taasisi za fedha.
Meneja Idara ya Kumbukumbu 
na Usajili wa COSOTA, Bw. 
Philemon Kilaka amewasisitiza 
wanafunzi wa TaSUBa kusajili 
kazi zao za ubunifu katika 
Ofisi ya Hakimiliki Tanzania 
(COSOTA) ili wanufaike na kazi 
zao.

“Urasimishaji una faida nyingi 
ikiwemo usimamizi wa kazi 

zenu kwa ufanisi, kulindwa na 
sheria ya Hakimiliki na kupata 
fursa za biashara zaidi kwa 
kuwa mtakuwa mnatambulika. 
Vilevile, mtaweza kuongeza 
kipato binafsi na cha Taifa kwa 
ujumla, pamoja na kupanua 
soko la kazi zenu”, anasisitiza 
Kilaka.

Katika mafunzo hayo ya siku 
moja mjini hapa, Afisa Sheria wa 
BRELA, Bw Calvin Rwambogo 
amewahimiza wanafunzi hao 
kuchukua hatua kwa kuanza 
mchakato wa kusajili bunifu 
zao BRELA kabla ya kupeleka 
katika jamii ili kuepuka kuibiwa 
bunifu 

husika.

Mbali na TaSUBa, BRELA 
imefikisha elimu ya Miliki 
Ubunifu katika Chuo Kikuu cha 
Mzumbe, Chuo Kikuu cha 
Kiislamu Morogoro (MUM), 
Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA), Chuo cha 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA), Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO), 
Innovation Hub ya Taasisi ya 
Afya ya Ifakara na Kiatamizi 
(Incubator) cha Ubunifu 
kijulikanacho kama TAOTIC. 
BRELA inaendelea kutoa elimu 
hii katika vyuo mbalimbali 
nchini.

PICHA : Wanafunzi wa Taasisi ya Sanaa na Ubunifu (TaSUBa) waki-
wasikiliza wataalamu wa Miliki Ubunifu na Hakimiliki kutoka BRELA na 
COSOTA (hawapo pichani) Mei 2, 2024 mjini Bagamoyo

Afisa kutoka BRELA Bw. Calvin Rwambogo (kushoto) na Bw. 
Benedickson (kulia) wakitoa ufafanuzi kwa wanafunzi wa TaSUBa 
wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo kuhusu masuala ya 
miliki ubunifu

Na Sheila Mfunami, Bagamoyo
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Wananchi: Huduma za mtandaoni BRELA 
zimepunguza vishoka

Uboreshaji na utoaji wa huduma 
za Wakala wa Usajili wa 
Kampuni na Leseni (BRELA) 
umesaidia na kumewawezesha 
wananchi wengi kuzifikia na 
kuzipata hali iliyoondoa kwa 
kiasi kikubwa changamoto za 
‘vishoka’.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti katika Maonesho ya 
Wiki ya Utumishi wa Umma 
katika jijini Dar es Salaam, 
wananchi mbalimbali waliofika 
katika Banda la BRELA kupata 
huduma zinazotolewa na taasisi 
hiyo wamesema matumizi 
ya mfumo wa kimtandao 
wa BRELA yamewandolea 
kwa kiasi kikubwa adha ya 
kukumbana na 
vishoka.
“Kwa kweli huduma za BRELA 
za mwaka 2012 na sasa 
ziko tofauti sana, kwani sasa 
wameboresha huduma zao 

kupitia mfumo wa mtandao 
unaomsaidia mwananchi 
kufanya usajili mwenyewe na 
hivyo, kumaliza malalamiko 
ya wananchi hususani kuhusu 
suala vishoka waliokuwa 
wakiwatapeli pesa zao,” 
anasema Mwenyekiti Mstaafu 
wa CCM Mkoa wa Mbeya, 
Jacob Mwakasoye.

Naye mwanafunzi wa Chuo 
cha Taifa cha Utalii (NCT), 
Emmanuel Mishapiti 
anaonesha kuridhishwa 
kwake na huduma zitolewa na 
BRELA akisema taasisi hiyo, 
imemwezesha kusajili jina la 
biashara katika sekta ya utalii 
ambayo ni fani anayosomea.
“Tumefanikiwa kusajili jina la 
biashara ya fani tunayosomea 
ya utalii na baadae tutasajili 
kampuni itakayotuwezesha 
kufanya kazi zetu kwa ufanisi 
zaidi,” anasema Mishapiti.

Afisa Leseni wa BRELA, Koyan 
Aboubakar anasema katika 
maonesho hayo zaidi ya 
wananchi 200 wamehudumiwa 
na kupewa vyeti vya usajili 
papo hapo.

Anatoa rai kwa wananchi 
kuacha kuwatumia watu kati 
maarufu, vishoka badala yake, 
watumie mfumo wa kimtandao 
kupata huduma za BRELA 
haraka na kwa uhakika zaidi.

Maadhimisho ya Wiki ya 
Utumishi wa Umma mwaka huu 
yamefikia yakiongozwa na 
kaulimbiu: ‘Kuwekeza kwa 
Utumishi wa Umma wa Afrika 
Karne ya 21 iliyo jumuishi na 
inayostawi; ni safari ya mafunzo 
na mabadiliko ya kiteknolojia’ 
yametamatishwa Juni 23, 2024 
ambapo kitaifa yamefanyika 
jijini Dodoma.

Na Gloria Mbilimonywa
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‘Sajilini biashara zenu BRELA mfaidike’

PICHA: Kaimu Meneja Rasilimali na Utawala BRELA, Migisha Kahangwa akizungumza 
na waandishi wa habari katika Maonesho ya Maadhimisho ya Wiki ya Utumishi wa Umma 
yaliyofanyika kitaifa katika Viwanja vya Chinangali Park, Dodoma.

Kaimu Meneja Rasilimali na 
Utawala wa Wakala wa Usajili 
wa Biashara na Leseni 
(BRELA), Bw. Migisha 
Kahangwa amewahimiza 
wananchi kusajili biashara zao 
BRELA ili ziwe rasmi na 
kutambulika. 

Kauli hiyo imetolewa wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari katika maadhimisho 
ya wiki ya Utumishi wa Umma 
yaliyofanyika katika viwanja 
vya Chinangali Park jijini 
 Aliendelea kusema kuwa kila 
mwananchi ana haki ya kutoa 
huduma kwa maana ya 

kufanya biashara ili kuwa na 
uhakika ni muhimu kujisajili. 

Katika hatua nyingine, 
Kahangwa anabainisha kuwa, 
ili kukabiliana na changamoto 
hiyo BRELA wamekuwa 
wakitioa elimu kwa wananchi 
kutumia huduma za Taasisi 
hiyo, hivyo ni muhimu 
wachangamkie fursa ya elimu 
kupitia maonesho hayo ya Wiki 
ya Utumishi wa Umma 
kupata elimu kuhusu huduma 
wanazotoa.

Afisa Usajili wa BRELA, Gabriel 

Girangay anasema BRELA 
imekuwa ikitoa elimu kwa 
wanachi kuhusu huduma 
inazozitoa huku akiwashauri 
wananchi kujaza Fomu Namba 
128 kwa ajili ya kutoa taarifa 
kuhusu usajili wao kama 
unafanya kazi au la.

Gilangay alifafanua kuwa, 
mtu asipojaza fomu hiyo wao 
(BRELA) hawawezi kujua 
kama biashara aliyoisajili 
inafanyika au la na hatimaye, 
wanaweza kuwafuta au 
kuwaondoa kwenye mfumo.

Na Lugano Mwakyombe, DODOMA
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Hatuwezi kumlinda 
asiyesajili jina la 
biashara - BRELA

Katika kuhakikisha 
wanaendelea kurahisisha utoaji 
huduma, Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
imesema kupitia mfumo wa 
kimtandao wa ORS unaoweza 
kupata huduma zao zikiwemo 
za kufanya usajili wa kibiashara 
kama leseni ya kiwanda au 
kusajili ukiwa mahali popote.
Mkurugenzi wa Leseni wa 
BRELA, Andrew Mkapa 
anasema hayo wakati 
akiwasilisha mada kuhusu 
Leseni za Viwanda pamoja na 
usajili.

Anasema kupitia mfumo wa 
mtandao, mtu anaweza kupata 
leseni au kusajili kiwanda 
akiwa mahali popote hata akiwa 
nyumbani.

“Kupitia mfumo wa kimtandao 
ambao BRELA tunao, 
tumerahisisha sana upatikanaji 
wa huduma zetu; hakuna haja 
ya kuja ofisini maana unaweza 
kupata usajili wa leseni 
ya biashara kundi A, kupata 
leseni ya kiwanda na kusajili 
kiwanda kidogo kwa kutumia 
mtandao tu,” anasema.
Anafafanua: “Ukiwa na simu 
kubwa yenye uwezo, utaingia 
katika Mfumo wa BRELA 
na kufanya usajili. Kikubwa 
ni kuwa na viambatanisho 
muhimu vinavyohitahijika 
pamoja na aandiko linalohusu 
kiwanda husika.”
Mkapa anasema viwanda 
vikubwa na vya kati hupewa 
leseni wakati viwanda vidogo 

husajiliwa.

Anasema viambatanisho 
ni utambulisho wa mmiliki 
anapotakiwa kuwa na nyaraka 
au 
hati mbalimbali zinazoelezea 
eneo ambalo kiwanda 
kitakuwepo, uwezo wake kimtaji 
kwa maana ya uwekezaji na 
hivyo vyote vitaonekana kupitia 
andiko na nyaraka nyingine 
zitakazokuwa zimetolewa na 
taasisi nyingine.

Kuhusu leseni ya viwanda, 
Mkapa anasema viwanda 
vimegawanyika katika makundi 
mawili kwa mujibu wa sheria. 
Kundi la kwanza, anasema ni 
viwanda vikubwa na vya kati 
ambavyo mtaji wake unaanzia 
Sh. milioni 100 na kundi la pili 
linahusisha viwanda vidogo 
ambavyo mtaji wake ni chini ya 
Sh. milioni tano.

Kwa mujibu wa Mkapa, ada ya 
usajili wa leseni ya kiwanda 
ni Sh. 800,000 na ada hiyo 
inalipwa mara moja tu kwa 
kipindi chote cha uhai wa 
kiwanda lakini kwa upande wa 
viwanda vidogo, ada ya usajili 
ni Sh 10,000 na hiyo ni kwa 
muda wote.

“Leseni ya viwanda vikubwa 
ni Shilingi 800,000.00, halafu 
kiwanda ambacho 
uwekezaji wake hauzidi Shilingi 
milioni, ni Shilingi za Tanzania 
10,000.00. Uwekezaji unaozidi 
Shilingi milioni tano ada yake 
ni Shilingi 50,000 na uwekezaji 
unaozidi Shilingi milioni 10 
ada yake ni Shilingi 100,000,” 
anasema.

Anasema baada ya kiwanda 
kupewa leseni au kusajiliwa, 
kila mwaka wahusika 
wanapaswa kuwasilisha taarifa 

za maendeleo ya kiwanda na 
kwamba, ipo fomu maalumu 
ya kujaza inayouliza juu ya 
maendeleo ya kiwanda.

“Ripoti hii ya kiwanda 
inayotakiwa kuwasilishwa 
BRELA kila mwaka haina 
malipo katika kiwanda. Ni bure 
kama ukitoa taarifa ndani ya 
mwaka, lakini ukichelewa ndio 
kuna faini ndogo kama Shilingi 
10,000,” anasema.

A n a o n g e z a : “ L a k i n i 
tunaamanisha wenye viwanda 
ambao wamepata leseni kutoa 
taarifa zao kwani zinasaidia 
kutunza kumbukumbu 
zinazoweza kutumiwa na 
Serikali,” anasema.

Mkapa anasisitiza umuhimu 
wa kufanya hivyo akisema ndio 
maana Rais Samia Suluhu 
Hassan amekuwa akisisitiza 
taasisi za Serikali kusomana 
kimtandfao, badala kuingia 
katika mfumo wa kila mmoja.

“Hivyo na BRELA 
tumeunganishwa na mifumo ya 
taasisi nyingine, lakini mfumo 
huo una matoleo mengine kwa 
taasisi inayotaka kuingia katika 
mfumo wetu ili kurahisisha 
huduma.

Hata hivyo BRELA tumejipanga 
kuendelea kutoa huduma bora 
sambamba na kuendelea 
kurasimisha viwanda,” 
anasema.

Anasema mkakati wa BRELA 
ni kuhakikisha upatikanaji wa 
huduma wanayoifanya 
hauzidi siku tatu na kama 
ombi litakuwa limekamilika na 
hakuna maombi mengi kwa 
siku hiyo, hata saa moja au 
mbili zinatosha kukamilisha 
huduma.

Na Christina Njovu na Sheila Mfunam
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RC TANGA AIPONGEZA BRELA

Mkuu wa Mkoa wa Tanga 
Balozi. Dkt. Batilda Salha 
Burian, ameipongeza Wakala 
wa Usajili wa Biashara na 
Leseni (BRELA), kwa kazi za 
uboreshaji miundombinu ya 
utumiaji wa mfumo wa Usajili 
kwa njia ya mtandao (ORS), 
ambao umewezesha kuwafikia 
wafanyabiashara wengi na 
kukuza uchumi wa nchi leo 
tarehe 03 Juni 2024 Jijini Tanga.

Mhe. Balozi Dkt.Burian ametoa 
pongezi hizo alipotembelea 
banda la BRELA katika 
maonesho ya Biashara ya 
11 ya Utalii-Tanga Trade Fair 
2024 yanayofanyika katika 
viwanja vya shule ya Sekondari 
Usagala Jijini Tanga na kupata 
maelezo kuhusu majukumu 
na mchango wa Taasisi hiyo 
katika kuboresha mazingira ya 
biashara nchini.

“Naomba mzidi kuwa mabalozi 

wazuri na msisite kutoa elimu 
zaidi ya kuwaleta sehemu moja 
wafanyabiashara wa ndani na 
nje ya nchi, ili kuongeza kasi ya 
uwekezaji pamoja na kukuza 
pato la Taifa na kuinua uchumi 
wa nchini”, amesisitiza Mhe. 
Dkt.Batilda.

Akiwa katika banda la BRELA, 
Mkuu huyo wa Mkoa wa 
Tanga alipokelewa na kupewa 
maelezo mafupi na Afisa Usajili 
wa wakala hiyo Bi. Julieth 
Kiwelu ambapo alimueleza 
kuhusu huduma mbalimbali 
zitolewazo sambamba na 
jukumu la kusimamia sheria za 
Usajili wa Majina ya Biashara, 
Kampuni, Usajili wa Alama za 
Biashara na Huduma, Utoaji 
wa Hataza na kutoa Leseni 
za Biashara kundi A, kutoa 
Leseni za Viwanda na kusajili 
Viwanda vidogo kwaajili ya 
kusaidia jitihada za Serikali za 

kuboresha ukuaji wa Uchumi.
BRELA imekuwa miongoni mwa 
taasisi za Serikali zinazoshiriki 
maonesho ya 11 ya Biashara 
na Utalii Tanga Trade Fair -2024 
yaliyoanza tarehe 28 Mei,2024 
na yanatarajia kufungwa ramsi 
tarehe 6 Juni 2024 Jijini Tanga 
ambapo mamia ya wananchi 
wamekuwa wakihudhuria 
katika viwanja hivyo kwa ajili ya 
kupata elimu kuhusu huduma 
zitolewazo na BRELA.

Maonesho hayo ambayo 
yamendaliwa chini ya Chemba 
ya Biashara, Viwanda na 
Kilimo Tanzania (TCCIA), 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Tanga na 
yamehusisha Taasisi mbalimbali 
za masuala ya Biashara 
ambapo yameongozwa na kauli 
mbiu, “Kuchochea Uwekezaji 
na Biashara kwa Uchumi 
Endelevu
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Katika kuhakikisha 
wanaendelea kurahisisha utoaji 
huduma, Wakala wa Usajili wa 
Biashara na Leseni (BRELA) 
imesema kupitia mfumo wa 
kimtandao wa ORS unaoweza 
kupata huduma zao zikiwemo 
za kufanya usajili wa kibiashara 
kama leseni ya kiwanda au 
kusajili ukiwa mahali popote.
Mkurugenzi wa Leseni wa 
BRELA, Andrew Mkapa 
anasema hayo wakati 
akiwasilisha mada kuhusu 
Leseni za Viwanda pamoja na 
usajili.

Anasema kupitia mfumo wa 
mtandao, mtu anaweza kupata 
leseni au kusajili kiwanda 
akiwa mahali popote hata akiwa 
nyumbani.

“Kupitia mfumo wa kimtandao 
ambao BRELA tunao, 
tumerahisisha sana upatikanaji 
wa huduma zetu; hakuna haja 
ya kuja ofisini maana unaweza 
kupata usajili wa leseni 
ya biashara kundi A, kupata 
leseni ya kiwanda na kusajili 
kiwanda kidogo kwa kutumia 
mtandao tu,” anasema.
Anafafanua: “Ukiwa na simu 
kubwa yenye uwezo, utaingia 

katika Mfumo wa BRELA 
na kufanya usajili. Kikubwa 
ni kuwa na viambatanisho 
muhimu vinavyohitahijika 
pamoja na aandiko linalohusu 
kiwanda husika.”
Mkapa anasema viwanda 
vikubwa na vya kati hupewa 
leseni wakati viwanda vidogo 
husajiliwa.

Anasema viambatanisho 
ni utambulisho wa mmiliki 
anapotakiwa kuwa na nyaraka 
au 
hati mbalimbali zinazoelezea 
eneo ambalo kiwanda 
kitakuwepo, uwezo wake kimtaji 
kwa maana ya uwekezaji na 
hivyo vyote vitaonekana kupitia 
andiko na nyaraka 
nyingine zitakazokuwa 
zimetolewa na taasisi nyingine.

Kuhusu leseni ya viwanda, 
Mkapa anasema viwanda 
vimegawanyika katika makundi 
mawili kwa mujibu wa sheria. 
Kundi la kwanza, anasema ni 
viwanda vikubwa na vya kati 
ambavyo mtaji wake unaanzia 
Sh. milioni 100 na kundi la pili 
linahusisha viwanda vidogo 
ambavyo mtaji wake ni chini ya 
Sh. milioni tano.

Kwa mujibu wa Mkapa, ada ya 
usajili wa leseni ya kiwanda 
ni Sh. 800,000 na ada hiyo 
inalipwa mara moja tu kwa 
kipindi chote cha uhai wa 
kiwanda lakini kwa upande wa 
viwanda vidogo, ada ya usajili 
ni Sh 10,000 na hiyo ni kwa 
muda wote.

“Leseni ya viwanda vikubwa 
ni Shilingi 800,000.00, halafu 
kiwanda ambacho 
uwekezaji wake hauzidi Shilingi 
milioni, ni Shilingi za Tanzania 
10,000.00. Uwekezaji unaozidi 
Shilingi milioni tano ada yake 
ni Shilingi 50,000 na uwekezaji 
unaozidi Shilingi milioni 10 
ada yake ni Shilingi 100,000,” 
anasema.

Anasema baada ya kiwanda 
kupewa leseni au kusajiliwa, 
kila mwaka wahusika 
wanapaswa kuwasilisha taarifa 
za maendeleo ya kiwanda na 
kwamba, ipo fomu maalumu 
ya kujaza inayouliza juu ya 
maendeleo ya kiwanda.

“Ripoti hii ya kiwanda 
inayotakiwa kuwasilishwa 
BRELA kila mwaka haina 
malipo katika kiwanda. Ni bure 
kama ukitoa taarifa ndani ya 

Katibu Mkuu Wizara ya Viwanda na Biashara, Dkt Hashil Abdallah, Afisa Mtendaji Mkuu wa BRELA 
na Wakurugenzi kutoka Wizara ya Viwanda na Biashara na BRELA wakiwa katika picha ya pamoja na 
waandishi wa habari kutoka Dar es Salaam walioshiriki mafunzo ya BRELA mkoani Morogoro

Na Christina Njovu na Sheila Mfunami, Morogoro 
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Msajili wa Makampuni anapenda kuwataarifu Wamiliki, Wakurugenzi na Makatibu wa makampuni 
kwamba baadhi ya makampuni yamekuwa hayatekelezi wajibu wao wa kisheria wa kuwasilisha 
kwa Msajili wa Makampuni Taarifa za Mwaka na Mizania (Annual Returns and Audited 
Accounts) za Kampuni kama Sheria ilivyoelekeza. 

Sheria pia, inayataka Makampuni ya Kigeni (Foreign Companies) kuwasilisha Mahesabu yake 
ya Mwaka kila mwisho wa mwaka (Calendar Year). 

Taarifa hizi zinatakiwa kuwasilishwa kwa Msajili wa Makampuni kila ifikapo tarehe na mwezi ambao 
kampuni ilisajiliwa (anniversary of incorporation) au tarehe nyingine yoyote ambayo Kampuni 
itakuwa imeichagua na kumtaarifu Msajili wa Makampuni nae akaridhia. Sharti hili ni kwa mujibu wa 
Kifungu cha 128 cha Sheria ya Makampuni, Sura 212. 

Msajili wa Makampuni anapenda kuwafahamisha na kuwakumbusha kwamba, kuanzia sasa, 
Taarifa za Mabadiliko yoyote yanayoletwa na kampuni hayatafanyiwa kazi mpaka Kampuni husika 
itakapokuwa imewasilisha Taarifa zake za Mwaka. 

Taarifa za Mwaka na Mahesabu ya Mwaka kwa kampuni za kigeni (Foreign Companies) 
husaidia kutoa taswira halisi ya Kampuni, hivyo humuwezesha Msajili wa Makampuni kuwa na 
taarifa sahihi za Kampuni husika. Makampuni yanahimizwa kuwasilisha Taarifa za Mwaka ili 
kuepuka usumbufu unaoweza kutokea wakati kampuni inawasilisha taarifa za mabadiliko mbalimbali 
yanayotokea katika kampuni. 

UWASILISHAJI WA UWASILISHAJI WA 
TAARIFA ZA KAMPUNI TAARIFA ZA KAMPUNI 

BAADA YA USAJILIBAADA YA USAJILI
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